[Funland] Tiếp viên Vietnam Airlines xách ma túy về Việt Nam

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Thôi, không cần phải cố nữa đâu, chuyên án người ta lập lâu rồi, chỉ là đến lúc úp sọt thôi.
Trách nhiệm chứng minh tội phạm thuộc về cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng. Người bị buộc tội có quyền nhưng không buộc phải chứng minh là mình vô tội.

MotoG

Xe tăng
Căn cứ vào camera hồng ngoại đo thân nhiệt của các tiếp viên trước khi bị bắt là có thể đoán đc các cô này có biết là vận chuyển hàng cấm hay không.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Thôi, không cần phải cố nữa đâu, chuyên án người ta lập lâu rồi, chỉ là đến lúc úp sọt thôi.
Bác đọc điều 15 Bộ luật tố tụng hình sự thì rõ, em comment dựa theo quy định của Pháp luật chứ không cảm tính

juve99

Xe cút kít
Quy ra giá trị là biết mà cụ: 10 triệu/10 kg hàng tức là 1 triệu/kg
Kem đánh răng ở VN ~ 100k/tuyt và 10 tuyt nặng 1kg
Tức là giá trị 10kg kem đánh răng cũng chỉ có giá 10 triệu. Vận chuyển vậy làm sao có lãi
Vậy tại sao tiếp viên không thắc mắc với người gửi hàng.
Án ma tuý nên chắc chắn toàn điều tra viên khủng chắc chắn họ đặt toàn câu hỏi khủng thôi
Chắc 172 típ KDR cộng vô số các loại hàng nữa mới lấy cước 10tr, chứ chỉ 172 típ thì lộ bài quá

El Jefe 2

Xe tăng
Trách nhiệm chứng minh tội phạm thuộc về cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng. Người bị buộc tội có quyền nhưng không buộc phải chứng minh là mình vô tội.
Phạm pháp quả tang còn chứng minh có tội gì nữa hả cụ?

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Phạm pháp quả tang còn chứng minh có tội gì nữa hả cụ?
Bác đọc điều 15 Bộ luật tố tụng hình sự thì sẽ rõ. Không chứng minh được các cô ấy cố ý vận chuyển thì không buộc tội được.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhiều cụ cứ nói về nguyên tắc suy đoán vô tội với bắt CQ điều tra chứng minh là mấy em tvhk này "cố tình" mang ma túy thì mới bắt tội được. Các cụ có nhầm ko đấy?

Đây là hành vi "phạm pháp quả tang" - tức là bắt sống cả 4 cô và trong hành lý của 4 cô đều có ma túy. Vậy lúc này việc chứng minh "vô tình" là trách nhiệm của 4 cô, để tự bảo vệ mình trước cơ quan điều tra. Nếu chứng minh được có người gửi, người nhận, quá trình trao đổi, quá trình vận chuyển các kiểu thì may ra mới chứng minh được là vô tình. CŨng như các cụ bị mất xe máy, đi đường thấy thằng khác đi xe của các cụ, là các cụ có quyền túm nó lại và gọi CA. Lúc đó nó phải chứng minh là nó có xe của các cụ 1 cách hợp pháp, còn ko thì nó là ăn cắp.

Chỉ khi có 1 lô ma túy lọt qua hải quan, có người khai là thuê cô tvhk xách hộ, nhưng lúc đấy sự việc đã trôi qua rồi, đồ đạc hành lý của cô tvhk cũng ko có dấu vết gì cả, thì trách nhiệm đi chứng minh hành vi phạm tội mới nằm ở phía cq điều tra. ko chứng minh được cô tvhk xách ma túy như lời khai kia thì cô ấy vô tội.
Cụ hiểu chưa đúng nghĩa của nguyên tắc suy đoán vô tội rồi. 4 cô này kiểu gì cũng phạm tội cụ ah. Nhưng phạm tội do vô tình không biết với biết rồi mà vẫn vi phạm nó khác nhau nhiều lắm cụ ah. Ví dụ như cùng tội danh giết người nhưng trường hợp vì mâu thuẫn cá nhân mà cầm dao chém chết người với trường hợp trộm cướp vào nhà tấn công chủ nhà, khi đó người ta phòng vệ cũng chống trả chém chết người thì khung hình nó khác.

Nghi phạm đưa ra lời khai, cung cấp thông tin cũng là một hình thức chứng minh mình vô tội hoặc giảm mức độ vi phạm. Ngược lại cơ quan CSĐT cũng có trách nhiệm xác minh thông tin, lời khai xem có đúng không, cũng phải điều tra làm rõ nguyên nhân và động cơ phạm tội là gì mới đầy đủ cơ sở để luận tội được ạ!

safenoodles

Xe cút kít
Nói thật sự là thông não cho mấy cụ dưới đây để hiểu được vấn đề nó khó đến thế nào :)))

Khi ông xách đồ ra máy bay THÌ TẤT CẢ ĐỒ ÔNG MANG THEO LÀ ĐÔ CỦA ÔNG và ông phải chịu trách nhiệm với đồ vật đó. Bên trong đồ của ông có cái gì, chất cấm gì ông phải chịu tội tương ứng. Đừng có chày cối cãi là đồ người khác, tôi chỉ xách hộ thô trẻ con nó cười cho :))i. Nếu cứ tư duy kiểu như ông thì hàng lậu, hàng cấm nó tràn lan ở cái đất nước này rồi.

Thế nên nếu quả thật có người khác gửi hộ đồ mà ông không biết đấy là đồ gì THÌ ĐỪNG CÓ XÁCH.
May cho em năm 2019, em và F1 đang chờ ở sân bay bên Mỹ, có người bảo em trông nhờ vali cho họ đi vệ sinh, em không trông hộ.
Giờ nghĩ lại thấy mình may quá.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
May cho em năm 2019, em và F1 đang chờ ở sân bay bên Mỹ, có người bảo em trông nhờ vali cho họ đi vệ sinh, em không trông hộ.
Cụ trông thôi không mang vác thì thoải mái cụ nhá, ngoài ra sân bay có cam nên cảnh sát dễ dàng check được vali đó có phải của cụ không. Còn mấy em tiếp viên thì khác. Khi vào checkin thì bên quầy check in họ sẽ hỏi câu đầu tiên là " đặt hành lý kts gửi CỦA BẠN lên băng chuyền", khi đặt xong họ sẽ viết tag thông tin chủ hành lý lên đó. Thì nghiễm nhiên họ xác nhận hàng lý đó LÀ CỦA hành khách đi trên chuyến bay đó, cãi vào mắt.

congngo

Xe điện
Đây là phạm tội quả tang cụ ơi, đừng nhầm.lãn vơi trường hợp có ai đó khai ra mấy cô này vận chuyển ma túy mà CA chưa có bằng chứng nên phải xác minh.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Đây là phạm tội quả tang cụ ơi, đừng nhầm.lãn vơi trường hợp có ai đó khai ra mấy cô này vận chuyển ma túy mà CA chưa có bằng chứng nên phải xác minh.
Em cũng không biết giải thích thế nào cho bác hiểu. Cái " Quả tang" đó phản ánh mặt khách quan của hành vi phạm tội, còn mặt chủ quan nữa - lỗi của người có hành vi.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Ra Tòa, không chứng minh được các cô ấy cố ý, bị Luật sư của các cô ấy bẻ lại, Tòa trả hồ sơ về điều tra lại thì sẽ thế nào?

_AHA_

Xe điện
Trông hộ khác với gửi mang hộ. Chỉ là để ý ko để người khác lấy đi. Kể cả có mai thúy cũng ko sao.

acjs

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ thương hoa tiếc ngọc nhỉ:-?

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này dẫn luật mà không hiểu rõ mình đang nói cái gì

Việc 4 cô này vận chuyển ma túy là rõ ràng, đã có tang chứng vật chứng cụ thể. Còn việc vô ý hay cố ý thì là việc của cô ấy khai báo với cơ quan chức năng nhằm làm giảm tội danh của mình. Không có chuyện cơ quan chức năng phải đi chứng minh hộ các cô ấy. Cơ quan chức năng chỉ xác nhận xem thông tin 4 cô này đưa ra có đúng sự thậtj hay không. Còn nếu xác nhận mà thấy không đúng hoặc không thể xâc nhận được thì coi như có tội.

Giờ bắt quả tang tại trận, xong cả 4 im lặng không nói gì. Thì nghiễm nhiên hành vi vận chuyển ma túy đã được xác lập. Ngồi đó mà kêu cơ quan chức năng đi mà chứng minh chúng tôi có tội, nực cười :))

Còn giả dụ như cụ nói là cơ quan chức năng phải đi chứng minh xem chúng nó cố ý hay vô ý. Thế thì chúng nó khai láo là thằng Abc nào đó giao hàng cho chúng tôi, đi mà tìm thằng abc kia mà hỏi. Có tìm được vào mắt vì làm éo gì có thằng Abc nào :))). Thế thì không chứng minh được là bọn kia cố ý hay vô ý, thì vụ án coi như khép lại, 4 đứa được thả à?????
Bác nói ngược rồi, các cô ấy khai là vô ý và cơ quan tiến hành tố tụng có trách nhiệm phải chứng minh 4 cô này cố ý; nếu không thì áp dụng nguyên tắc suy đoán vô tội

acjs

Xe tăng
Em nghĩ chỉ là Tình Người thôi, thấy đồng loại đi đến dần cái chết dù vì nguyên nhân gì sẽ vẫn có sự chạnh lòng chắc ẩn
Cụ nói không sai, nhưng cần nhìn từ phía hậu quả xã hội gánh chịu khi mà lô hàng này đến tay các “end user”. Khủng khiếp.