[Funland] Tiền,vàng & tư duy về tài chính

--Lamborghini--

Xe cút kít
ui thế này cũng nguy hiểm cho bác sửa xe cụ nhỉ, thời buổi thất nghiệp, lừa đảo, trộm cắp nhiều ntn ...
E nghe từ ông bảo vệ cty em là họ hàng vs ông đó cụ ah.
Ông này vá xe từ hồi kcn mới mở, lúc ý công nhân còn đi xe đạp cụ ợ, còn h thit chắc chuyên vá xe máy vì ít ng đi xe đạp.
Vì ông vá tận nơi nên giá sẽ cao hơn khi mình mang xe đến.
Nh nghĩ vớ vẩn nên ko ai làm như ông ấy nên mỗi mình ông ấy phục vụ cả cái kcn bao năm qua.

LeoMessi85

Xe buýt
E nghe từ ông bảo vệ cty em là họ hàng vs ông đó cụ ah.
Ông này vá xe từ hồi kcn mới mở, lúc ý công nhân còn đi xe đạp cụ ợ, còn h thit chắc chuyên vá xe máy vì ít ng đi xe đạp.
Vì ông vá tận nơi nên giá sẽ cao hơn khi mình mang xe đến.
Nh nghĩ vớ vẩn nên ko ai làm như ông ấy nên mỗi mình ông ấy phục vụ cả cái kcn bao năm qua.
dạ vâng, cũng như kiểu các cô các bác thu gom phế liệu trên thành phố, nhưng có nhà cao cửa rộng ở quê, hơn khối dân phố ý cụ nhỉ :)

--Lamborghini--

Xe cút kít
dạ vâng, cũng như kiểu các cô các bác thu gom phế liệu trên thành phố, nhưng có nhà cao cửa rộng ở quê, hơn khối dân phố ý cụ nhỉ :)
Nhưng sống chi ly thế e chịu.
Có lần e chứng kiến lão ấy phi hồng hộc xe đạp đến vá xe mà e thấy khổ quá, ông bv bảo là nó có nhưng nó ko đi vì sợ tốn xăng vs hỏng xe. Nhà có cái xe máy chỉ để chưng mới tinh dù tuổi cũng cao rồi.

corolla antils

Xe buýt
Đúng là về Tiền nên các cụ, mợ quan tâm xôm phết. E đọc thấy nhiều ý kiến cá nhân khá hay và một số thì hơi bi quan, cam chịu :)...Thật ra, đọc được các tri thức, các phương pháp về tài chính là một chuyện và mình có đủ khả năng đủ độ kiên trì hay không lại là chuyện khác. Vậy nên, trên Thế giới 8 tỷ người thì tỷ lệ người giầu đâu đó khoảng 5%!? Mình có thể không tới được 5% số người này, nhưng ít ra mình có tri thức, có những tư duy nền cơ bản để quản trị được tài chính cá nhân, của gia đình mình được tốt hơn, hạnh phúc hơn....mà quá hay lại không hề mất chi phí tiền, mà chỉ mất thời gian tìm kiếm những cuốn sách nào thật hay, thật thực tế mà đọc mà ngẫm áp dụng vào sẽ cải thiện ít nhiều chứ!? E cũng chỉ là được đọc cuốn này cách đây được 3 năm, thời điểm covid bùng phát rảnh rỗi nên tìm đọc và cuốn sách này. Thấy nó sao mà gần với thực tế cuộc sống vậy...xem thêm các video các A C E nói về tài chính trên youtuber thì thấy cũng loanh quanh từ cuốn sách này mà ra cả.

ambdiep

Xe buýt
Em chỉ dám vào hóng

son.nguyen.1979

Xe tăng
Tất cả do sự cố gắng và ý chí bản thân không có số phận gì ở đây cả.Không chịu cố gắng không chịu nâng cao bản thân suốt ngày làm bạn với rượu rồi đổ tại số nghèo hèn thật nực cười
10 ông giàu được mấy ông không biết nhậu? :)))

Nhậu ra tiền đó.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Nhưng sống chi ly thế e chịu.
Có lần e chứng kiến lão ấy phi hồng hộc xe đạp đến vá xe mà e thấy khổ quá, ông bv bảo là nó có nhưng nó ko đi vì sợ tốn xăng vs hỏng xe. Nhà có cái xe máy chỉ để chưng mới tinh dù tuổi cũng cao rồi.
Nhiều người tiết kiệm nó thành bệnh đấy cụ, kiểu như bị ám ảnh mỗi khi tiêu tiền mặc dù không phải thiếu thốn gì.

Có nhiều người họ sống rất tiết kiệm, để dành tiền cho mục đích nào đó. Còn có nhiều người tiết kiệm chỉ để tiết kiệm, bủn xỉn hà tiện ngay cả đối với bản thân mình.

E biết là cụ fun thôi.
Không bàn quy luật kia 4 và 5 là đúng hay sai và ông anh cụ nói em biết là ai :D

Nhưng E nghĩ quy luật là đúng với số đông, chứ ko phải vì một vài trường hợp rồi nói quy luật sai.
Muốn biết quy luật đúng hay sai, dữ liệu test phải đủ lớn cụ ạ
Sai là sai bác nhé.
Tôi chờ người giàu nhất thành Đại La viết sách dạy làm giàu, thì có tính hiện thực hơn :))

Ama-Kia

Xe buýt
Nhân đây em nói chuyện ngoài lề: Vương Phạm đọc " Cha giàu cha nghèo và Đắc nhân tâm" lúc còn trẻ. Em chắc gì VP đã lĩnh hội được hết 50% nôi jdung và ứng dụng để làm giàu nhỉ! Em đây lúc nhỏ đọc, sau 5 năm đọc lại thấy ngộ ra nhiều điều hơn là lúc nhỏ đọc. Sau 5 nữa lại ngộ ra nhiều điều hơn nữa! ....
Give away:

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nhiều người tiết kiệm nó thành bệnh đấy cụ, kiểu như bị ám ảnh mỗi khi tiêu tiền mặc dù không phải thiếu thốn gì.

Có nhiều người họ sống rất tiết kiệm, để dành tiền cho mục đích nào đó. Còn có nhiều người tiết kiệm chỉ để tiết kiệm, bủn xỉn hà tiện ngay cả đối với bản thân mình.
Hạnh phúc vs họ là nhìn số tiền mình có tăng lên, chứ không phải kiếm tiền để thoả mãn một điều gì đó mình muốn.

kienvinh

Xe lăn
xưa làm gì có tiền ảo, có chứng, có internet, vậy chỉ là quan điểm xưa thôi cụ, tham khảo chứ chẳng áp dụng vào thời điểm này đc. Sau 100 năm tư duy và hình thức kinh doanh nó khác lắm rồi
Nhiều cái không đúng nữa rồi. Tôi tò mò không biết cụ Marx sẽ nói gì về quyền chọn mua cổ phiếu của nhân viên công ty đại chúng. Xưa cụ ấy nói tư bản bóc lột giá trị thặng dư.

lạc lối

Xe điện
- Vàng là sản phẩm có giá trị chung trên toàn thế giới, cho nên được tác giả nhấn mạnh trong sách.
- Trên thực tế, có thể mua những sản phẩm có giá trị trong phạm vi địa lý nhỏ hơn (ví dụ đất đai trong phạm vi địa lý Việt Nam), miễn là giá trị của sản phẩm đó tăng theo thời gian.
Chú hiểu cháu , tất cả những gì rơi vào tay ta thì phải làm cho nó một giá trị thặng dư :
một anh bạn chơi từ cấp 3 sẽ mãi vẫn chỉ là bạn cấp 3 , thay vì vậy ta có thể tính được ra rằng anh ấy sẽ làm ta thặng dư thêm - chẳng hạn một bạn gái của a ấy cũng có khả năng thành bạn gái ta
Một anh Sếp sẽ mãi chỉ là a sếp của ta nếu như ta không biết đc rằng một ngày anh ý yếu ta sẽ lên thay , như vậy ta đã làm ra 1 thặng dư , từ anh ấy .
Một chị đồng nghiệp thay vì nhìn họ bằng đôi mắt như mọi ngày thì nay ta có con mắt nhìn khác , ngày mai chị ý đi công tác cùng ta và rồi buổi tối rất có thể ta cùng chị ấy sẽ tạo ra một thặng dư.
Tóm lại , Giá trị thặng dư tồn tại ở tất cả mọi chốn mọi lúc miễn ta đọc được truyện kể về Akard
Thặng dư là kim chỉ nam , người đưa đường chỉ lối giúp ta từ suông ta đi lên .

corolla antils

Xe buýt
Trích 7 cách kiếm tiền từ Người giầu có nhất thành Babylon và quan điểm cá nhân:
1. Tích lũy theo tỷ lệ 1/10
Bạn cần phải giữ lại cho riêng mình một phần mười trong tổng số tiền bạn kiếm được.
--->
Thực sự là rất quan trọng và gần như bắt buộc nếu ai kiểm soát được tốt cuộc sống của mình thì không thể không có một khoản dự phòng, khoản dự phòng gần nư không bao giờ được sử dụng trừ trường hợp rất cần khi không có phương án. Thật ra, nói thì luôn dễ và làm thì luôn là rất khó vì khi mọi thứ đều thuận lợi, tiền bạc rủng rỉnh và dễ kiếm thì gần như sẽ không bao giờ chúng ta nghĩ đến cần giữ lại khoản tiền này phòng bất trắc, rủi ro...Nhưng rõ ràng, qua đại dịch covid 2019 vừa xong và đến thời điểm này gần cuối 2023 thì chúng ta bắt đầu thắm đẫm sự khó khăn, tiền khó kiếm, công việc làm không có, thất nghiệp. Những ai có quỹ tích luỹ, dự phòng chắc chắn sẽ yên tâm vượt qua khó khăn đúng không!?
2. Kiểm soát những khoản chi tiêu
Kế hoạch hóa những khoản chi tiêu ngay từ bây giờ sẽ giúp bạn đáp ứng được những nhu cầu cần thiết, hưởng thụ những niềm vui trong cuộc sống, đáp ứng những ham muốn chính đáng và bảo đảm một cuộc sống đủ đầy trong tương lai.
--->Kiểm soát chi tiêu sau khi trích lập quỹ dự phòng là một phần của tài chính khôn ngoan. Chi tiêu, mua sắm những thứ cần thiết, phù hợp. Phong cách sống tối giản mà giờ đang có trào lưu cũng là một cách sống hay, nên áp dụng nhất là trong giai đoạn khó khăn, tiền bạc khó kiếm.

3. Làm cho vàng sinh lợi
Mỗi một đồng bạc ví như một tên nô lệ làm việc chăm chỉ cho bạn. Sau đó con, cháu và chắt của chúng cũng làm việc cho bạn, khiến tiền bạc của bạn không ngừng gia tăng, tài sản của bạn ngày càng lớn mạnh.
--->Tiền hay vàng khi được dùng để đầu tư đương nhiên phải sinh lời. Tuy nhiên, để đầu tư sinh lời thì không đơn giản. Trong thời hiện đại này thì ngoài kiến thức phải có về đầu tư thì cũng phải có những người thầy chuẩn, người chỉ đường hướng cho mình cộng thêm tư duy bản thân đã được học, được thực tế thì mới có thể sinh lời, sinh lãi. Quan điểm cá nhân hãy học những người thầy thành công thực tế, họ đã đầu tư BĐS, vàng, chúng khoán, cổ phiếu...mà có lãi thực, có kết quả chứ không nên nghe những lời chém gió xuông.

4. Bí quyết giữ gìn tài sản
Hãy bảo vệ và phát triển tài sản của bạn bằng cách đầu tư vào những nơi an toàn, đáng tin cậy, với lãi suất cao nhất có thể được. Bạn nên tham vấn ý kiến của những người giàu kinh nghiệm và tin tưởng vào lời khuyên đó. Hãy để những lời khuyên của họ bảo vệ kho tàng của bạn, tránh nguy cơ bị mất vốn hay không thu được lợi nhuận do đầu tư sai chỗ.
--->Thực tế, có nhiều người thành công lĩnh vục này nhưng đem tiền sang đầu tư lĩnh vực khác lại bị lỗ, bị mất tài sản...Chúng ta hay nói người giầu thì sao mà không biết cách tiêu tiền...nhưng thực tế vẫn bị do có thể vì họ đã thành công nên có tâm lý chủ quan, tự tin thái quá mà không cẩn trọng, cái tôi lớn nên cũng ít khi lắng nghe ai khuyên...Cũng như ở mục số 3 thì việc có một trợ lý, người hỗ trợ kinh nghiệm luôn là quan trọng. Vì những trợ lý, người kinh nghiệm khi cố vấn luôn ở trong trạng thái bình tĩnh, khách quan nhất nên suy nghĩ sẽ không bị các áp lực về tiền của mình, về cảm xúc bản thân chi phối chăng!? nên sẽ đua ra các lời khuyên tốt hơn.

5. Quyết tâm sở hữu một ngôi nhà
Hãy quyết tâm sở hữu một ngôi nhà, vì như thế bạn mới có thể tích lũy được tiền bạc và có điều kiện tốt hơn để thực hiện những cuộc đầu tư mang lại lợi nhuận trong tương lai.
--->Đây là mục tôi thích nhất. Nhiều quan điểm trên mạng, thậm chí bạn bè tôi đều tranh luận rất hăng là nên thuê nhà hay mua nhà. Người thì nói thuê nhà còn để tiền đầu tư, sau mấy năm thắng thì mua nhà to, nhà vườn ở cho sướng...người thì nói nên mua nhà vì an cư lạc nghiệp. Một số diễn giả thì nói mua nhà là tiêu sản và nhà không phải tài sản...Quan điểm cá nhân tôi thì thấy nên mua nhà để ở, vì đặc thù ở nước mình việc thuê nhà gần như không được hỗ trợ tốt như các nước phát triển, chưa kể thuê được 1 thời gian ngắn chủ cần thì lại phải chuyển nhà...nhiều bất cập. Nhưng ở mình thì giá nhà luôn tăng cao...nên nếu thuê và chờ để có nhiều tiền mua nhà to thì đến lúc có đủ tiền thì lúc đó nhà to lại gấp đôi số tiền mình có chẳng hạn!? Với tôi nhà luôn là tài sản.
6. Đảm bảo nguồn thu nhập lâu dài
Hãy chuẩn bị cuộc sống trong tương lai bằng cách hằng tháng cho vay những khoản tiền nhỏ. Số tiền này theo thời gian sẽ gia tăng rất nhiều, đảm bảo sau này bạn sẽ có một số tiền cần thiết để nuôi sống bản thân và gia đình khi mình không còn khả năng lao động nữa.
--->Mục này ở các đất nước mà niềm tin, danh dự con người cao hơn tiền thì việc cho vay kiểu tín chấp...khả thi. Còn ở ta thì thôi. Nói vậy thôi, chứ nếu có sự kết hợp giữa những con người mà trọng chữ tín, danh dự thì vay ok, nếu có thêm thế chấp thì an toàn. Nhưng có lẽ, nếu không biết làm gì hay đầu tư gì thì việc gửi tiền vào NH là cách khả thi.

7. Tăng cường khả năng kiếm tiền
Dù làm bất cứ việc gì, các bạn cũng cần phải luôn luôn tìm cách trau dồi, nâng cao các kỹ năng nghề nghiệp của mình. Nếu là một thợ thủ công, bạn phải học hỏi những phương pháp và cách sử dụng các công cụ mới để tay nghề ngày càng điêu luyện hơn. Nếu làm việc trong ngành pháp luật hay bệnh viện, bạn nên tham khảo hoặc trao đổi ý kiến với các đồng nghiệp để nâng cao kiến thức. Nếu là thương gia, bạn phải thường xuyên đi đến nhiều nơi để tìm mua những hàng hóa tốt nhất và đem về bán lại với giá rẻ hơn…
--->Đương nhiên rồi, việc làm tốt những việc mà mình là sở trường luôn là tốt nhất. Hầu như tất cả tỷ phú trên Thế giới đều vẫn đang làm việc mà họ giỏi nhất.
* Những câu răn dậy của cổ nhân từ hàng ngàn năm đến giờ mà vẫn như mới hôm qua. Với mong muốn tất cả chúng ta ngày càng nâng cao được ý thức, nâng cao chất lượng cuộc sống và nâng cao khả năng kiếm tiền và hạn chế bị lừa đảo, hạn chế phải sống khó khăn khổ sở vì kiểu tiêu dùng no dồn đói góp...với mục đích bạn giầu thì tôi mới giầu, bạn no thì tôi mới no :).

Vomoicuoi

Xe tăng
Có những việc rất đơn giản, tầm thường, nhưng vì ko ai muốn làm nên công xá lại cao.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thớt về tài chính nên kiến thức, trình độ và tư duy của các thành viên tham gia cũng khác hẳn.

rongtrang

Xe buýt
Em lót dép thớt cụ chủ hóng hớt với a. Kiến thức về tài chính rộng lớn, nhưng đúng là người việt mình, e thấy ít đọc và tiếp cận nhiều (cái này cảm tính chủ quan của e a). Hy vọng bọn trẻ bây giờ và thế hệ sau được tiếp cận, học và thực hành chuẩn chỉ hơn.

thonvang

[Tịch thu bằng lái]
Đọc để vỡ và nhiều khi ngẫm và hiểu,còn ích hơn khối là cứ bỏ tiền tham gia mấy cái khoá học tư duy tài chính với làm giàu(đội này là ekip chăn dắt hết rồi).
Và nhiều khi đọc cũng tập cho mình tính kiên trì,nhẫn lại sao để đọc và hiểu được câu chữ trọng đó.

Batman

Xe container
Mọi tính toán đều vô ích, thứ duy nhất được khẳng định - tiền mặt là vua.

L.C.D

Xe container
Em có ông xe ôm quen chuyên chở F1 và Bà nội nhà em đi linh tinh, ông này vừa làm bảo vệ ngân hàng vừa chạy xe ôm, tháng vừa rồi ngân hàng chuyển địa điểm sang chỗ mới không cần bv đêm nữa chỉ bv ngày thôi, ông ấy xin nghỉ. Vì là ở cùng phố gần ngay bên đường nên trước khi nghỉ ông tâm sự với cậu chữa giầy trước mặt ngân hàng là: cháu phải biết tiết kiệm và không nên giao du với mấy anh hay uống rượu và đánh đề ở phố như thế ko tốt bla bla... cuối cùng ông ý tiết lộ với bạn đánh giầy trước khi nghỉ là ông ấy có 68 cây vàng, là tiền đi làm bv và xe ôm từng đấy năm, cứ có đồng nào đủ hoặc ko đủ một chỉ là ông ấy vay mượn để mua. Bây giờ nghỉ hưu chắc tênh tênh rồi. Thế mới thấy tiết kiệm rất quan trong trong cs này.
Mẹ em cũng tiết kiệm y chang bác bảo vệ trong câu chuyện cụ kể. Từ thời xưa nghèo khó vô cùng, mẹ e đã tiết kiệm và mua vàng như vậy. Sau này mẹ em kiếm đc rất nhiều tiền nhưng số ko giàu nên đầu tư đất đai ko sinh lời mấy. Đến giờ nàng có mấy nhà cho thuê cũng thừa tiền nhưng vẫn tằn tiện lắm luôn. Về điểm này thì e ko đồng tình. Tiết kiệm là tốt nhưng cũng phải có tận hưởng cuộc sống, ko hoang phí là đc.