[Funland] Tiểu học và THCS FPT - có nên cho con học ?

Roseday

Xe tải
Thì em nghĩ họ cũng muốn đầu ra như khuôn của chiếc máy mà. Trường này em cũng thấy một số phụ huynh chạy cũng ko được. Em cũng ko ham lắm. Học trường công, hết giờ học đánh điện tử với bố. Nếu có ham điện tử thì “mày phải chơi giỏi tương đương với chú Chim Sẻ Đi Nắng. Còn dạng lìu tìu ko thắng nổi bố mày thì đừng tinh vi mang tiền nhà đi nộp, phí thời gian” :))
Bác giống chồng em quá🤣 Ông bà mắng nhà em tá lả cái tội mua lắm đồ chơi cho con. Nhưng khổ quá, mua về thì bố chơi trước rồi mới đến lượt con. Bố tự lượn shopee mua đồ chơi bố thích chứ có thèm hỏi con muốn gì đâu.

Ck em cũng lên kế hoạch lớn hơn tí dạy nó chơi điện tử, dạy lập trình để nó chơi với mình😢

TN1805

Xe điện
Thưa các cụ, các mợ !
Em đang dạy con trong hoang mang !! Cả tuần nay gđ em đang muốn chuyển 02 con ( đang học lớp 6 và lớp 1 - học trường công và học lực dạng Top 10 ). Cụ - Mợ nào có con đang học tại đây tư vấn cho em với ạ ? Ko hiểu chất lượng và kinh phí ntn ạ vì em muốn cháu học xong 12 của FPT em sẽ cho cháu đi du học ?
Mong các Cụ - Mợ chỉ giáo !
Trân trọng ./.
Hình như học THPT FPT thì các con phải học và ở KTX của trường trên Hòa Lạc, Tuần về nhà 1 lần thì phải.
Nói chung, định hướng cho con đi du học thì có nhiều lựa chọn lắm.
Học THPT FPT cũng không phải là lựa chọn tồi.
Nhưng tôi nghĩ, học THPT FPT để mục đích du học thì....sao không cho con du học luôn từ năm đầu THPT đi, học luôn " high school " ở bên nước ngoài ý, vừa là bước đệm để con hội nhập văn hóa, quen với lối sống bên đó, lại được học ngôn ngữ ở đó, chuẩn bị tốt nhất cho bước tiếp theo là học ĐH bên đó.

Roseday

Xe tải
Vậy là hệ 9+3 phải không cụ? Ra trường vừa có bằng PTTH vừa có bằng CĐ. Nếu đúng vậy thì em nghĩ là quá ổn với con có học lực trung bình. Học xong là 18 nếu ổn thì đi làm luôn còn cậu ấy vẫn muốn học lên cao nữa cũng được mà.
Nhà em cũng có thằng cháu đi theo hướng này. Học lực cũng ổn, không phải là TB nhưng cháu xác định sẽ theo học ngành CNTT từ bé (Bố là dân IT) nên gđ cho con đi theo hướng này để tránh kỳ thi ĐH luôn. Bố mẹ nó bẩu học xong thì xin đc học bổng thì đi du học; không thì ở nhà đi cày luôn. Hội IT có các chứng chỉ nghề quốc tế gì đó, thi đậu còn đc đánh giá cao hơn học ĐH của mình nên bố nó đầu tư cho con thi các cái đấy: đang thi từ thấp lên cao.

sinichit52

Xe container
Nhà em cũng có thằng cháu đi theo hướng này. Học lực cũng ổn, không phải là TB nhưng cháu xác định sẽ theo học ngành CNTT từ bé (Bố là dân IT) nên gđ cho con đi theo hướng này để tránh kỳ thi ĐH luôn. Bố mẹ nó bẩu học xong thì xin đc học bổng thì đi du học; không thì ở nhà đi cày luôn. Hội IT có các chứng chỉ nghề quốc tế gì đó, thi đậu còn đc đánh giá cao hơn học ĐH của mình nên bố nó đầu tư cho con thi các cái đấy: đang thi từ thấp lên cao.
Nếu theo được lộ trình ấy thì quá ổn. Nhất là bố mẹ trong nghề thì biết làm thế nào là tối ưu nhất rồi.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sang năm f1 nhà em lên cấp 2 em cũng tính đến học thcs FPT vì thấy nghành CNTT hot quá, bùng nổ trong mọi thời đại luôn, muốn cho con đi học trước, đón đầu. Nhưng suy nghĩ lại thì mọi thứ không vội được. Cho con tự lập sớm cũng 50/50 lắm, có thành công mà cũng có thất bại. Em chọn cấp 2 học trường công gần nhà cho con bơi đã, xong cấp 3 lựa chọn số 1 sẽ là ptth FPT. Đi chậm lại một chút vậy.

acjs

Xe tăng
Cụ chia sẻ khách quan 1 chút cho em tham khảo. Đang ngắm cấp 2 cho bé ạ, em đang phân vân giữa trường công clc với vinschool và FPT (mới nghe đến)
F1 nhà em mới vào lớp 6 FPT Cầu Giấy (em chọn trường sau khi tham khảo thấy các cụ nói cũng ổn + trường gần nhà nên cũng tiện). Sau 2 tuần học, thấy F1 nhận xét tích cực về trường: kiến thức phù hợp (F1 nhà em học lực ổn và khá tự giác), các hoạt động của trường (cả lễ khai giảng) cũng ấn tượng. F1 nhà em cấp 1 cũng học trường tư nên cũng dễ thích nghi, còn em thì chắc sau 1 kỳ mới view lại cho cụ thể.

tung1311 .

Xe container
Sau hơn 1 năm học CĐ fpt thì đến giờ em vẫn hài lòng với lựa chọn này . Một sự lựa chọn sáng suốt phù hợp với tình hình của nhà em. Sang năm học chuyên ngành em sẽ rì viu tiếp .
Cao đẳng FPT thì em ko đánh giá cao đứng từ góc độ tuyển dụng, có lẽ do đầu vào nó không tốt nên đầu ra cũng không đc ổn. Em nghĩ cũng ko nên đánh đồng giữa các bậc cao đẳng đại học với cấp 1 và cấp 2. Vì 1 cái là giáo dục nghề nghiệp còn 1 cái thì mới đang ở bước giáo dục văn hóa, kiến thức sơ cấp.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cao đẳng FPT thì em ko đánh giá cao đứng từ góc độ tuyển dụng, có lẽ do đầu vào nó không tốt nên đầu ra cũng không đc ổn. Em nghĩ cũng ko nên đánh đồng giữa các bậc cao đẳng đại học với cấp 1 và cấp 2. Vì 1 cái là giáo dục nghề nghiệp còn 1 cái thì mới đang ở bước giáo dục văn hóa, kiến thức sơ cấp.
À em nhầm thớt này nói về c1-c2 . Tại mấy thớt liền về trường fpt nên em còm lộn thớt 😆

hienmy2010

Xe tải
Ở FPT cấp 2 có hệ học bán trú ở tại trường luôn ko các cụ

Mợ Yến

Xe lăn

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Em cứ trường công mà chơi. Giờ chẳng tin bố con thằng nào, nhất là cái sự hào nhoáng bên ngoài, sự PR, đủ thứ hình thức để làm phụ huynh phân tâm và đâm đầu vào chọn ngay. Cái quan trọng là kiến thức và tỉ lệ đỗ ĐH cao của các trường mới nói lên được chất lượng đầu ra của trường đó. Giờ nhiều người có tiền, họ vẫn cho con học trường công vì nhiều cái ưu điểm về kiến thức chứ ko vì hào nhoáng. Du học thất nghiệp, lương thấp, trái nghề đầy.

QMintech

Xe tăng
Em đánh dấu, sang năm con em vào cấp 3 cũng dự định cho vào FPT cho họ rèn giúp. Như anh bạn nói thì cứ 10pm bắt đi ngủ, ko smartphone... Thứ 6 đón về. Nếu ko thi ra ngoài thì mặc định học lên ĐH. Tốn ít nhưng được cái Bố mẹ yên tâm kiếm tiền :)

Merc C

Xe tải
F1 nhà em mới vào lớp 6 FPT Cầu Giấy (em chọn trường sau khi tham khảo thấy các cụ nói cũng ổn + trường gần nhà nên cũng tiện). Sau 2 tuần học, thấy F1 nhận xét tích cực về trường: kiến thức phù hợp (F1 nhà em học lực ổn và khá tự giác), các hoạt động của trường (cả lễ khai giảng) cũng ấn tượng. F1 nhà em cấp 1 cũng học trường tư nên cũng dễ thích nghi, còn em thì chắc sau 1 kỳ mới view lại cho cụ thể.
E chờ cụ mãi hết kỳ mà ko thấy cụ rì viu lại, e chờ ăn tết xong mới nhắc. Chờ tin cụ :)

shopnhimsoc

Xe điện
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Cấp 1,2 cứ học trường công đi đã. Cấp 3 nếu thích thì học nội trú ở Hòa Lạc rồi đi du học.
Tại sao tự nhiên nhà mợ lại nghĩ ra cái ý tưởng hay ho là chuyển trường ngay như thế....
Thật, cấp 1 là lúc con học thì ít mà cần sự quan tâm gia đình và thích nghi với việc học cũng đã khó rồi, không nên kỳ vọng quá, em nghĩ cấp 1.2 cứ cho học trường công để các con ai cũng có tuổi thơ... áp lực học tập nhiều quá cũng khổ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thật, cấp 1 là lúc con học thì ít mà cần sự quan tâm gia đình và thích nghi với việc học cũng đã khó rồi, không nên kỳ vọng quá, em nghĩ cấp 1.2 cứ cho học trường công để các con ai cũng có tuổi thơ... áp lực học tập nhiều quá cũng khổ
Học trường công mới áp lực học hành mợ ạ .

shopnhimsoc

Xe điện
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Học trường công mới áp lực học hành mợ ạ .
giờ học hành khó khăn vậy hả cụ? thời em học thì thấy bình thường, nhưng em vẫn giữ quan điểm cho con sống 1 cuộc sống dân dã đơn thuần như những đứa trẻ khác ít nhất là hết cấp 2, rồi tính gì thì mới tính cụ ạ! vì thời gian này con đang lứa tuổi dậy thì, em không muốn gửi con đi đâu hết á

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Sang năm f1 nhà em lên cấp 2 em cũng tính đến học thcs FPT vì thấy nghành CNTT hot quá, bùng nổ trong mọi thời đại luôn, muốn cho con đi học trước, đón đầu. Nhưng suy nghĩ lại thì mọi thứ không vội được. Cho con tự lập sớm cũng 50/50 lắm, có thành công mà cũng có thất bại. Em chọn cấp 2 học trường công gần nhà cho con bơi đã, xong cấp 3 lựa chọn số 1 sẽ là ptth FPT. Đi chậm lại một chút vậy.
Nghe mợ nói thế khéo em lại cho con học tiếp lên cấp 2 ở FPT vậy. Học FPT cơ sở vật chất cũng được (phòng ốc, trang thiết bị đầy đủ chả thiếu gì, khu vệ sinh thì quá vip), mỗi tội vị trí và khuôn viên chật. Trẻ học ở đây thì nó tiếp xúc và thạo CNTT từ bé. Cu nhà em lớp năm lớp 4 nó đã mò mẫm xoá Win 7 rồi cài Win 10 rồi kết nối với màn hình tivi cho tương thích để chơi game rồi :))