[Funland] Tiền gửi tiếp tục đổ vào ngân hàng dù lãi xuống cực thấp là tín hiệu nguy hiểm?

thosandocu

Xe buýt
Người ta có tiền tỷ rồi thì khỏi phải " dạy đũy vén váy "

vitamink

Xe máy
Chứng đang giảm, vàng tăng, bất động sản giá ảo, kinh doanh khó khăn, lại sắp hết năm thì gửi tiền vào ngân hàng vẫn là kênh an toàn cccm ah

arch.zung

Xe tăng
Chủ thớt chắc làm về mảng BĐS nên nghĩ tiền đổ vào BĐS thì tạo nh theo cái khác :))
Trong khi khu đô thị xây xong chả có ma nào ở, xây tiếp chắc để cho người ngoài hành tinh ở :)
chung cư nó hét giá toàn hơn 3 tỉ cho 65m2 các cụ ah, ko hiểu kiểu j luôn

Hoàng HDBank

Xe đạp
Các cụ đừng có mơ BĐS lên. BĐS thì chỉ dành cho dân đầu cơ, mà thời điểm này, giá này thì dân đầu cơ ko vào, mắc kẹt ngay. Vào h chỉ ôm lại bom cho đội mắc kẹt trước, chứ dân mua ở thì đáng mấy. BĐS phải 10 năm nữa.
Em nghỉ giai đoạn này vẫn nên vào bđs bác ạ, nhưng xác định đầu tư trung dài hạn để bắt sống chu kỳ 10 năm tiếp theo,

Tieng Trung ChiNoo

Xe đạp
Căng thẳng quá nhỉ các cụ

banhran_13

Xe hơi
Lãi suất tiền gửi thì thấp, trong khi lãi suất cho vay cũng vẫn cao quá ạ. Agribank cũng đâu đó 10%; vậy các Ngân hàng thương mại còn cao nữa. Có chút tiền tích góp chẳng biết làm gì các cụ ạ. BĐS cứ bảo xuống, nhưng có thấy xuống đâu ạ.

NQN

Xe tăng
:D
Lãi suất tiền gửi thì thấp, trong khi lãi suất cho vay cũng vẫn cao quá ạ. Agribank cũng đâu đó 10%; vậy các Ngân hàng thương mại còn cao nữa. Có chút tiền tích góp chẳng biết làm gì các cụ ạ. BĐS cứ bảo xuống, nhưng có thấy xuống đâu ạ.
Thế cụ đầu tư bds đi đang lên đó cụ:D

NQN

Xe tăng
Kỳ vọng là nó xuống; thất vọng vì nó lên cụ ạ
Em mà có đủ tài chính, em cũng quất luôn mảnh đất. Nhưng lực bất tòng tâm ạ.
Đất tỉnh giờ cứ tháng rao giảm 100tr cụ ạ

LAVIC

Xe buýt
Cụ chủ thớt chắc là nhà đầu tư bds vẫn còn đang ôm nhiều hàng rồi. Em cũng phải cắt lỗ cách đây hơn 1 năm, may gửi dc bank ls cao và giờ vẫn đang ổn.
Cụ cũng cắt lỗ sớm mà làm lại chu kỳ mới. Đầu tư bds cũng như chơi tài chính, ra vào đúng thời điểm thôi

Tieng Trung ChiNoo

Xe đạp
Cụ chủ thớt chắc là nhà đầu tư bds vẫn còn đang ôm nhiều hàng rồi. Em cũng phải cắt lỗ cách đây hơn 1 năm, may gửi dc bank ls cao và giờ vẫn đang ổn.
Cụ cũng cắt lỗ sớm mà làm lại chu kỳ mới. Đầu tư bds cũng như chơi tài chính, ra vào đúng thời điểm thôi
Cụ nói chuẩn đấy, cứ sau mỗi đợt cung tiền ào ạt thì chính phủ sẽ thu tiền lại, một số người giữ được tiền, một số thì không

bytrang93

[Tịch thu bằng lái]
Lãi tiết kiệm giảm thì lãi cho vay giảm. Các cụ đang vay vốn làm ăn lại khá lên chứ

Tiền gửi vào ngân hàng liên tục lập kỷ lục mới

Đến hết tháng 8, lượng tiền gửi của người dân tại hệ thống ngân hàng tiếp tục đạt mức cao nhất từ trước đến nay; tổ chức kinh tế cũng tăng gửi tiền vào ngân hàng trở lại.
Ngày 26/10, Ngân hàng Nhà nước công bố số liệu mới nhất về tiền gửi tiết kiệm vào ngân hàng của dân cư và tổ chức. Theo đó, tổng số tiền tiết kiệm gửi vào ngân hàng tính đến tháng 8 đã đạt trên 12,4 triệu tỉ đồng. Trong đó, tiền gửi của dân cư tiếp tục đạt mức kỷ lục mới với hơn 6,43 triệu tỉ đồng.
Riêng trong tháng 8, người dân gửi thêm vào hệ thống ngân hàng khoảng 43.723 tỉ đồng. Mức tăng này cải thiện đáng kể so với mức 6.700 tỉ đồng tháng 7 liền trước hay mức 35.300 tỉ đồng của tháng 6 và 14.700 tỷ đồng của tháng 5.

Lãi xuống thấp đến đáy rồi mà dân liên tục đổ tiền vào bank gửi, ko làm ăn gì cả thực sự là tín hiệu quá nguy hiểm cho kinh tế. Tất cả cùng níu chân chân nhau chìm xuồng.
Nếu số tiền này đổ vào BĐS có tạo ra được công việc và kéo theo cả nghìn ngành nghề khác phát triển không các cụ?
Lãi suất thực dương thì sợ gì, nếu bảo là ls thấp ko ai gửi thì hồi sau COVID lấy tiền đâu mà cho vay. Bản thân tổng tín dụng vẫn đang cao hơn tổng huy động nên NH nó vẫn đang phải huy động vốn từ nguồn khác để tài trợ hoạt động cho vay.

Giai đoạn này dn nó ko làm ăn đc gì thì chỉ có phụ thuộc vào huy động từ dân cư. Còn huy động đc tiền chưa phải nâng ls lên nó đã là may mắn lắm r

Lãi tiết kiệm giảm thì lãi cho vay giảm. Các cụ đang vay vốn làm ăn lại khá lên chứ
Thì cái đống huy động 9-10% năm ngoái vụ VTP với THM tới h này nó đáo hạn hết r à, từ giờ nó ls đầu ra nó sẽ hạ dần thôi

mrviml

Xe hơi
Thì cái đống huy động 9-10% năm ngoái vụ VTP với THM tới h này nó đáo hạn hết r à, từ giờ nó ls đầu ra nó sẽ hạ dần thôi
Lãi cho vay hiện nay giảm thật, nhiều ngân hàng cho vay chênh lệch không đáng kể với lãi tiền gửi. Nhưng cái quan trọng ngân hàng ăn là ở cái lãi thả nổi, lên xuống cũng y như giá xăng (Lúc tăng thì "tăng nhẹ" vài nghìn đồng lúc giảm thì "giảm mạnh" vài trăm đồng)!

thanhtung2507

Xe hơi
Đầu tư vào sản xuất thời điểm này liệu có ổn?

đường Cổ Nhuế, Cổ Nhuế 2, Bắc Từ Liêm, Hà Nội
Tiền gửi vào ngân hàng liên tục lập kỷ lục mới

Đến hết tháng 8, lượng tiền gửi của người dân tại hệ thống ngân hàng tiếp tục đạt mức cao nhất từ trước đến nay; tổ chức kinh tế cũng tăng gửi tiền vào ngân hàng trở lại.
Ngày 26/10, Ngân hàng Nhà nước công bố số liệu mới nhất về tiền gửi tiết kiệm vào ngân hàng của dân cư và tổ chức. Theo đó, tổng số tiền tiết kiệm gửi vào ngân hàng tính đến tháng 8 đã đạt trên 12,4 triệu tỉ đồng. Trong đó, tiền gửi của dân cư tiếp tục đạt mức kỷ lục mới với hơn 6,43 triệu tỉ đồng.
Riêng trong tháng 8, người dân gửi thêm vào hệ thống ngân hàng khoảng 43.723 tỉ đồng. Mức tăng này cải thiện đáng kể so với mức 6.700 tỉ đồng tháng 7 liền trước hay mức 35.300 tỉ đồng của tháng 6 và 14.700 tỷ đồng của tháng 5.

Lãi xuống thấp đến đáy rồi mà dân liên tục đổ tiền vào bank gửi, ko làm ăn gì cả thực sự là tín hiệu quá nguy hiểm cho kinh tế. Tất cả cùng níu chân chân nhau chìm xuồng.
Nếu số tiền này đổ vào BĐS có tạo ra được công việc và kéo theo cả nghìn ngành nghề khác phát triển không các cụ?
nhìn thấy mấy con số mà thèm. sao m mãi chưa giàu để có tiền gửi vào ngân hàng nhỉ

Lãi cho vay hiện nay giảm thật, nhiều ngân hàng cho vay chênh lệch không đáng kể với lãi tiền gửi. Nhưng cái quan trọng ngân hàng ăn là ở cái lãi thả nổi, lên xuống cũng y như giá xăng (Lúc tăng thì "tăng nhẹ" vài nghìn đồng lúc giảm thì "giảm mạnh" vài trăm đồng)!
Cho vay dài thì phải huy động dài, nên ko trách họ được. Mà giờ tỉ lệ vốn ngắn hạn cho vay dài hạn nó giảm xuống 30% r nên nó ko giảm nhanh đc đâu. Mà huy động dài qua CD hay bonds thì bây giờ ko thể xuống mạnh đc vì xuống mạnh thì ko huy động nổi. Bản thân dn cũng ko dự phòng rủi ro, năm ngoái lạm phát cao nt xong Mỹ tăng ls thì phải đi mà mua hợp đồng hoán đổi LS.

longbive

Xe tải
đồng quan điểm với cụ,năm trước em cũng làm mảnh 9 tỷ,được 1 tháng thấy tín hiệu ko ổn,em cắt bán hoà luôn,ko đất cát nữa.gửi bank 12,7%.vẫn ngon.có ông mua mảnh cạnh em bảo còn tăng tiếp ko cắt,giờ áng chừng tụt khoảng 15% vẫn chưa bay được.nhiều khi nằm im 1 chỗ ăn hại còn hơn phá hoại.cá nhân em thấy BDS chắc chờ mấy năm nữa mới chơi ván mới được.