Tiêu thụ xăng của Getz 1.4AT

Cahtra2008

Xe tăng
Bác ấn vào nut "TRIP" bên tay phải côngtơmet ấy., nó báo các thông tin sau:

1. số l/km
2. Nhiệt độ ngoài trời
3. Xe còn đi được bi nhiêu km nữa với lượng xăng hiện tại
4. Số km đã đi từ sau khi mình reset.
Xe KM có cái công dụng như thế này không các bác?

tranquay

Xe buýt
Hic, vậy chả nhẽ tốt độ trung bình của em là 9,7km/h:77::77::77::77::77::77::77:.
Đúng rồi bác ạ, vì nó tính cả thời gian bác đỗ mà nổ máy nữa mà, như chờ đèn đỏ, chờ vợ vào chợ, và chờ 1 số thứ nữa.

Bác tinh mắt nhìn ngay sang bên cạnh ý, nó ghi rõ là km/h luôn

YeuGetz

Xe hơi
Đúng rồi bác ạ, vì nó tính cả thời gian bác đỗ mà nổ máy nữa mà, như chờ đèn đỏ, chờ vợ vào chợ, và chờ 1 số thứ nữa.

Bác tinh mắt nhìn ngay sang bên cạnh ý, nó ghi rõ là km/h luôn
Chắc bác phải kiểm tra lại xem sao rùi! Nó ghi rõ ràng là l/km chứ không phải km/h đâu bác ợh. Cái đó nó gọi là "Everage consumption" (Mức tiêu thụ trung bình) được tính = tổng lượng xăng tiêu thụ x 100 / Tổng khoảng cách của hành trình.

nemo_0501

Xe buýt
Em chạy hà nội- hải phòng cũng chỉ khoảng 7,8l đến 8l/100km thôi.

YeuGetz

Xe hơi
Chạy trong thành phố thì trung bình Getz nhậu hết bao nhiêu lít hả các bác? Chưa bác nào cho anh em thông số này thì phải :) :)

tranquay

Xe buýt
Chắc bác phải kiểm tra lại xem sao rùi! Nó ghi rõ ràng là l/km chứ không phải km/h đâu bác ợh. Cái đó nó gọi là "Everage consumption" (Mức tiêu thụ trung bình) được tính = tổng lượng xăng tiêu thụ x 100 / Tổng khoảng cách của hành trình.
Hu hu hu, thế thì xe e khác xe bác rồi, e là CLICK W, nó ghi km/h rõ lắm, thành ra e chẳng hiểu nó làm cái đó làm khỉ gì. Còn bình thường e vẫn để đồng hộ hiện số km còn đi được với lượng xăng trong bình

pene

Xe hơi
Hôm trước e đổ đầy bình 45l, hôm nay kim xăng báo hết nửa bình, bấm phím tríp thấy đã lướt được 202km chia ra trung bình 100km ăn 11,25l chạy trong phố. kể ra thì máy nó báo cũng đúng khi e bấm trip thì e toàn thấy đồng hồ báo là 11l/100km.:^):^) kể ra ăn uống thế thì cũng hơi tốn...

YeuGetz

Xe hơi
Các bác cho em hỏi kinh nghiệm tí: Sau khi đi được 500km (chủ yếu đi đường trường) thì đồng hồ báo bia của vợ 2 em tụt xuống còn 7.7l/100km (Em đã reset lại đồng hồ 1 lần rùi). Em đang có hy vọng liệu nó còn xuống nữa, không biết hy vọng như thế có j là thiếu thực tế và có ảnh hưởng thực tế đến mức độ nhậu bia của vợ 2 không? Có bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo em với. Khi đi trong thành phố thì em vẫn thấy đồng hồ báo tăng lên nếu đường đông, phải chờ lâu.

pene

Xe hơi
Các bác cho em hỏi kinh nghiệm tí: Sau khi đi được 500km (chủ yếu đi đường trường) thì đồng hồ báo bia của vợ 2 em tụt xuống còn 7.7l/100km (Em đã reset lại đồng hồ 1 lần rùi). Em đang có hy vọng liệu nó còn xuống nữa, không biết hy vọng như thế có j là thiếu thực tế và có ảnh hưởng thực tế đến mức độ nhậu bia của vợ 2 không? Có bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo em với. Khi đi trong thành phố thì em vẫn thấy đồng hồ báo tăng lên nếu đường đông, phải chờ lâu.
Xe của bác chạy thế là chuẩn đấy, e nghĩ khi chạy đường trường tốc độ cao thì xe chạy ở chế độ top gear nên ăn ít xăng đi, còn chạy trong phố thì đường đông tốc độ thấp nên phải chạy ở số thấp dẫn tới hao xăng hơn. Trước khi mua xe mấy ông bạn e bảo là nói chung đi xe mới bao giờ thời gian đầu cũng tốn xăng hơn, chạy khoảng 1 vạn cây thì mới đỡ tốn còn riêng với e gét 1.4 at thì mới ăn khoảng 10l/100km trong phố đến lúc gần 1vạn thì 8,5-9l/100km. Bác nào chạy đường trường nhiều thì xe chạy càng đỡ tốn bia.

atlink2

Xe tải
Các bác chả chịu đi Offline hội GET/CLICK, và cũng chả chịu tham khảo các bài cũ, :(.

- Về Trip Computer: Mỗi xe 1 khác, kể cả 2 xe Click hay là 2 xe Getz giống nhau thì cái Trip Computer nó vẫn có thể khác nhau. Nên các bác đừng có ép xe này phải giống xe kia, kể cả trong trường hợp mua cùng 1 cửa hàng đi nữa, :(. Khác nhau là bình thường mà các bác.

- Về vấn đề xăng: Đi trong TP thì đo làm đex gì. Vì nó có quá nhiều yếu tố, như là: Cung đường đi, mật độ giao thông trên đường khi các bác chạy xe, .... Và thêm nữa, AT bao giờ cũng tốn hơn, và thường mất khoảng >= 8l/100km. (kể cả xe động cơ 1.0)

Dominoo

Xe đạp
Xe em lúc mới mua nó ăn 10l , em đi có nửa tháng nó đã xuống 9l2 rồi hehe

Tran Nam Hai

Xe tăng
Đường thành phố xe AT 1,4 mới cứng ăn 10l/100km mà bác còn kêu tốn thì cũng lạ, thành phố nó ăn 10l thì đường trường chắc chỉ 7l. Như thế thì xe số sàn như Vios chạy đường trường 6l thì cũng bình thường chứ có phải là quá tiết kiệm đâu, sao cứ phải nghĩ là Toy thì ăn ít xăng nhỉ ?

Xe em AT 1.6 thành phố cứ vào 11l, đường trường 7,5l. Các bác muốn đi ô tô mà tiết kiệm xăng thì chỉ còn cửa làm con Matiz số sàn, nhưng mà mất sưởng đúng k ạ

TMAN

Xe hơi
Vấn đề về các vợ hai ăn uống ra sao bàn nhiều quá rồi, cuối cùng thì e thấy cũng chả tiết kiệm được mấy nên cứ cho e nó ăn uống đầy đủ để e còn phục vụ mình chứ.

Ngúng Nguẩy

[Tịch thu bằng lái]
Anh cháu có cái xe Musso Libero máy 2.3 số AT chạy đường trường hết 8 lít, đường phố hết 10 lít

pene

Xe hơi
theo như quyển hướng dẫn theo xe thì nó như thế này em tạm dịch ra hầu các cụ:
"khi O/D bật, đèn báo O/D off trên táp lô không sáng, sự chuyển động của hộp số sẽ từ số 2, đến số 3 và chuyển sang số cuối (overdrive)
Khi O/D tắt, đèn O/D off trên táp lô sáng, sự chuyên động của hộp số sẽ từ số 2, và lên số 3. Bình thường thì nên vận hành ở chế độ O/D on"
Thời gian qua e đã thử chạy ở cả hai chế độ và e thấy một số vấn đề sau:
Khi chạy O/D off em thấy gia tốc của xe khỏe hơn, số vòng tua và thời gian chuyển số ngắn hơn so với khi chạy O/D on, ngoài ra e thấy chế độ O/D off thích hợp khi chạy trong phố, đường đông nhiều đèn đỏ.
Khi chạy O/D on để lên được số cuối tốc độ vòng tua phải đạt tới khoảng 3000, ở trong phố thì rất ít khi đạt được gia tốc này, thời gian chuyển số dài hơn, gia tốc của xe yếu hơn khi xe chạy chế độ O/D off. thành ra khi chạy quốc lộ với đường thoáng và rộng thì sử dung O/D on thì em thấy phù hợp hơn.
O/D off chạy trong phố lượng xăng ăn vào khoảng gần 10l/100km = O/D on chạy trong phố. xe em mới chạy hơn nghìn cây nên mới ăn vào khoảng đấy, hy vọng chạy vài nghìn nữa sẽ chỉ ăn vào khoảng 7l thôi:21::21::21:.
Trên đây là một số cảm nhận của e về gét at 1.4, mong các cụ kiểm chứng thêm.

Wave

Đi bộ
Em đi Getz 1.4AT được gần 2,000km cũng có cảm nhận như bác Pene.(b)(b)

Tran Nam Hai

Xe tăng
theo như quyển hướng dẫn theo xe thì nó như thế này em tạm dịch ra hầu các cụ:
"khi O/D bật, đèn báo O/D off trên táp lô không sáng, sự chuyển động của hộp số sẽ từ số 2, đến số 3 và chuyển sang số cuối (overdrive)
Khi O/D tắt, đèn O/D off trên táp lô sáng, sự chuyên động của hộp số sẽ từ số 2, và lên số 3. Bình thường thì nên vận hành ở chế độ O/D on"
Thời gian qua e đã thử chạy ở cả hai chế độ và e thấy một số vấn đề sau:
Khi chạy O/D off em thấy gia tốc của xe khỏe hơn, số vòng tua và thời gian chuyển số ngắn hơn so với khi chạy O/D on, ngoài ra e thấy chế độ O/D off thích hợp khi chạy trong phố, đường đông nhiều đèn đỏ.
Khi chạy O/D on để lên được số cuối tốc độ vòng tua phải đạt tới khoảng 3000, ở trong phố thì rất ít khi đạt được gia tốc này, thời gian chuyển số dài hơn, gia tốc của xe yếu hơn khi xe chạy chế độ O/D off. thành ra khi chạy quốc lộ với đường thoáng và rộng thì sử dung O/D on thì em thấy phù hợp hơn.
O/D off chạy trong phố lượng xăng ăn vào khoảng gần 10l/100km = O/D on chạy trong phố. xe em mới chạy hơn nghìn cây nên mới ăn vào khoảng đấy, hy vọng chạy vài nghìn nữa sẽ chỉ ăn vào khoảng 7l thôi:21::21::21:.
Trên đây là một số cảm nhận của e về gét at 1.4, mong các cụ kiểm chứng thêm.
Em k hiểu đoạn này, thế là On/Off như nhau ạ ?

YeuGetz

Xe hơi
Cái này đâu cần phải bàn cãi nhiều đâu các bác? Bác HMV đã trả lời kỹ ở đây rồi mà: http://www.otofun.com/showthread.php?t=45454&page=5. Theo em thì em chỉ để đèn "O/D off" sáng trên táp lô mỗi khi em cần vượt xe khác thôi. Còn bình thường thì em để đèn "O/D off" tắt trên táp lô. Lúc trước em đọc manual cũng hiểu giống bác pene, em cú bật "O/D off" sáng trên táp lô và kết quả là vợ 2 em nhậu ác liệt. Sau đó em tắt đi thì tình hình được cải thiện hơn nhiều

pene

Xe hơi
em thấy mức tiêu thụ xăng khi để O/D on và off chạy trong phố là xấp xỉ như nhau, nhưng cảm giác về gia tốc, độ vọt của xe thì khác hẳn. e thấy với cùng một lượng xăng như nhau thì để chế độ O/D off đi trong phố thích hơn.
Em đã thử ra quốc lộ chạy xe để O/D off thì xe chỉ lên được số 3 thôi không thể nào lên được số cuối đúng như trong sách. càng ga to thì đương nhiên là tốn xăng rồi nên e không dám để như vậy khi chạy dài trên quốc lộ. Giá mà có bác nào dưa góp với e tiền xăng thì e cũng thử chạy O/D off trên 100km quốc lộ ngay để có kết quả cho anh e tham khảo :21::21::21:
chạy thử được một đoạn thì e để O/D on xe chạy được hết số giống như xe dream khi vào số 4 thì tap lô hiện đèn Top Gear. em thấy xe e khi đi quốc lộ với O/D on thì tốn khoảng 9l/100km. nếu chạy nhiều trên quốc lộ thì e nghĩ lượng xăng còn ít đi được thêm một chút nữa.

Challenger77

Xe tăng
Các Bác cho em hỏi với thêm mộ chút. Có Bác nào đi xe Getz có EBD không ợ? Xe của em không thấy có. Và nếu lắp thêm EBD và ABS thì thiệt hại mỗi thứ là bi nhiêu? Các Cụ nào biết chỉ giáo giúp em. Em xin cảm ơn bằng Vodka.:):):)