[Funland] Tiếp cận khách hàng mới là các Tổng công ty

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Xã hội phân công lao động rồi. Sếp cụ chủ thì phải tự đi mà gặp các sếp cty khác, còn cụ chủ là nhân viên thì cũng chỉ giải quyết đến tầm nhân viên. Cách cụ chủ đưa ra e đọc cảm giác như buổi chiều bọn e ngồi quán nhậu hay nhận được các tờ rơi massage quảng cáo được để ờ từng bàn.
Sếp quản lý chung, làm sao đi gặp từng sếp các doanh nghiệp khác được, cháu ngày xưa cũng làm sale thiết bị, phải dùng mọi cách mới gặp được sếp doanh nghiệp khác chào hàng, rồi à ơi rất lâu, đến đoạn gần chốt thì mới bảo sếp mình xuất hiện đi cùng để chốt.

linh.7

Xe buýt
bọn em toàn đến thẳng trực tiếp ấy.

PDlong

Xe điện
Em kể câu chuyện của em khi làm việc với 1 công ty con của tổng công ty nhà nước:
Trước tiên em là dân kỹ thuật không phải sale ạ. Năm đấy có anh bạn là giám đốc nhà máy của công ty nhà nước gọi điện cho e hỏi có chỗ nào bán vật tư A không, vì loại vật tư này là nằm trong lĩnh vực em đang làm việc. Em tưởng ngon ăn, giới thiệu cho 1 anh bạn bán hàng về lĩnh vực này đến gặp để bán hàng. Mọi thủ tục đều nhanh chóng đơn giản. Đến khi thanh toán thì ối giời ơi, hơn 1 năm trời không thể lấy được tiền (thời điểm năm 2013, khoảng 200 triệu đồng). Đòi các kiểu không thể nào lấy được, mãi sau anh bạn nhờ 1 phóng viên gọi điện, dọa dẫm các kiểu từ giám đốc công ty mẹ, đến giám đốc công ty con, đến giám đốc nhà máy thì mới được trả tiền.
Sau đó mới vỡ nhẽ ra là công ty làm chó gì có tiền, nó nợ nguyên vật liệu khắp các nơi rồi, không mua vật liệu ở đâu để sản xuất nữa nên nó gọi hú họa khắp nơi, và cuối cùng là em (giới thiệu cho bạn bán) bị dính. Xong vụ đấy mất hết cả anh em bạn bè với tay Giám đốc nhà máy. Giờ cũng không rõ hắn lưu lạc phương nào, nếu vẫn ở lại công ty đấy không khéo lại đang trong kho!!!
Đúng là quá đen cụ nhỉ

binbin19809

Xe hơi
Ít nhất phải có cuộc điện thoại giới thiệu đã.

Azeglio

Xe điện
Sếp quản lý chung, làm sao đi gặp từng sếp các doanh nghiệp khác được, cháu ngày xưa cũng làm sale thiết bị, phải dùng mọi cách mới gặp được sếp doanh nghiệp khác chào hàng, rồi à ơi rất lâu, đến đoạn gần chốt thì mới bảo sếp mình xuất hiện đi cùng để chốt.
Cụ nên đọc kỹ cụ chủ thớt đang định bán hàng cho ai. Còn nếu sếp cụ oách thế thì làm sale cũng dễ hơn chủ thớt nhiều.

hungeverest

Xe điện
E xin lỗi cụ, câu sếp quản lý chung, nghe chung chung lắm. Bên e cty nhỏ nhỏ thôi nhưng sếp cũng là người đi làm thuê thôi, mọi việc rất rõ ràng, trách nhiệm của ai người đó làm, ko làm được, out phút mốt. Lại câu chuyện, tao trăm công ngàn việc, chỉ làm việc khó, nhưng khó quá thì bỏ qua. Cụ thử đặt mình vào vị trí cty cần mua hàng xem, nếu 1 ông đến bán hàng, đưa ô nhân viên đến gửi thư, catalog xem, cụ chẳng chửi bên lễ tân là sao mấy thư rác này cũng đưa tao là sao.

Chỉnh sửa cuối:

kieuhung

Xe tải
nhờ chú ca khu vực gửi cho,xong biếu chú cái bánh mỳ.

Putinka2024

Xe máy
Chuyện là em mới được sếp giao cho tiếp cận để giới thiệu sản phẩm cho một list các Tổng Công Ty, em đang định làm một cái thư giới thiệu xong đi qua chỗ lễ tân của trụ sở của Tổng Công ty xong gửi thư, nhưng chỉ ghi mỗi phòng ban thôi (thực tế chỉ ghi chung chung chung phòng ban vì cũng chả có thông tin), em đang không biết cách này liệu thư có đến được chỗ cần đến và người ta có mở ra xem không. Các cụ các mợ đi trước có kinh nghiệm thông não giúp em với ạ, liệu có cách nào hay hơn không?
cháu mới ra trường ak