[Funland] Tiểu học và THCS FPT - có nên cho con học ?

Ha07

Xe tăng
f1 nhà e là khoá đầu tiên của câp1. e cho bé học đấy từ lớp 2 và lớp 3 lên lớp 4 e quyết định chuyển trường cho bé roài, giờ cho về victoria thăng long.... còn mỗi người một quan điểm e ko giám nói xấu lại mang tiếng qua cầu rút ván,

Website
www.otofun.net
Thứ cụ gọi là vô bổ, trò chơi điện tử đang là nơi đào tạo trẻ các kỹ năng phản ứng, sinh tồn nhiều hơn từ những nơi khác. Cần kiểm soát được những trò chúng tham gia là được. Điều khiển và bấm nút có tương lại không hề nhỏ, cụ đừng coi thường. Cụ không thể thay đổi câu cha mẹ sinh con trời sinh tính được đâu. Ép nhiều quá đến ngoài 20 nó đòi nghỉ hưu thì chết :))
Em có thằng bạn cực thông minh. Chơi điện tử luôn giỏi nhất, cờ bạc cũng và giờ...U vẫn thế =)) ^:)^

DCN

Xe buýt
Cấp 1,2 cứ học trường công đi đã. Cấp 3 nếu thích thì học nội trú ở Hòa Lạc rồi đi du học.
Tại sao tự nhiên nhà mợ lại nghĩ ra cái ý tưởng hay ho là chuyển trường ngay như thế....
Em đã nói là em đang dạy con trong hoang mang. Hiện tại em ko ưa cái hệ thống GD công của Vie Bác ạ

DCN

Xe buýt
Cụ nói thế cũng kg hẳn. Như con em học lớp 5, thuần tuý học ở trường, kg phải đi học thêm mà giờ tiếng Anh nó nói chuyện với người nước ngoài, xem phim tiếng Anh nó còn giỏi hơn em. Mà công việc của em là làm việc working on paper với người nước ngoài.
Con bác học trường nào mà lớp 5 tiếng Anh con giỏi thế ?

butchikim

Xe ba gác
Thưa các cụ, các mợ !
Em đang dạy con trong hoang mang !! Cả tuần nay gđ em đang muốn chuyển 02 con ( đang học lớp 6 và lớp 1 - học trường công và học lực dạng Top 10 ). Cụ - Mợ nào có con đang học tại đây tư vấn cho em với ạ ? Ko hiểu chất lượng và kinh phí ntn ạ vì em muốn cháu học xong 12 của FPT em sẽ cho cháu đi du học ?
Mong các Cụ - Mợ chỉ giáo !
Trân trọng ./.
Top 10 cụ còn muốn thế nào :-??

Xưa vợ chồng cụ top mấy ạ?

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Con em năm sau cũng vào lớp 1. Nhiều cái hai vợ chồng cũng băn khoăn lắm. Trường tư, muốn con vào học, học phí cao là một chuyện, con mình cũng phải đủ sức thi đỗ nữa cơ. Cho con đi luyện thi vào lớp 1, cũng thấy cái gì đó chưa ổn, lắm ý kiến trái chiều.

Em mới cho con học thêm tiếng Anh và mua một bộ sách về cho tự học. May là cháu thích học TA và thích tự làm toán, các bài tập tư duy chứ ko ai ép. Kiểu vừa học vừa chơi nên cứ bắt bố đọc đề bài cho làm, hết bài này đến bài khác. TA thì em cho học của GrapeSeed, thấy con hào hứng và sử dụng nhiều hơn là trước đây cứ học TA ở lớp mầm non.

Thôi, con thi đỗ vào trường Nguyễn Siêu thì học ở đó. Ko đỗ thì học trường công cũng ko sao. Em ưu tiên là học gần nhà, đỡ đưa đón mỏi mệt. Quan trọng nữa là gặp được cô giáo thật sự yêu thương học sinh, tâm huyết với nghề (và may mắn nữa thì cuộc sống riêng của cô giáo bình yên, êm đềm). Em đọc được ở đâu đó có nói “lớp 1, nên quan tâm thật sâu sát đến việc học của con. Sau nó có cái đà ý thức được việc học và học lực tốt rồi thì các năm sau cứ đà đấy tự nó đi tiếp”.

Gia đình nào có điều kiện kinh tế tốt, có thể đầu tư cho con hầu như mọi thứ tốt nhất. Nhưng nếu ko dư dả, có khi cũng là một lợi thế. Vì sẽ có cơ hội yêu con theo một cách khác, đôi khi lại gần gũi hơn. Nếu còn phải gồng thì là dở nhất.

Tranha131076

Xe tăng
Con bác học trường nào mà lớp 5 tiếng Anh con giỏi thế ?
Học trường Newtons bác ạ, con em học hệ thường kg phải hệ quốc tế, so sánh với các bạn khác thì thuộc loại khá chứ kg giỏi. Nhưng đúng là nếu có môi trường tốt thì khả năng nghe nói của trẻ con nó nhanh lắm. Mà thầy cô người Việt dạy bọn này cũng khổ, toàn bị chê là nói tiếng anh như tiếng Việt nên học sinh chả hiểu j và bị phản ánh luôn lên ban giám hiệu.

atti_vn

Xe tải
Con em năm sau cũng vào lớp 1. Nhiều cái hai vợ chồng cũng băn khoăn lắm. Trường tư, muốn con vào học, học phí cao là một chuyện, con mình cũng phải đủ sức thi đỗ nữa cơ. Cho con đi luyện thi vào lớp 1, cũng thấy cái gì đó chưa ổn, lắm ý kiến trái chiều.

Em mới cho con học thêm tiếng Anh và mua một bộ sách về cho tự học. May là cháu thích học TA và thích tự làm toán, các bài tập tư duy chứ ko ai ép. Kiểu vừa học vừa chơi nên cứ bắt bố đọc đề bài cho làm, hết bài này đến bài khác. TA thì em cho học của GrapeSeed, thấy con hào hứng và sử dụng nhiều hơn là trước đây cứ học TA ở lớp mầm non.

Thôi, con thi đỗ vào trường Nguyễn Siêu thì học ở đó. Ko đỗ thì học trường công cũng ko sao. Em ưu tiên là học gần nhà, đỡ đưa đón mỏi mệt. Quan trọng nữa là gặp được cô giáo thật sự yêu thương học sinh, tâm huyết với nghề (và may mắn nữa thì cuộc sống riêng của cô giáo bình yên, êm đềm). Em đọc được ở đâu đó có nói “lớp 1, nên quan tâm thật sâu sát đến việc học của con. Sau nó có cái đà ý thức được việc học và học lực tốt rồi thì các năm sau cứ đà đấy tự nó đi tiếp”.

Gia đình nào có điều kiện kinh tế tốt, có thể đầu tư cho con hầu như mọi thứ tốt nhất. Nhưng nếu ko dư dả, có khi cũng là một lợi thế. Vì sẽ có cơ hội yêu con theo một cách khác, đôi khi lại gần gũi hơn. Nếu còn phải gồng thì là dở nhất.
Nguyễn Siêu thi vào lớp 1 và lớp 6 cũng căng lắm có khi còn hơn cả thi ĐH, con bạn em thi vào lớp 1 cũng phải luyện lò mới kinh.

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
Nguyễn Siêu thi vào lớp 1 và lớp 6 cũng căng lắm có khi còn hơn cả thi ĐH, con bạn em thi vào lớp 1 cũng phải luyện lò mới kinh.
Vâng, em nghe nói ngoài mấy cái test IQ và kiến thức cơ bản (do đã được học) thì Nguyễn Siêu thích trẻ còn phải ngoan và dễ bảo. Chứ thông minh mà hiếu động quá thì khả năng cũng trượt.
Có những bé khả năng làm được bài test (kiểu những bài dạng này đã từng làm mãi rồi), tiếng Anh cũng ok vì được chú trọng cho đi học từ sớm. Nhưng ko hiểu cô giáo hỏi kiểu gì mà bé chỉ im lặng ko trả lời. Về hỏi tại sao thì bé trả lời rằng ko thích cô giáo :)

Trẻ con có nhiều thứ tuyệt diệu, mà người lớn chúng ta đã đánh mất theo thời gian. Có một bài tập thế này: “hình vẽ có một nửa hình tròn + 1/4 hình tròn. Bé hãy vẽ nốt để thành một hình tròn hoàn chỉnh.” Bé liền vẽ 2 cái bánh xe và bảo đây là cái xe nôi để đẩy em bé. Kết quả chấm điểm nên là đúng hay sai hả các cụ mợ?

Chỉnh sửa cuối:

atti_vn

Xe tải
Vâng, em nghe nói ngoài mấy cái test IQ và kiến thức cơ bản (do đã được học) thì Nguyễn Siêu thích trẻ còn phải ngoan và dễ bảo. Chứ thông minh mà hiếu động quá thì khả năng cũng trượt.
Có những bé khả năng làm được bài test (kiểu những bài dạng này đã từng làm mãi rồi), tiếng Anh cũng ok vì được chú trọng cho đi học từ sớm. Nhưng ko hiểu cô giáo hỏi kiểu gì mà bé chỉ im lặng ko trả lời. Về hỏi tại sao thì bé trả lời rằng ko thích cô giáo :)
Bạn em nói hị tuyển sinh cũng tương đối công bằng, không có chuyện xin sỏ gì đâu, năm trước con bạn em chuyển cấp 1 số con cô giáo trong trường cũng out, cái em thấy bất công nhất là họ loại cỡ 2-30% (em cũng không nhớ chính xác lắm) các con từ TH lên THCS để lấy thêm HS ngoài vào, cái đó quá thiệt thòi cho các con và gia đình đã theo trường cả 5 năm rồi.

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
Bạn em nói hị tuyển sinh cũng tương đối công bằng, không có chuyện xin sỏ gì đâu, năm trước con bạn em chuyển cấp 1 số con cô giáo trong trường cũng out, cái em thấy bất công nhất là họ loại cỡ 2-30% (em cũng không nhớ chính xác lắm) các con từ TH lên THCS để lấy thêm HS ngoài vào, cái đó quá thiệt thòi cho các con và gia đình đã theo trường cả 5 năm rồi.
Thì em nghĩ họ cũng muốn đầu ra như khuôn của chiếc máy mà. Trường này em cũng thấy một số phụ huynh chạy cũng ko được. Em cũng ko ham lắm. Học trường công, hết giờ học đánh điện tử với bố. Nếu có ham điện tử thì “mày phải chơi giỏi tương đương với chú Chim Sẻ Đi Nắng. Còn dạng lìu tìu ko thắng nổi bố mày thì đừng tinh vi mang tiền nhà đi nộp, phí thời gian” :))

Lacet_ti

Xe container
Vậy là biết có 20% trượt để có động lực cho trẻ con nó học . Trường cũng cần bên ngoài cho có làn gió mới chứ cụ :)

banmotnucuoi

Xe lăn
Học phí cấp 3 mỗi năm khoảng bao nhiêu cụ ơi?
Kinh phí khoảng 10-12tr, nói chung học vui hơn trg công lập. Các con đc thể hiện cá tính của mình.
Nhiều gđ quan trọng tiếng anh, nhưng em thấy nó chỉ là phương tiện, lớp trẻ giờ 7.0 ielst là đủ trình lao động quốc tế trong thế giới phẳng, nhiều nhà nhầm khái niệm học trước với học giỏi, hai cái đấy khác nhau hoàn toàn ở lứa tuổi thiếu niên, nhi đồng

atti_vn

Xe tải
Thì em nghĩ họ cũng muốn đầu ra như khuôn của chiếc máy mà. Trường này em cũng thấy một số phụ huynh chạy cũng ko được. Em cũng ko ham lắm. Học trường công, hết giờ học đánh điện tử với bố. Nếu có ham điện tử thì “mày phải chơi giỏi tương đương với chú Chim Sẻ Đi Nắng. Còn dạng lìu tìu ko thắng nổi bố mày thì đừng tinh vi mang tiền nhà đi nộp, phí thời gian” :))
Trường công cái khó nhất là đông cháu quá, TH ~ 60 cháu 1 lớp có trường còn hơn thì đúng là oải quá. Cụ thế chắc cũng thần games nhỉ, em trước thỉnh thoảng cũng chơi mấy trò trên máy tính như PC man với đua xe thôi thế mà cũng có hôm 2 thằng thả mìn oánh đến sáng, trò tam quốc em cũng khoái.

atti_vn

Xe tải
Vậy là biết có 20% trượt để có động lực cho trẻ con nó học . Trường cũng cần bên ngoài cho có làn gió mới chứ cụ :)
Học ở đó căng lắm cụ ạ, bài tập cực nhiều không chăm thì khó theo lắm. Em thấy loại theo tỷ lệ như vây hơi bất công cho gia đình và HS, đồng ý nên loại nhưng theo tiêu chuẩn chẳng hạn mức điểm TB bao nhiêu đó không đạt thì loại như thế có thể số HS bị nhiều hoặc ít thì các con vẫn có động lực phấn đấu để đạt thì vẫn đc học, cụ cũng biết rồi nhiều khi học tài thi phận chứ không hoàn toàn do kém, tất nhiên trường cũng có cho các con bị loại thi tiếp cùng HS ngoài đăng ký vào trường nhưng số ở ngoài muốn vào này thường là loại giỏi Top ở các trường khác nên càng khó cho các con đã bị loại ở trường.

DCN

Xe buýt
Top 10 cụ còn muốn thế nào :-??

Xưa vợ chồng cụ top mấy ạ?
Em ko thích thành tích ! Cái em cần là con phải có kỹ năng mềm và ngoại ngữ + sự tự tin ! Em cảm thấy hoang mang khi giáo viên Việt - ko hiểu họ dậy con những gì mà con em giờ như 1 con rô bốt ý, ko cảm xúc ?

Chỉnh sửa cuối:

Musical Stone

Xe điện
Website
amisha.vn
Trường công cái khó nhất là đông cháu quá, TH ~ 60 cháu 1 lớp có trường còn hơn thì đúng là oải quá. Cụ thế chắc cũng thần games nhỉ, em trước thỉnh thoảng cũng chơi mấy trò trên máy tính như PC man với đua xe thôi thế mà cũng có hôm 2 thằng thả mìn oánh đến sáng, trò tam quốc em cũng khoái.
Quanh nhà em cũng có mấy trường công được tiếng tốt, trường điểm. Cho con vào thì lại phải đúng tuyến mới vào được. Các cô trong trường thường có một suất, các cô ko dùng thì mình “xin lại”

Game thì em cũng vớ vẩn thôi, trò nào cũng ở mức kha khá, bắt nạt được nhóm nhỏ hay chơi chứ ra ngoài thuộc hạng tôm tép. Nên ngày xưa ham game thì cũng chỉ tốn thời gian, chưa đến mức nghiện.

atti_vn

Xe tải
Quanh nhà em cũng có mấy trường công được tiếng tốt, trường điểm. Cho con vào thì lại phải đúng tuyến mới vào được. Các cô trong trường thường có một suất, các cô ko dùng thì mình “xin lại”

Game thì em cũng vớ vẩn thôi, trò nào cũng ở mức kha khá, bắt nạt được nhóm nhỏ hay chơi chứ ra ngoài thuộc hạng tôm tép. Nên ngày xưa ham game thì cũng chỉ tốn thời gian, chưa đến mức nghiện.
Quan điểm và điều kiện của em thì TH cho con học trường nào gần nhà tiện đưa đón, HS và phụ huynh tương đồng với hoàn cảnh của mình không quá bon chen, được trường nề nếp 1 chút thì tốt để con có ý thức học tập. Còn nhân cách và nhận thức đúng sai của bọn nó gia môi trường và cách giáo dục ở gia đình là chính. Còn có điều kiện đưa đón đảm bảo tốt cho con thì chọn trường xa mà tốt phù hợp là nhất.

Vhtien

Xe buýt
Em cũng đang nhăm nhe cho cu con vào cấp 1 FPT. Nhưng vẫn lăn tăn quá chưa chốt được. Các cụ có kinh nghiệm cho em thêm ý kiến đến thời điểm này trường, lớp, cô thế nào?

Hubby

Xe máy
Em cũng đang có ý tưởng cho F1 học ở đây nên vào hóng cccm đi trước xem thế nào