[Funland] Tiền,vàng & tư duy về tài chính

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Có cụ nào đọc rồi, có thể tóm tắt để ae mở rộng tầm nhìn ko? em ngại đọc quá.
Chuyện kể về Arkad, từ một người làm công trở thành người giàu nhất thành Babylon. Sau khi thành công, Arkad chia sẻ những kinh nghiệm của mình.

Tác phẩm ra đời năm 1920, khi những kiến thức tài chính của dân chúng còn sơ khai, nên gây được tiếng vang lớn.

dzoro

Xe điện
Chuyện kể về Arkad, từ một người làm công trở thành người giàu nhất thành Babylon. Sau khi thành công, Arkad chia sẻ những kinh nghiệm của mình.

Tác phẩm ra đời năm 1920, khi những kiến thức tài chính của dân chúng còn sơ khai, nên gây được tiếng vang lớn.
Em đọc mấy đoạn trích của cụ thớt thấy nó cứ chung chung và chẳng có gì gọi là kiến thức tài chính cả. Mấy thanh niên chém gió dạy làm giàu hay mở lớp đào tạo em thấy nói còn hay và sát thực hơn.

em lạy cụ, thấy em nhà quê gạt em hoài
Em tính bài này lâu rồi.
Tính cả lương hưu thì 2 vc tháng tiêu 2 chỉ, giả định sống đến 75t, mỗi tháng mua 2 chi, cứ đến lúc nào tiết kiệm đủ là cho phép mình giảm cường độ làm việc.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Túm lại quyển sách mấy trăm trang là mua vàng cụ nhể
- Vàng là sản phẩm có giá trị chung trên toàn thế giới, cho nên được tác giả nhấn mạnh trong sách.
- Trên thực tế, có thể mua những sản phẩm có giá trị trong phạm vi địa lý nhỏ hơn (ví dụ đất đai trong phạm vi địa lý Việt Nam), miễn là giá trị của sản phẩm đó tăng theo thời gian.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em đọc mấy đoạn trích của cụ thớt thấy nó cứ chung chung và chẳng có gì gọi là kiến thức tài chính cả. Mấy thanh niên chém gió dạy làm giàu hay mở lớp đào tạo em thấy nói còn hay và sát thực hơn.
Bác phải đặt tác phẩm trong bối cảnh cách đây ~ 100 năm. Vào thời điểm đó, những lời viết trong sách chính là "kiến thức tài chính".

Còn bây giờ, những thanh niên chém gió dạy làm giàu vẫn nói như vậy, thể hiện rằng kiến thức của những thanh niên đó đang ở mức 100 năm trước.

baba77

Xe tăng
Trên đời mỗi thằng nó có tư duy khác nhau, trình độ khác nhau nên cách kiếm tiền khác nhau. Xem để học được cái gì cho mình thôi chứ éo ai cũng xem xong là giàu ngay hay chê bai nó không đúng .

Hổ Con

Xe tăng
giờ 47 tuổi rồi, bán miếng đất được 5 tỷ:
- 5 tỷ mua được 714 chỉ vàng (giả sử vàng 7 tr/chỉ)
- 1 tháng xài 2 chỉ (tiết kiệm thôi): được 714 tháng
- 714 tháng tương đương 29 - 30 năm >>> chết là ok rồi.
Ka ka, vui tý nhé. 5 tỷ đi mua miếng đất 1 tỷ để đó, 4 tỷ gửi bank 4 x 6 = 24 tr/ tháng.( bằng 3 chỉ cho nhanh). thoải mái rồi cụ nhé, ốm đau bệnh tật bán miếng đất kia chữa bệnh ko ăn vào chỗ ổn định, Chết vẫn có tiền cho con cháu lo ma chay.... He he. Con gấu nhà em "nó" khoán ngoài tài sản ra khi nào em cất đc 5 tỏi tiền mặt "nó" mới cho em nghỉ hưu. Em cũng nhà quê.

3005

Xe tăng
Bác phải đặt tác phẩm trong bối cảnh cách đây ~ 100 năm. Vào thời điểm đó, những lời viết trong sách chính là "kiến thức tài chính".

Còn bây giờ, những thanh niên chém gió dạy làm giàu vẫn nói như vậy, thể hiện rằng kiến thức của những thanh niên đó đang ở mức 100 năm trước.
Đúng vậy. Giờ mà nói đến đào tạo tài chính cơ bản cho thanh thiếu niên thì cần các giáo trình bài bản hơn. Nếu dùng sách phù hợp với bối cảnh 1 thế kỷ trước, mà cũng chỉ là loại sách bỗ bã diễn nôm thì thà không dạy còn hơn.

dzoro

Xe điện

Vâng, em hiểu mà. Em không phủ nhận các thông tin trong sách được trích ra, em chỉ thấy nó ngô nghê khi cố gắng dùng từ thật bí hiểm và lòng vòng để nói những điều giản dị. Bác là người có trình độ, chắc bác hiểu ý em.

thằng nhà quê

Xe điện
Em tính bài này lâu rồi.
Tính cả lương hưu thì 2 vc tháng tiêu 2 chỉ, giả định sống đến 75t, mỗi tháng mua 2 chi, cứ đến lúc nào tiết kiệm đủ là cho phép mình giảm cường độ làm việc.
Ối, sao cụ chú ý đến Mầu Diệu Thảo nhiều thế, vui lòng rót 20 chén cho các cụ / mợ khác rồi mới quay lại được cụ nhé. he he

LeoMessi85

Xe buýt
Quan trọng là họ bền bỉ và chắt chiu thậm trí là hà tiện.
Em có nghe câu chuyện về một ông vá xe đạp trong kcn của e có một bơ vàng và triết lý tiết kiệm cũng tương tự vậy.
Để tiết kiệm ông ý đạp xe đi vá quanh kcn dù nhà có xe máy. Hiện h thì đi xe máy rồi vì có tuổi rồi.
Ah nhìn ng thì sẽ chả ai bảo ông ý có tiền đâu.
ui thế này cũng nguy hiểm cho bác sửa xe cụ nhỉ, thời buổi thất nghiệp, lừa đảo, trộm cắp nhiều ntn ...

viet7500

Xe buýt
Quy luật 4 và 5 có vẻ không đúng.
Có ông anh lĩnh vực nào cũng đầu tư được 1 tý rồi lại quay xe ngay, ấy thế mà độ giàu thì thế giới phải xếp hạng đấy :))
E biết là cụ fun thôi.
Không bàn quy luật kia 4 và 5 là đúng hay sai và ông anh cụ nói em biết là ai :D

Nhưng E nghĩ quy luật là đúng với số đông, chứ ko phải vì một vài trường hợp rồi nói quy luật sai.
Muốn biết quy luật đúng hay sai, dữ liệu test phải đủ lớn cụ ạ

TieuFu

Xe container
giờ 47 tuổi rồi, bán miếng đất được 5 tỷ:
- 5 tỷ mua được 714 chỉ vàng (giả sử vàng 7 tr/chỉ)
- 1 tháng xài 2 chỉ (tiết kiệm thôi): được 714 tháng
- 714 tháng tương đương 29 - 30 năm >>> chết là ok rồi.
Cụ không tính tiền đám ma, quan quách, lăng mộ à ? Kk

TieuFu

Xe container
vậy để em "chết sớm" tí nhé
Sao lại dại thế, cụ phấn đấu thêm cái đấy cộng với số tiền 5 củ là được. Trường hợp trời không cho mình dùng thì con cháu được ! Kk ! Cơ mà em thấy cụ tính chuẩn đấy chứ ! Từ cái thời ăn cháo đến bây giờ thì lương thưởng nó có thay đổi mấy đâu, lương công nhân trung bình là 1-2 chỉ/ tháng, lương kỹ thuật, đại học, kinh doanh nhỏ thì khoảng 2 -10 chỉ/ tháng. Cưs thế mà tính ! Kk

Chỉnh sửa cuối: