[Funland] Tiểu thuyết quan khí

Diep1979

Xe container
vương trạch vinh bị gạch đạp vào đầu ạ :))

kduc

Xe Cứu Trợ

richsea2222

Xe tải
Thời gian gần đây thiên hạ lắm chuyện thị phi. Nào là đủ các loại chuyện:
- Một em diễn viên/ca sĩ nghệ danh Quỳnh BB được một ông tạm gọi là đại gia sờ bóp long mạch. Nôm na gọi là được bao.
- Một đồng chí hậu duệ của Cô Tô Mộ Dung đấu tố với chồng một em làm công tác Đoàn đến nỗi bị mất chức
- Một đồng chí khác cũng dính đến một em Đoàn viên thanh niên đến nỗi nhảy dù không thành mà mất mạng
- Xứ Thanh Hoa thì năm nào cũng có phốt ngoại tình công sở, thậm chí cấp dưới dâng vợ cho cấp trên cũng có luôn.
Người thường không biết nhiều chuyện thì gầm rú lên, nào là hủ bại, vô liêm sỉ, đánh mất danh dự tiền đồ. Nhưng ít ai để ý rằng những chuyện như trên vốn dĩ nhan nhản ngoài xã hội, thậm chí đã từng được đưa vào các tiểu thuyết văn học của Trung Quốc từ cách đây hơn chục năm. Nổi bật trong các tác phẩm đó là tiểu thuyết có tên là "Quan khí", mô tả sinh động và thực tế về các mối quan hệ trao đổi lợi ích: tình - tiền, tình - quyền, quyền - tiền trong xã hội TQ thời kỳ sau đổi mới.
Tiểu thuyết theo lối chương hồi và khá dài, nhưng em xin liệt kê một số chủ đề chính sau:
1. Thăng tiến trong quan trường: hệ, đồng minh và vòng tròn
2. Sát ngôn quan sắc
3. Quan chức, doanh nhân và đàn bà
4. Hạt giống đỏ và phú nhị đại
5. Chính khí, quan khí và tà khí
6. Thế nào là nhân tài thực sự
Nếu các cụ có hứng thú xem kiến giải những nội dung trên thì lót dép nhé, đủ 10 dép em sẽ tóm tắt lại những đoạn phân tích hay nhất trong quan khí để hầu các cụ và cùng thảo luận sâu hơn. Tin rằng những lý giải đó sẽ giúp ích không ít cho công việc và cuộc sống của các cụ, đồng thời hiểu rõ hơn về những góc khuất trong động cơ của mỗi người trong xã hội.
Cho em vào làm 1 tí!

thanh040506

Xe trâu
Đọc Quan Thần hay Lộng Triều cũng rưa rứa các cụ ạ.

thanh040506

Xe trâu
Bộ truyện đẳng cấp thực sự là Quan Thần nhé, mô tả chi tiết đến cả cách lập quy hoạch để thổi giá BDS. Tác giả là người trong quan trường Trung Quốc, khá nhiều nhân vật/địa danh trong Quan Thần đều có thật ngoài đời. Ví dụ Quan Viễn Khúc = Tập Cận Bình, Hầu Khang Khứ = Bạc Hy Lai, Cát Giang = Liêu Ninh, Ngô Đô = Vô Tích... Bác nào đã đọc Quan Thần và muốn giải mã tên nhân vật, địa danh thì cứ để lại câu hỏi ở đây nhé.
Bộ này được.
Tác giả Hà Thường Tại còn có bộ Quan Vận cũng hay.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Các cụ cho em hỏi tác giả nào tiên phong trong thể loại truyện nhân vật chính gặp biến cố rồi quay ngược về sống lại quá khứ ( em không nhớ chính xác tên thể loại- trùng sinh?) rồi sau đó thành công huy hoàng?

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Bộ truyện đẳng cấp thực sự là Quan Thần nhé, mô tả chi tiết đến cả cách lập quy hoạch để thổi giá BDS. Tác giả là người trong quan trường Trung Quốc, khá nhiều nhân vật/địa danh trong Quan Thần đều có thật ngoài đời. Ví dụ Quan Viễn Khúc = Tập Cận Bình, Hầu Khang Khứ = Bạc Hy Lai, Cát Giang = Liêu Ninh, Ngô Đô = Vô Tích... Bác nào đã đọc Quan Thần và muốn giải mã tên nhân vật, địa danh thì cứ để lại câu hỏi ở đây nhé.
Hạ Tưởng là ai cụ =)) :)) :))

wanderersg

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi tác giả nào tiên phong trong thể loại truyện nhân vật chính gặp biến cố rồi quay ngược về sống lại quá khứ ( em không nhớ chính xác tên thể loại- trùng sinh?) rồi sau đó thành công huy hoàng?
Loại xuyên việt xuyên không này bắt nguồn mảng kiếm/tiên hiệp .có lẽ Tầm Tần Ký là gốc gác, Co them Già Thiên ,còn cũ hơn thi e cũng ko rõ.
đám viết quan trường 99% toàn cho nv chính quay ngược tg trở về quá khứ thôi. Sau đó dung kthuc đời sau đã biết áp dụng đời trước ,dọc chán hết sức.

n.p.n

Xe hơi
Ngoài ra còn ở chỗ trình độ các tác giả bây giờ cũng ko phải cao nữa cụ. Với lại, đa phần coi nghề viết là chỗ kiếm tiền, ít khi chỉnh sửa các bản viết cũ của mình. Những người kiểu Kim Dung, chỉnh sửa tỉ mỉ tác phẩm của mình nhiều lần, chắc giờ tuyệt chủng.
Loại sửa tác phẩm của mình thì vẫn có, ví dụ như Chuế Tế của Phẫn Nộ Đích Hương Tiêu, mà tay này giờ cũng là nguyệt san rồi cho nên không tính.

Trình độ cao mà viết chăm chút thì có bộ Chiến lược cấp thiên sứ của Bạch Bá Hoan, đáng tiếc là tay này viết được hai tập rồi nghỉ không viết tiếp nữa. Một bộ truyện tàu hiếm có viết về siêu năng lực mà vẫn hay.

Truyện đầu tiên khơi mào cho thể loại trùng sinh là Trùng sinh truyền thuyết của Chu Hành Văn.
Chu Hành Văn cũng là của hiếm của làng truyện mạng tàu, là người được ăn học tử tế, có nghề chính liên quan tới văn học, truyện viết tuy không "sướng" như truyện của mấy tay khác nhưng đọc có dư vị.

quy la tien

Xe điện
Đợi chờ là hạnh phúc mà bác. Bác cứ đọc nhẩn nha thôi, cam đoan ko thất vọng.
Đâu đó 2000 chương, em đọc mấy tháng cụ ơi, thấy nhiều cái đúng như chính triều mình bi giờ!

international

Xe buýt
Có bác nào đủ bộ Hồng Sắc Sĩ Đồ không ạ? Cũng về thể loại chính trị giống quan khí nhưng loại bỏ yếu tố siêu nhiên nhìn thấy "quan khí". Em tìm đọc mà không thấy nơi nào dịch đủ, cứ đến giữa chừng là không dịch nữa

tqhai

Xe tải
Hạ Tưởng là ai cụ =)) :)) :))
Hạ Tưởng thì em không biết cụ ạ :D

Lâu rồi không đọc, chỉ còn nhớ Đại Phục Thịnh = Lý Khắc Cường, Quý gia = Diệp gia, Mạnh Học Nông = Tôn Tập Dân....

Còn Trần Hạo Thiên em đoán là Uông Dương, Tống Triêu Độ đoán là Lật Chiến Thư nhưng cũng chả hiểu có đúng không

Linh Net

Xe buýt
Ơ cụ đấu tài khoản đây phỏng?
Dân nghệ sĩ có khác

cod

Xe buýt
Loại sửa tác phẩm của mình thì vẫn có, ví dụ như Chuế Tế của Phẫn Nộ Đích Hương Tiêu, mà tay này giờ cũng là nguyệt san rồi cho nên không tính.

Trình độ cao mà viết chăm chút thì có bộ Chiến lược cấp thiên sứ của Bạch Bá Hoan, đáng tiếc là tay này viết được hai tập rồi nghỉ không viết tiếp nữa. Một bộ truyện tàu hiếm có viết về siêu năng lực mà vẫn hay.

Truyện đầu tiên khơi mào cho thể loại trùng sinh là Trùng sinh truyền thuyết của Chu Hành Văn.
Chu Hành Văn cũng là của hiếm của làng truyện mạng tàu, là người được ăn học tử tế, có nghề chính liên quan tới văn học, truyện viết tuy không "sướng" như truyện của mấy tay khác nhưng đọc có dư vị.
Em thì ko thích kiểu tiên hiệp hay thế giới khác hoặc kiểu game lắm. Trước đọc bộ "Tinh võ môn" thấy đoạn đầu mở rất hay nhưng đến nửa thì chán dần và đoạn cuối thì đúng kiểu Tàu tự sướng. Đâm nản hẳn! Có khả năng do tác giả bị sức ép của dư luận nên đoạn đầu chê bôi võ thuật Tàu, đoạn sau phải sửa.

mr_simple

Xe máy
Có truyện nào tiết tấu nhanh nhanh chút như Quan Khí không các bác, truyện về Diệp Phàm thì hơi chậm và Diệp Phàm có “dưỡng thuật sinh” như là siêu nhân ấy nên ko hay.
Đinh Nhị Cẩu thì lắm đoạn “sẽ” dài quá, thi thoảng có đoạn thì được nhưng liên tục có đoạn “sẽ” thì nhàm quá.

cairong_2011

Xe container
Có truyện nào tiết tấu nhanh nhanh chút như Quan Khí không các bác, truyện về Diệp Phàm thì hơi chậm và Diệp Phàm có “dưỡng thuật sinh” như là siêu nhân ấy nên ko hay.
Đinh Nhị Cẩu thì lắm đoạn “sẽ” dài quá, thi thoảng có đoạn thì được nhưng liên tục có đoạn “sẽ” thì nhàm quá.
Nhị Cẩu chạy lên quan chức thì lâu, chiều các em nhiều quá nên xem không thích

trinhhunghb

Xe lăn
Em ngó xem có j hót ko ?

thanh040506

Xe trâu

Bác biết ở đâu có bản đủ bộ Chuế Tế k cho e xem mí.
Công nhận bộ Chuế Tế đoạn đầu đọc rất hay.