[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Vành đai 3.5 hay vành đai 4. Các cụ đánh giá cái nào tốt hơn cho đầu tư theo hạ tầng?
Cụ đầu tư theo hạ tầng à? Nếu theo hạ tầng tất nhiên 3.5 tốt hơn, vì gần trung tâm hơn. Còn nếu theo hiệu quả chưa chắc 3.5 tốt bằng 4. Vì giá hiện tại các khu quanh 3.5 gấp khoảng 2-2.5 lần các khu quanh vd4, tính cùng huyện cụ nhé. :)

muabenem123

Xe lăn

Suri15

Xe Cứu Trợ
Cụ cứ chờ xem tn. ;)). Bộ nào cũng có cs 2 mà vắng vì hạ tầng thiếu. Đặc biệt mở rộng ra ngoại thành và vùng ven. Minh chứng rõ nhất là 2 KDT của Vin tại HN. Smart và Ocean. Mới làm thì cũng có rất nhiều ý kiến như cụ. Mie làm xa thế có ma nó ở, hay nhà vẹo j mà có 28-30m. :D. Còn thực tế hiện tại thì chắc ko cần nói nhiều cụ nhỉ?
Mà cái thực tế hơn là nhà nội đô (gồm cả cc và nhà thổ cư) cụ nghĩ nó có giảm sml cho lớp trẻ sau mua đc ko?
Cái này đặt dâu hỏi chấm rất lớn. Đặc biệt đôi vợ chồng trẻ và thế hệ gen Z, có mấy phương án:
- Đi làm vài năm có chút tích lũy thì tiếp tục thuê nhà nội đô. Giá thuê cũng ko hề rẻ mà lên theo lạm phát và theo năm cụ nhé. 20-25m cc mini ở Cầu Giấy, Thanh xuân giá thuê bét cũng 4-4.5 củ/tháng. Chưa kể điênj nước + phí dv...
- Hoặc chấp nhận ra ngoại thành + mua ô tô nhỏ vào nội đô. Ra ngoại thành chi phí ăn uống học hành con cái rẻ hơn rất nhiều. Có chỗ chui ra chui vào. Chỉ có vất vả bme là phải đi làm xa và sớm. Có sẵn sàng hi sinh và đánh đổi.
Cụ lập gd thì cụ chọn phương án nào? Cụ có thể may mắn an cư rồi nhưng rất nhiều bạn trẻ ko đc như thế nhé. Sở hữu 1 căn nhà ở 1 thành phố lớn luôn là mơ ước các bạn trẻ trên TG ko riêng j VN. :)
Em vừa bán gần trăm m2 mặt ngõ oto tránh để về Vin 2. Và cảm giác của em bây giờ thấy hụt hẫng, chẳng biết em còn cơ hội mua nhà đất HN nữa không. Thế nên em mới bảo lại về cái máng lợn. Giờ cầm tiền mặt cũng không thấy vui chút nào cả. Hy vọng những điều cụ phân tích sẽ trở thành hiện thực để em không thấy hối tiếc 😁

chichbong08

Xe buýt
Mới có mấy cái đốm lửa nhỏ nhoi giữa màn đêm mà các bác hứng khởi quá. Bây giờ mới đầu canh 4 thôi!

Minh Quoc 79

Xe buýt
Các bác xuống tàu đất ven ven lúc đỉnh sóng tháng 3, tháng 4/2024 để quay về với bds nội đô, bds dòng tiền kể cũng nhàn. Nội đô thì thuyền cứ tự trôi chứ không cần đẩy, đặc biệt khi chính sách thuế bds thì thiệt hại nhất là bds không tạo ra dòng tiền...

Lại đến lượt các bác ôm đẩy thuyền
Nhưng mà ngoại ô đẩy được 1 thì nội đô phải lên 5
HN thì cứ bds cột số 0 toả ra là cứ giảm dần

Thanhvuóng71

Xì hơi lốp
Lại đến lượt các bác ôm đẩy thuyền
Nhưng mà ngoại ô đẩy được 1 thì nội đô phải lên 5
HN thì cứ bds cột số 0 toả ra là cứ giảm dần
Là sao hả cụ ? Đất ven tăng 1 giá thì nội đô tăng 5 giá? Sao ngược đời vậy nhỉ ?

Minh Quoc 79

Xe buýt
Là sao hả cụ ? Đất ven tăng 1 giá thì nội đô tăng 5 giá? Sao ngược đời vậy nhỉ ?
Đơn giản mà
Nội đô thì đã định hình sẵn các cơ quan đầu não, các Bộ Ban Ngành, bệnh viện, trường học, đại sứ quán, cơ quan ngoại giao,...
Ngoại ô thì phát triển xu hướng về công nghiệp và nông nghiệp là chính.
Khu vực tập trung cao thì đương nhiên cầu sẽ nhiều hơn cung - nguyên nhân chính của giá cả bds tăng cao

Ngoại trừ, ngoại trừ thủ đô chuyển sang một khu vực mới do quá tải, giống như một số nước đã thực hiện

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xì hơi lốp
Đơn giản mà
Nội đô thì đã định hình sẵn các cơ quan đầu não, các Bộ Ban Ngành, bệnh viện, trường học, đại sứ quán, cơ quan ngoại giao,...
Ngoại ô thì phát triển xu hướng về công nghiệp và nông nghiệp là chính.
Khu vực tập trung cao thì đương nhiên cầu sẽ nhiều hơn cung - nguyên nhân chính của giá cả bds tăng cao.
Ngoại trừ, ngoại trừ thủ đô chuyển sang một khu vực mới do quá tải, giống như một số nước đã thực hiện
Cụ đang nói là dựa trên cơ sở thực tế hay lý thuyết nào vậy. Với hiện tại giá cả nội đô tăng 5 thì vùng ven chỉ tăng 1 ( tốc độ tăng giá của nội đô sẽ gấp 5 lần so với vùng ven - ngoại ô) - Cụ có thể cho ví dụ cụ thể được k ?

Minh Quoc 79

Xe buýt
Cụ đang nói là dựa trên cơ sở thực tế hay lý thuyết nào vậy. Với hiện tại giá cả nội đô tăng 5 thì vùng ven chỉ tăng 1 ( tốc độ tăng giá của nội đô sẽ gấp 5 lần so với vùng ven - ngoại ô) - Cụ có thể cho ví dụ cụ thể được k ?
Úi, ví von thôi mà cụ
Câu chuyện bđs
Muốn bđs tăng giá thì cứ phải đặt câu hỏi là vì sao khu vực đó tăng giá, vì sao dân cư lại tập trung đến đó, mức độ có thể chi trả của dân cư khu vực đó,... Và tất nhiên, cung thế nào, chẳng hạn đất đai còn bạt ngàn ra thì cũng cứ còn từ từ

Vấn đề quyết định nhất với đất vùng ven chính là chính sách quản lý đất đai sắp tới, trong đó có ẩn số là các loại thuế luỹ tiến, thuế chuyển nhượng,... Vì hầu hết, theo phong cách cũ - đều laf các khoản đầu tư chờ tăng giá chứ không có nhu cầu ở/và không ở

Chỉnh sửa cuối:

muabenem123

Xe lăn
Em vừa bán gần trăm m2 mặt ngõ oto tránh để về Vin 2. Và cảm giác của em bây giờ thấy hụt hẫng, chẳng biết em còn cơ hội mua nhà đất HN nữa không. Thế nên em mới bảo lại về cái máng lợn. Giờ cầm tiền mặt cũng không thấy vui chút nào cả. Hy vọng những điều cụ phân tích sẽ trở thành hiện thực để em không thấy hối tiếc 😁
Vin2 nó là HY mà cụ. 2+3 vài chục ngàn căn. 10 năm nữa cũng chưa chắc về ở hết đc ấy cụ ạ. :(. Cơ mà nếu cụ vừa mua Vin2 thì cá nhân e nghĩ cũng ko chết đc. Giá cũng gần về vùng mua phù hợp r. :)

LongNguyễn8x

Xe tăng
Thớt này sắp đổi tên thành Hội Các Nhà Đầu Tư Đu Đỉnh Vì Tin Lời Cò Vạc
Tầm này mà đi khịa các cụ cầm tiền như cụ thì em thấy thất đức quá chứ bọn em vào hàng sớm giờ rung đùi mỏi hết cả chân rồi. Nói chứ cụ đừng buồn, giờ cụ khịa bọn em thì ok thôi chứ bọn e mà khịa cụ là hằng hà sa số các cụ vào giảng giáo dục công dân với bọn em ngay nên cụ cứ thoải mái đi, vì tiền là của mình và cuộc chơi là của mình, thế thôi :)

muabenem123

Xe lăn
Thớt này sắp đổi tên thành Hội Các Nhà Đầu Tư Đu Đỉnh Vì Tin Lời Cò Vạc
Kk. Nhiều ông đu đỉnh quá. :)).
Chém gió vs cụ tí chứ thông báo qua vs cụ. Khoảng tháng 6-7 là nhiều chi nhánh của các bank đủ chỉ tiêu tín dụng đến cuối năm rồi đó. ;)).
Và e nhấn mạnh, gần 1 năm qua là thời điểm kinh tế khó khăn, VÙNG lãi suất thấp. Đây là thời điểm cực kỳ thuận lợi cho các tay to, tổ chức, cá nhân có dòng tiền tốt, có tích lũy. Họ tận dụng vay sxkd và mua bds. Cụ ko nghe nhầm đâu: vẫn là bds cứu tín dụng. :))
Qua thời điểm này, người giàu sẽ lại giàu hơn. :)
Minh chứng cụ thể: cụ thử bỏ khoảng 1 tuần ra lượn khắp 1 vòng HN, từ nội đô đến ven đô. Nội đô đặc biệt là các toà chung cư mini đc mua bán và xây cực kỳ nhiều (cái này rất nhiều tay to lấy tín dụng làm đòn bẩy, loại này thường vững vì chưa bán đc cũng có dòng tiền cho thuê). Ven đô rất nhiều nhà DÂN SINH đc xây dựng.
Kinh tế khó khăn nhưng đảm bảo nhìn vào tần suất và số lượng xây dựng ở HN thì các cụ cũng giật mình đấy. ;)). Tất cả những j e trao đổi đều là thực tế, các cụ cứ đi thực tế thoải mái,sai lên đây chửi e. E nhận. ;))

Suri15

Xe Cứu Trợ
Vin2 nó là HY mà cụ. 2+3 vài chục ngàn căn. 10 năm nữa cũng chưa chắc về ở hết đc ấy cụ ạ. :(. Cơ mà nếu cụ vừa mua Vin2 thì cá nhân e nghĩ cũng ko chết đc. Giá cũng gần về vùng mua phù hợp r. :)
Vâng, em bán đất ở HN để về quê nên mới thấy hụt hẫng đấy ạ

Suri15

Xe Cứu Trợ
Haha, em lại cố gắng làm mảnh đất phố giắt lưng rồi

eterniti

Xì hơi lốp

eterniti

Xì hơi lốp
Tầm này mà đi khịa các cụ cầm tiền như cụ thì em thấy thất đức quá chứ bọn em vào hàng sớm giờ rung đùi mỏi hết cả chân rồi. Nói chứ cụ đừng buồn, giờ cụ khịa bọn em thì ok thôi chứ bọn e mà khịa cụ là hằng hà sa số các cụ vào giảng giáo dục công dân với bọn em ngay nên cụ cứ thoải mái đi, vì tiền là của mình và cuộc chơi là của mình, thế thôi :)
Tầm này người ta lùa rồng phượng không cần lùa gà cụ a

thuyhtt

Xe tăng