[Funland] Tiếp tục vụ việc khoá bánh phạt tiền xe ô tô đậu đỗ tại đường đô thị trong khu chung cư

DeLyon

Xe buýt
30k gửi xe còn không đủ dũng cảm bỏ ra nữa là để nguyên khóa cố tình lao xe đi...Ra Tòa cho đi giám định bị khiếm thị thì vui.
Ngta làm rồi cụ ạ. Công an phường yêu cầu dàn xếp lập biên bản. BQL tịt ngòi luôn đấy, chấp nhận cùng chủ xe đưa xe vào hãng sửa hết bao nhiêu BQL trả.
Nói chung việc khoá bánh là sai. Ko có bất cứ lý do gì biện minh đc cho hành vi sai đấy cả.

thosandocu

Xe buýt
Ngta làm rồi cụ ạ. Công an phường yêu cầu dàn xếp lập biên bản. BQL tịt ngòi luôn đấy, chấp nhận cùng chủ xe đưa xe vào hãng sửa hết bao nhiêu BQL trả.
Nói chung việc khoá bánh là sai. Ko có bất cứ lý do gì biện minh đc cho hành vi sai đấy cả.
Cụ cho xin link hoặc cái gì có thể chứng minh được việc đó!

Dân miền núi TM

Xe điện
Nhận thức của các cụ cc có vẻ còn bần tiện hơn các làng quê bây giờ nhỉ.
Đường làng toàn tiền túi dân họ bỏ ra đóng góp đấy, họ có dám phạt vạ xe vào làng đâu. Họ xót của thì cắm cọc đầu làng nội bất xuất ngoại bất nhập luôn là xong.
Cụ cứ thử mang xe sang làng bên để ko đấy mấy ngày xem có bị kêu gì ko!:))

DeLyon

Xe buýt
Khóa xe mà ko thu tiền là ko đủ đâu. Chỗ em đã có những trường hợp vứt xe giữa đường cả tuần, cho khóa bánh. Đến khi nào cần lấy xe thì lại gọi bảo vệ ra mở khóa, trường hợp này là cư dân hẳn hoi. Bản chất của việc khóa bánh, thu tiền là để răn đe nhằm ko cho xe nào đỗ ở đường đó. Còn khóa xe hay chặn đầu đuôi là vẫn chưa triệt để. BQL mà xin đc cơ chế cẩu xe đi là tốt nhất, cẩu vài xe là sợ hết :)
Đủ khoẻ đủ rừng rú thì xin luôn cơ chế đốt cmn xe của ngta đi còn tốt hơn :P Ah hoặc tịch thu luôn xe, mang bán đấu giá gây quỹ cho BQL

nghichnham

Xì hơi lốp
Em ko thích việc đậu xe vô ý thức ảnh hưởng người khác, tuy nhiên, muốn phạt hay làm ji cũng phải làm theo luật. Ko có ai được đứng trên luật pháp, nhân danh 1 cái xyz nào đó để đứng trên đầu luật pháp được.
Pháp luật sinh ra để áp dụng cho tất cả các thành phần trong xã hội. Nên em ủng hộ tòa đập chết bọn ban quản lý chung cư bố láo, còn ông đỗ xe sai thì phạt theo luật giao thông đường bộ
Luật pháp nghiêm minh
Nhiều cư dân sống ở V ko nghĩ vậy ạ. V quy định phạt là phạt.

Ah có người đã làm rồi. Cứ thế lên xe đóng thật mạnh ga. Gẫy tan nát hệ treo bên bánh bị khoá. Sau đó làm um lên gọi công an phường vào lập biên bản, yêu cầu BQL bồi thường vì làm hỏng xe. Nếu ko chịu thì đưa đơn ra toà. Hết chuyện.
Nói chung gặp phải thằng hiểu luật mà nó lại có thời gian, ko ngại va chạm, thì BQL chỉ có no đòn tốn tiền với nó. Khi chỉ dừng lại ở việc dân sự thì chưa sao. Sang hình sự phát là ăn mứt ngay.
===
Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản theo Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017):

- Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm
Cụ nói hơi dài, nhưng cụ có biết là khi mua căn hộ của Vin, trong cái phụ lục hợp đồng có các qui định riêng. Buông bút ký vào thì phải chấp nhận và tự giác chấp hành. Khách ngoài vào thì cũng nên chấp hành theo, không nên cù nhầy. Là đang nói ở VGH thoii, khu khác không bàn

30k gửi xe còn không đủ dũng cảm bỏ ra nữa là để nguyên khóa cố tình lao xe đi...Ra Tòa cho đi giám định bị khiếm thị thì vui.
Vinhomr grand park gửi block 2h mất có 15k, lại còn tránh mưa tránh nắng. Thế mà nhiều kẻ vẫn cù nhầy

tratida2019

Xe tải
chuyển sang cộng hoà xã hội liên khu đô thị Việt Nam được rồi :)

Sent from Other Universe via OTOFUN

nghichnham

Xì hơi lốp
Cụ nói hơi dài, nhưng cụ có biết là khi mua căn hộ của Vin, trong cái phụ lục hợp đồng có các qui định riêng. Buông bút ký vào thì phải chấp nhận và tự giác chấp hành. Khách ngoài vào thì cũng nên chấp hành theo, không nên cù nhầy. Là đang nói ở VGH thoii, khu khác không bàn
Em lại ngu nên ko biết trong khu đó có nội quy gì, làm cách nào để chấp hành ạ? Hay toàn dân Việt phải đi học nội quy Vin để sống?

Em lại ngu nên ko biết trong khu đó có nội quy gì, làm cách nào để chấp hành ạ? Hay toàn dân Việt phải đi học nội quy Vin để sống?
Em cũng chả rảnh để đôi co, nhưng nhiều cụ đậu xe trước cửa hàng người ta, người ta mời đi thì gân cổ hỏi "nhà sổ đỏ có ra đến đường không?". Riêng câu này ở VGP thì có câu trả lời ngay: Vin nó có sổ đỏ toàn khu. Thiết nghĩ mình vào đất có sổ của người khác thì cũng nên tuân theo qui định của chủ đất. Nó thể hiện cái văn minh

nghichnham

Xì hơi lốp
Em cũng chả rảnh để đôi co, nhưng nhiều cụ đậu xe trước cửa hàng người ta, người ta mời đi thì gân cổ hỏi "nhà sổ đỏ có ra đến đường không?". Riêng câu này ở VGP thì có câu trả lời ngay: Vin nó có sổ đỏ toàn khu. Thiết nghĩ mình vào đất có sổ của người khác thì cũng nên tuân theo qui định của chủ đất. Nó thể hiện cái văn minh
Thừa nhận sai cũng là văn minh đấy. Văn minh trong tranh luận.

tratida2019

Xe tải
sổ đỏ toàn khu thì cụ lập bang mới nhé

Sent from Other Universe via OTOFUN

haduongle

Xe hơi
Đường BOT thì chắc chủ đầu tư tự phạt lỗi giao thông quá.
Vấn đề là nó chưa bàn giao. Chưa phải đường giao thông, nhà nước ko vận hành. Và cư dân cũng k dc ưu tiên.
Nhận thức của các cụ cc có vẻ còn bần tiện hơn các làng quê bây giờ nhỉ.
Đường làng toàn tiền túi dân họ bỏ ra đóng góp đấy, họ có dám phạt vạ xe vào làng đâu. Họ xót của thì cắm cọc đầu làng nội bất xuất ngoại bất nhập luôn là xong.
Cụ đánh tráo khái niệm quá nhỉ. Đường chưa bàn giao, cư dân phải trích tiền ra vận hành, bao gồm cả việc nuôi 1 lực lược duy trì trật tự, để tránh cái đường ấy nó thành vô pháp. Chứ k phải ưu tiên cho cư dân, cư dân thì được đậu xe còn người ngoài thì xích.

XE SÂN BAY

Xe đạp
Vl sổ đỏ toàn khu =))
Lúc làm hồ sơ đổi qsd đất lấy dự án chắc bọn nó xin toàn quyền tự quyền hoặc sử dụng vĩnh viễn

G.O.D Pro

Xe tải
Vậy là xâm phạm tài sản người khác trái phép đấy nhé. Nếu ai cũng có quyền ở phần đường trước nhà của mình, bác đi ăn tô bún đậu xe cái nhà kia nó xích bánh xe bác lại thì xã hội đại loạn à.

Nhà của bác, sổ đỏ của bác, họ đỗ xe trong nhà bác thì bác thích xích gì là quyền bác, còn ở ngoài đường bác làm vậy là ăn dép vào mặt đấy. Ngay cả đất sổ đỏ của bác mà trên sổ đỏ nó thế hiện là đất hiến làm đường đi lại chung thì phần đó bác cũng không có quyền quản lý, bác xây nhà lấn ra phần đó thì quy tắc nó cũng bắt đập. Đất xóm, đất ngõ phần lớn là của dân hiến làm đường đi, giờ cứ xe lạ vào đỗ là nộp phí thì xã hội đại loạn. Bác hiến đất làm đường đi chung là thành đất nhà nước rồi
Ủa em tưởng đường đó nằm trên đất của Vin.

Thế thì ae tràn vào để xe thôi tiết kiệm khối tiền :))

DeLyon

Xe buýt
Vì cụ đã nói đến Vin nên còm này e xin phép mod min dùng đích danh Vin.
Trong các lô đất dự án của Vin cụ nói vậy ok. Vì đó là thoả thuận dân sự. Còn trên lòng đường của nhà nước thì phải theo luật nhà nước ạ? Hay cụ còn ko phân biệt đường nào của NN đường nào của Vin? Cụ mặc định phía sau cổng chào vào khu Vin là đường sở hữu của Vin hết à?

nghichnham

Xì hơi lốp
Ủa em tưởng đường đó nằm trên đất của Vin.

Thế thì ae tràn vào để xe thôi tiết kiệm khối tiền :))
Tham gia giao thông (lái xe) theo luật giao thông đường bộ cụ nhé. Nếu đường nào có biển "Đường nhà tao" thì phải theo quy định nhà họ hoặc theo ý họ.

Vl sổ đỏ toàn khu =))
Lúc làm hồ sơ đổi qsd đất lấy dự án chắc bọn nó xin toàn quyền tự quyền hoặc sử dụng vĩnh viễn
Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe. Đây không rảnh để post sổ đỏ cơ sở pháp lý của VGP.