[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

Cụ muabenem có nghĩ sau khi Dòng tiền chảy vào chứng khoán thì sẽ tiếp tục chảy vào bất động sản không. Liệu tháng 11,12 năm nay có 1 cơn sốt nhẹ nhà ngõ nội đô không ạ
Bác mót xả hàng đến thế rồi cơ à? Cố nhịn thêm chút nữa đi ;))

BìnhMinh89

Xe tăng
Dân giờ biết hơn nhiều các bác ạ, không còn cái thời kỹ thuật thì chỉ biết cờ lê mỏ lết còn kinh tế thì mới biết đến tỷ giá rồi vàng usd với đầu toi... Giờ tiếp cận thông tin nhanh chóng chứ phải cái thời truyền miệng đâu, ah nhân tiện tỉ giá usd nó lại nhảy múa rồi các bác ạ, không biết cuối năm nay ls nó lại phi lên cho ngăng bằng với năm ngoái không các bác nhỉ :D

ruou_nep_17

Xe tải
Đang vẫn dò tiếp đáy ở đâu nên tiềm năng vào hàng phải rơi vào thời điểm cuối Quý II/2024 là sớm khi hàng tồn kho của các nhà sản xuất bds vẫn chất cao như núi

cadan

Xe container
Em copy
ý bác nay hay hay

Thuần Khánh
Bản chất vấn đề Bây giờ tôi thấy như sau:

1) Những nhà đầu tư chuyên mua bất động sản hiện họ thấy rủi ro về thị trường nên họ không mua dẫn tới tính thành khoản kém...

2) Với những người có nhu cầu thực thì họ không đủ tiềm lực tài chính để mua với những bất động sản hiện hữu trên thị trường

3) Cộng hưởng với tình hình kinh tế chung công việc khó khăn thu nhập giảm dẫn đến hiệu ứng domino thu nhập của toàn ngành kinh tế giảm

4) Hành vi tiêu dùng và hành vi kinh tế đã bị tác động thay đổi mạnh mẽ sau ba năm dịch ... Hiện tại vẫn chưa lấy lại được điểm cân bằng
....

Hiện tại đang nằm ở giữa chu kỳ kép tức là chúng ta cần phải hai đến ba năm nữa May ra mới quay lại được....

Vậy nên tôi mong bà con hãy tỉnh táo trong việc sử dụng những đồng tiền vốn đang có của mình

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Em copy
ý bác nay hay hay

Thuần Khánh
Bản chất vấn đề Bây giờ tôi thấy như sau:

1) Những nhà đầu tư chuyên mua bất động sản hiện họ thấy rủi ro về thị trường nên họ không mua dẫn tới tính thành khoản kém...

2) Với những người có nhu cầu thực thì họ không đủ tiềm lực tài chính để mua với những bất động sản hiện hữu trên thị trường

3) Cộng hưởng với tình hình kinh tế chung công việc khó khăn thu nhập giảm dẫn đến hiệu ứng domino thu nhập của toàn ngành kinh tế giảm

4) Hành vi tiêu dùng và hành vi kinh tế đã bị tác động thay đổi mạnh mẽ sau ba năm dịch ... Hiện tại vẫn chưa lấy lại được điểm cân bằng
....

Hiện tại đang nằm ở giữa chu kỳ kép tức là chúng ta cần phải hai đến ba năm nữa May ra mới quay lại được....

Vậy nên tôi mong bà con hãy tỉnh táo trong việc sử dụng những đồng tiền vốn đang có của mình
tiền mình thì luôn phải tỉnh táo tránh mất cơ hội cũng như mất ...tiền

doanquangpham

Xe tải
tiền mình thì luôn phải tỉnh táo tránh mất cơ hội cũng như mất ...tiền
Tỉnh táo thì chuẩn rồi, tiền của mình chẳng nhẽ không tỉnh táo lại tin vào mấy ông ngáo trên cõi OFF này.

Các cụ cứ phân tích, nhận định chứ nếu số đông hay nhận định theo lý thuyết đều đúng thì thiên hạ giàu hết cả rồi sao.

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Tỉnh táo thì chuẩn rồi, tiền của mình chẳng nhẽ không tỉnh táo lại tin vào mấy ông ngáo trên cõi OFF này.

Các cụ cứ phân tích, nhận định chứ nếu số đông hay nhận định theo lý thuyết đều đúng thì thiên hạ giàu hết cả rồi sao.
trên này cũng có nhiều thông tin để ra QD đấy cụ, tất nhiên chả có gì free cả

doanquangpham

Xe tải
trên này cũng có nhiều thông tin để ra QD đấy cụ, tất nhiên chả có gì free cả
Cháu thầy một vài cụ nhận tư vấn đầu tư, chứ không rõ thực hư như nào. Lên đây chém gió vui vui với các cụ mà thấy nhiều cụ hô hào tăng với sập loạn cả lên. Cõi OFF này thì sở hữu bao đất đâu mà hô hào inh ỏi :))

thansam

[Tịch thu bằng lái]

Savills cho biết hiện tăng trưởng giá nhà cao hơn hai lần thu nhập trung bình của người dân Hà Nội. Với diễn biến đó chuyên gia của đơn vị này lo ngại việc sở hữu nhà của người Thủ đô có nguy cơ lâu hơn nếu khoảng cách này tiếp tục được nới rộng.

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thầy một vài cụ nhận tư vấn đầu tư, chứ không rõ thực hư như nào. Lên đây chém gió vui vui với các cụ mà thấy nhiều cụ hô hào tăng với sập loạn cả lên. Cõi OFF này thì sở hữu bao đất đâu mà hô hào inh ỏi :))
có ai hô tăng đâu cụ, thực tế nó thế

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Đang vẫn dò tiếp đáy ở đâu nên tiềm năng vào hàng phải rơi vào thời điểm cuối Quý II/2024 là sớm khi hàng tồn kho của các nhà sản xuất bds vẫn chất cao như núi

Cái này e nói ko biết bn lần trên này r. :)). Là phải lựa phân khúc. Mấy ô nhà báo viết thì kinh rồi.
Cũng là đất nền nhưng lại có nhiều loại: đất nền Long Thành, Đồng Nai,...là kiểu đất rừng, nông nghiệp chia lô ra bán. Thời kỳ đỉnh cuối 2021 giá nó phải x5x6 từ đấy. Mà mua bán như mớ rau. Hình ảnh trên mạng có mấy ô ngồi vỉa hè bán sổ đỏ đó. :D. Loại khác là 1 nửa thổ cư, 1 nửa nông nghiệp. Về cơ bản lâu dài phải chuyển đổi, ko thì cũng ko kê cao gối đc. Loại nữa là loại full thổ cư. ...
Lúc nào e cũng ủng hộ các cụ múc tẹt loại full thổ cư đi. Còn động vào mấy loại đất nông nghiệp, đất rừng kiểu như Long Thành, Ba Vì, Lương Sơn...là cũng mệt đấy. Có thể chưa đến lúc mệt thôi. Còn full thổ cư e thấy vẫn sống ổn. :D. Nên dò đáy hay ko cũng phải lựa là mò :))

muabenem123

Xe lăn
Cụ muabenem có nghĩ sau khi Dòng tiền chảy vào chứng khoán thì sẽ tiếp tục chảy vào bất động sản không. Liệu tháng 11,12 năm nay có 1 cơn sốt nhẹ nhà ngõ nội đô không ạ
Bây h thì khó sốt lắm cụ ạ. :)). Nhưng chắc chắn sẽ bất ngờ vào cuối năm đấy. Từ quý 3 bắt đầu đầu tháng 7 e đã thấy bất ngờ r. ;))

Thanhvuóng71

Xe điện
Bây h thì khó sốt lắm cụ ạ. :)). Nhưng chắc chắn sẽ bất ngờ vào cuối năm đấy. Từ quý 3 bắt đầu đầu tháng 7 e đã thấy bất ngờ r. ;))
Cụ cho hỏi . Nếu mặt bằng giá bds mà xuống giá ( khoảng 30% so với hiện tại ) thì có ảnh hưởng tới tỷ lệ nợ xấu của bank không .

chemvovan

Xe buýt
Hôm qua e có cmt đây ạ. :). Tất cả những j e cmt đều có căn cứ từ trc nhưng tế nhị ko đc bô bô lên vs các cụ. :)). Cụ nào đang vay mua nhà gồng lãi bên bank cp 13-14%, có thể đảo về big4 10.5% nhé. :).
Thời gian đầu có thể chưa thông nhưng có luật rồi thì dần sẽ thiên biến vạn hoá. :))
Đợt rồi mình cũng đảo nợ từ 1 bank Tư nhân sang bank Big4, lãi suất dài hạn cũng giảm đc gần 5% so với ông bank Tư nhân kia.
Cơ mà vẫn phải gom tiền để lấy sổ ra, rồi mới ném vào bank Big4 được.

Chả biết cái thông tư 06 mới này, quy trình đảo nợ ra sao, chứ như kiểu cũ thì cũng nhiêu khê lắm.

1. Đi vay tạm người thân bạn bè để lấy sổ ra
2. Làm thủ tục ở VP ĐKĐĐ để xóa thế chấp
3. Thế chấp ở bank mới
4. Bank họ đi đăng ký thế chấp trên sổ, xong thì mới giải ngân
5. Lấy tiền trả lại khoản vay người thân bạn bè

Loanh quanh cũng phải mất 2, 3 tuần.

muabenem123

Xe lăn
Cụ cho hỏi . Nếu mặt bằng giá bds mà xuống giá ( khoảng 30% so với hiện tại ) thì có ảnh hưởng tới tỷ lệ nợ xấu của bank không .
Kk. Cụ hỏi hay lắm.6T-12T các bank định giá lại ts. Máy móc, ô tô, chung cư....chắc chắn phải điều chỉnh giảm (vì có khấu hao). Riêng chung cư 2-3 năm nay đc giữ nguyên giá trị và mặt bằng giá bds chung tăng. Còn bds thổ cư thì thường vẫn giữ nguyên giá trị. Đặc biệt các bds ở các tp lớn. Còn bds tỉnh thì khả năng cao phải điều chỉnh giảm.
Về nợ xấu thì nó liên quan đến tài chính, khả năng trả nợ của KH. Nếu KH tài chính tốt thì giá bds (tsdb) vẫn ưu tiên đc giữ nguyên. Còn các KH tài chính yêú đi thì các bank sẽ định giá lại ts theo thị trường (thấp đi), từ đó đưa ra lộ trình giảm dư nợ đối với KH. Nhìn chung giá bds mà dẫn đến nợ xấu thì liên quan nhiều đến các cty kinh doanh bds cụ ạ. Còn các cty sản xuất, thương mại thì ko. Các cty này trong thời gian khó khăn nhất như quý 2 vừa rồi, dù ko có lãi nhưng họ vẫn có dòng tiền, vẫn vay đảo đi đảo lại. Phía ngân hàng sẽ đánh giá cao và ưu tiên giảm lãi suất ngay khi đc phép. Thường là như vậy. :). Nợ xấu của bank có dự báo trc rồi, cơ bản bộ đệm, ở đây là độ bao phủ nợ xấu lớn nên ko lo cụ ạ. :))

muabenem123

Xe lăn
Đợt rồi mình cũng đảo nợ từ 1 bank Tư nhân sang bank Big4, lãi suất dài hạn cũng giảm đc gần 5% so với ông bank Tư nhân kia.
Cơ mà vẫn phải gom tiền để lấy sổ ra, rồi mới ném vào bank Big4 được.

Chả biết cái thông tư 06 mới này, quy trình đảo nợ ra sao, chứ như kiểu cũ thì cũng nhiêu khê lắm.

1. Đi vay tạm người thân bạn bè để lấy sổ ra
2. Làm thủ tục ở VP ĐKĐĐ để xóa thế chấp
3. Thế chấp ở bank mới
4. Bank họ đi đăng ký thế chấp trên sổ, xong thì mới giải ngân
5. Lấy tiền trả lại khoản vay người thân bạn bè

Loanh quanh cũng phải mất 2, 3 tuần.
Vẫn thế thôi cụ ạ. Kiểu j thì sang big4 đầu tiên cũng phải cầm sổ đỏ của các cụ đã. Cụ vay bên big4 vẫn phải sử dụng các dịch vụ đa dạng bên này. Tuy nhiên khi cụ đã có lịch sử vay tốt, từ 6T-12T trở lên. Khi họ đưa ra các yêu cầu mua bảo hiểm, hay các dv khác, cụ cũng nên tự tin deal lại bank giảm 0.1-0.5% lãi suất. :)

muabenem123

Xe lăn
Dân giờ biết hơn nhiều các bác ạ, không còn cái thời kỹ thuật thì chỉ biết cờ lê mỏ lết còn kinh tế thì mới biết đến tỷ giá rồi vàng usd với đầu toi... Giờ tiếp cận thông tin nhanh chóng chứ phải cái thời truyền miệng đâu, ah nhân tiện tỉ giá usd nó lại nhảy múa rồi các bác ạ, không biết cuối năm nay ls nó lại phi lên cho ngăng bằng với năm ngoái không các bác nhỉ :D
Cụ rảnh thì ra các bank cp hỏi xem có phải ls vừa giảm tiếp 1 đợt từ 1/8/2023. Hơn nhau ở cái đầu thực tế và hành động chứ ko phải bê nguyên chỗ khác về mà cái....rỗng tuếch cụ nhé. :)

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cụ rảnh thì ra các bank cp hỏi xem có phải ls vừa giảm tiếp 1 đợt từ 1/8/2023. Hơn nhau ở cái đầu thực tế và hành động chứ ko phải bê nguyên chỗ khác về mà cái....rỗng tuếch cụ nhé. :)
Thế mới bảo cần phải tư duy cụ, giờ bank đẩy lãi suất cao xong lại không cho vay được thì ứ dòng tiền khiến bank chết trước chứ có hay gì đâu. Nhiều cụ cứ nghĩ nếu giờ gửi tiết kiệm được thêm vài % như năm ngoái là mừng mà bản chất ngân hàng là đi kinh doanh tiền có vấn đề là cả nền kinh tế mệt nên mới phải điều tiết giảm lãi xuống

thansam

[Tịch thu bằng lái]
ô này mà cụ vẫn trả lời à ))