[Funland] Tiền nhiều nhưng cảm thấy chán công việc vì toàn đấu đá chính trị

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Để dành được 5 tiệu ở Mẽo là rất kinh đấy. Thế mà vẫn có thời gian rảnh để lên OF chém thì lạ ghê.
E biết một số cụ rất giàu nên chỉ đi chơi và chém gió đấy cụ ạ, k phải lên mạng chém nhiều là nghèo đâu

Cụ ở mỹ mà cũng “vãi” như bọn teen Việt Nam nhỉ, Mỹ nó không có chuyên chính vô sản, không có lý tưởng cống hiến, không đc học lý luận chính trị, đang bờ vực giãy chết…. nên cụ đánh mất lập trường giai cấp, không có hoài bão đấy :D
Ở ta gọi là tự chuyển hoá, tự diễn biến :)

anh Peter

Xe hơi
Cụ ở mỹ mà cũng “vãi” như bọn teen Việt Nam nhỉ, Mỹ nó không có chuyên chính vô sản, không có lý tưởng cống hiến, không đc học lý luận chính trị, đang bờ vực giãy chết…. nên cụ đánh mất lập trường giai cấp, không có hoài bão đấy :D
Ở ta gọi là tự chuyển hoá, tự diễn biến :)
Theo góc nhìn nghiêm túc của em thì nó là vòng đời của các tập đoàn. Lúc khai sinh là startup thì chỉ toàn các anh làm việc vì cống hiến, khi nó to lên nhiều tiền bạc thì vô số các anh gia nhập chỉ vì lợi ích cá nhân. Những anh làm việc vì cống hiến thì tất nhiên cảm hứng sẽ phai nhạt dần khi các anh làm việc chỉ vì lợi

2 năm rồi Covid công ty em khá nhiều cụ level cao bỏ đi ra ngoài làm startup. Có lẽ vì vậy mà hệ thống các công ty của Mỹ luôn sôi động, lớp sau đè lên lớp trước chứ ko có tập đoàn nào thống trị mãi

WORKNEST

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cụ muốn làm công việc chuyên môn với 1 bầu trời đam mê thì xin về lại chân kỹ thuật ngày trước.
Có khi lúc đó cụ lại hẫng đấy!

anh Peter

Xe hơi
Về VN được bao nhiêu cho em tham khảo cụ ơi :D
Tuỳ chỗ cụ ạ. Có anh thì về làm FPT, có anh thì về đầu quân cho VinAI. Nghe bảo về việc lương thì Vin vẫn trả mạnh tay nhất, sẵn sàng match với lương ở Mẽo luôn.

Tuluccanhsinh

Xe hơi
Đấu đá thì có vẻ zoom hơi to vấn đề nhưng chuyện bè phái/cô lập - chơi thân, không thân, chia sẻ/thân thiện <> lạnh nhạt, soi mói, đố kỵ thì cty hơi to là có.

Chỉnh sửa cuối:

Jetu

Xe điện
Được voi đòi tiên.

starsn

Xe điện
Có khi hơn đấy chứ. Ông Hưng Bùi ở VinAI em đoán lương phải cao hơn thế.
Phải so táo với táo cam với cam chứ cụ, anh Hưng đấy sau khi G mua lại DeepMind là L7? Giờ VinAi có director rồi người ta có vị trí nào tuyển người như cụ để match 650k không?

anh Peter

Xe hơi
Phải so táo với táo cam với cam chứ cụ, anh Hưng đấy sau khi G mua lại DeepMind là L7? Giờ VinAi có director rồi người ta có vị trí nào tuyển người như cụ để match 650k không?
Lúc đấy chơi trong hội thì em biết cụ ấy rời đi lúc L6 thôi cụ ạ.

VinAI thì em ko biết đủ mạnh tay để tuyển được bao nhiêu người high level. Cũng có khi như cụ nói là một hai anh đem về VN lấy tiếng thôi là chính.

anh Peter

Xe hơi
Chơi political game trong công ty thì đòi hỏi nhiều skills lắm cụ ạ. Gió có thể đổi chiều bất cứ lúc nào.
Cuộc chơi đường dài
Nghe cụ nói em cảm thấy cụ chưa đủ quái để thi đấu.
Em ngược lại với cụ. Em rất thích chơi game này. Nó cũng thể hiện trí tuệ của người chơi. Khá thú vị :))
Em lên được đến tầm này cũng chơi nhiều rồi cụ ạ. Chỉ thấy nó quẩn quanh thế nào đấy, ko tạo ra của cải vật chất thứ thiệt nên thấy mất cảm hứng. Phải như anh Elon Musk em nghe bảo cty anh ấy đứa nào chính trị là anh ấy vật ngay, có thế mới toàn tạo ra được kì quan về engineering.

Cơ mà Musk nghe bảo hành nhân việc cực kì ác (tuần làm việc 80 tiếng), không em cũng về đầu quân cho cụ rồi :(

coolpix8700

Xe ngựa
Giờ em lên làm quản lý rồi chả còn làm kĩ thuật, suốt ngày đấu đá chính trị với mấy thằng manager khác. Lương trả cao thật nhưng sao thấy chả còn cảm hứng công việc gì vẹo, giống như mình chơi trong một trại súc vật của những đứa ham quyền lực...
Có khi bác tìm cách sang Nhật hay sang Đức làm việc,
Nghe nói cạnh tranh với đồng nghiệp ở mấy nước ấy sòng phẳng hơn!

caisua

Xe lăn
Startup mà ko có chính trị thì cụ có kiếm đc hợp đồng ko ạ? Hoặc cụ phục vụ quần chúng thì khi to lên cũng bị đập chết nếu ko chịu quan hệ

pham minh

Xe container

anh Peter

Xe hơi
Có khi bác tìm cách sang Nhật hay sang Đức làm việc,
Nghe nói cạnh tranh với đồng nghiệp ở mấy nước ấy sòng phẳng hơn!
Nhật em có ở Tokyo làm việc chung với nhiều rồi ạ. Nhật nó còn vh công sở, vuốt mặt nể mũi hơn cả Mỹ. Nó có cái văn hoá là lên công sở ngồi lì từ sáng đến tối để sếp đánh giá là chăm chỉ (mặc dù kết quả công việc thì ko biết như nào).

Đức thì em cũng có làm việc chung với vài anh tào lao rồi. Nói chung đâu cũng tuỳ người, tuỳ văn hoá công ty cả cụ ạ.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Thế éo nào bài này văn phong quen quen với một số bài mà thằng ôn lừa đảo **** nó vẫn hay bốt nhỉ?
Cũng ỉ ôi tâm sự văn vẻ như đúng rồi xong chốt hạ bằng quả lừa. Còn các ông bà ofer tranh nhau hăng say thảo luận với cả tư vấn.