[Funland] TI swimming - Bơi kiểu này khổ vì gái theo học

ToanThangLong

Xe tăng
Tuyệt vời.
Em bơi thì nó cũng đi, nhưng chân cứ đập nước ầm ầm.
Trước có học bơi đâu, ông anh quảng xuống nước uống nước mãi tự nhiên nổi lên thế là bơi được thôi nhưng chẳng có kỹ thuật nào cả.

Tay quạt nước khỏe, chân vẩy nhẹ nhưng đúng nhịp, đẹp cụ nhỉ? Hôm nào cháu phải tập mới được, ra Linh Đàm toàn húc nhau thôi, bơi thế này không được.

vutamhoan

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi là khi thở thì thở theo nhịp quạt tay hay cứ thở đều đều ạ?
Thở đều ra ở dưới nước, ngay trước khi nghiêng đầu lên lấy không khí thì thở mạnh cho ra nhiều không khí (để hít vào được nhanh). Sau một thời gian luyện tập & vài lần sặc nước do lỡ nhịp thì sẽ xuất hiện phản xạ nếu miệng chưa lên khỏi mặt nước thì dù mở miệng ra cũng không hít vào :D

E bơi ếch phải hai lần đạp chân mới ngoi lên thở đc , có phải do lực đạp chân còn yếu nên k đưa đc đầu nổi lên thở k ạ các cụ ?:)
Chân đạp để đẩy người đi về phía trước, không phải đẩy người lên khỏi mặt nước. Tay khua mới làm đầu nổi lên, mợ bị lỗi ấy thì thường do 2 vấn đề sau (suy ra từ gấu nhà cháu):
- Tay không khỏa nước theo chiều thẳng đứng (sinh ra lực nâng đầu lên) mà lại chủ yếu khỏa nước về phía sau (sinh ra lực tiến lên). Mợ khoa tay giống như hình trái tim thẳng đứng trong nước sẽ ok
- Người còn cứng, khi khoa tay mông lại nổi lên dẫn tới mất lực nổi lên. Bởi lực nâng lên nó chỉ có hữu hạn, nếu cái mông mợ cũng đòi ngoi lên thì ắt là đầu phải chìm xuống bù lại :))

P/S: Sau 2 tuần tiếp tục chăm chỉ luyện tập, cháu đã giảm còn 15 sải tay (tức 14 entry catch) cho bể 25m. Tuy nhiên lại không thở được bên trái do người thấm nhuần tư tưởng immersion dẫn tới tay trái yếu hơn tay phải nên khi quạt nước không sinh đủ lực nâng để thò m.õm lên thở :D - nước cứ lập lờ ở mặt nhưng nhờ phản xạ nên không bị sặc he he he

lyhoa75

Xe điện
Nhà cháu cũng biết bơi kiểu chó lai ếch từ lâu lắm rồi,F1 nhà cháu bẩu thế ( chân tay thì như ếch còn ngóc cổ lên như chóa ạ ) :)) khỏe thì được 40 cái khoát tay không thì chỉ 25 cái là mỏi cố không bơi được nữa. Mới đây nhà cháu được mụ Jingyongle boa cho cháu cái kính bơi hịn nên cháu đã biết thở khi ngụp ở dưới nước rồi ạ, cháu làm 2 vòng bể lun. Cháu công nhận Hàn Quốc với Nhật nó sản xuất ra cái kính bơi tốt ghê,ăn đứt bọn khựa đểu. Các cụ mợ đi bơi nên sắm cái kính bơi hịn,đeo vào xuống nước thấy tự tin và đảm bảo cho mắt được vệ sinh không bị đỏ lòm như mắt cá chày í. :x

mango

Xe tăng
Em hiện nay cũng đã thở đc bên trái, phải dù phải thấy thuận hơn. Cụ có thể áp dụng bài tập nhỏ là tập bơi bằng 1 tay theo chiều bể.
Trc em cũng ko thở đc bên trái. Nhưng sau khi tập bài tập nhỏ: chiều đi chỉ quạt tay phải, chiều về chỉ quạt tay trái thì thấy ổn hơn nhiều.

Hiện nay, sau khi tham khảo các clip của cụ giới thiệu, em cũng đã giảm xuống còn 16-18 sải tay cho 1 chiều bể 25m. Trc là 30 sải.
Khi nào kéo lực tay mạnh hơn, thì đc 15 sải. Chân thì vẫn chưa tập đc kiểu 2 beat.

Cảm ơn cụ và hy vọng chia sẻ đc nhiều thông tin với cụ sau này.

P/S: Sau 2 tuần tiếp tục chăm chỉ luyện tập, cháu đã giảm còn 15 sải tay (tức 14 entry catch) cho bể 25m. Tuy nhiên lại không thở được bên trái do người thấm nhuần tư tưởng immersion dẫn tới tay trái yếu hơn tay phải nên khi quạt nước không sinh đủ lực nâng để thò m.õm lên thở :D - nước cứ lập lờ ở mặt nhưng nhờ phản xạ nên không bị sặc he he he

vutamhoan

Xe tăng
Trước đây 2 tuần cháu thở cả 2 bên ngon nghẻ, nhưng bơi không nhẹ nhàng như bây giờ.

Cụ mà đập chân nhiều hơn 2 thì vẫn là ăn gian, chưa đúng tư tưởng TI đâu đấy :)). Cháu bơi ở bể cứ bị mấy thèng trông bể ra hò hét "đập chân ác vào nó mới đẹp chứ anh kéo lê cái chân như chết trôi ấy" :P

mango

Xe tăng
Vâng, em cũng biết là đang ăn gian. Nhưng khổ nỗi mới tập đc ít hôm, chưa chuẩn chỉ.
Hy vọng thêm tg nữa thì chuẩn cả tay và chân.

Tạm thời bớt đc số quạt tay và tư thế ổn là tạm qua vòng đầu rồi cụ.

hungnn.vn

Xe buýt
Cuối tuần trước cháu vừa đi biển và cũng đã học bơi bơi dc khoảng 5-10m nhưng mất sức ghê lắm vì tay chân khua loạn xạ. Phải học hỏi bí quyết của các cụ mới dc :D

cptu176

Xe điện
Ô,cụ nói em chém gió thì chắc cụ ko thường xuyên đi bơi ,và chắc bơi ếch ko giỏi ?
Nếu ai hay đi bơi thì bơi ếch 1000m trong 1 buổi bơi là chuyện rất bình thường.
Còn bơi sải 50m mệt là bởi vì ko được học bơi bài bản,toàn là tự học bơi rồi hoàn chỉnh dần. Mà bơi sải chắc chưa đúng kỹ thuật nên rất mỏi,bơi sải liên tục 50m ko đúng kỹ thuật oải là chuyện cũng rât bình thường
Cụ đừng có chụp mũ bảo em chém gió.
Cụ vào bể bơi khu liên hợp thể thao quốc gia Mỹ đình,bể trong nhà. Em thường bơi trong đấy,chỉ có năm nay bận nhiều việc nên từ đầu hè chưa bơi lần nào.
Cụ mà bơi ếch chuẩn theo đúng kỹ thuật mà được 1km liên tục em cũng phục cụ đấy... Em bíet bơi từ năm học lớp 3, đã có thời gian được tuyển vào năng khiếu bơi nhưng gia đình ko cho đi, hè nào cũng tập ké với tuyển cấp tỉnh, năm nay trên 4 sọi, bơi các kiểu như mẫu luôn, thế mà em chơi liền mạch 1km là cũng lè lưỡi ra. Bái phục cụ :)) bơi ếch đúng động tác, kỹ thuật ko phải dẽ đâu cụ nhé...

Chỉnh sửa cuối:

4banhxequay

Xe điện
Cụ mà bơi ếch chuẩn theo đúng kỹ thuật mà được 1km liên tục em cũng phục cụ đấy... Em bíet bơi từ năm học lớp 3, đã có thời gian được tuyển vào năng khiếu bơi nhưng gia đình ko cho đi, hè nào cũng tập ké với tuyển cấp tỉnh, năm nay trên 4 sọi, bơi các kiểu như mẫu luôn, thế mà em chơi liền mạch 1km là cũng lè lưỡi ra. Bái phục cụ :)) bơi ếch đúng động tác, kỹ thuật ko phải dẽ đâu cụ nhé...
Đồng ý với cụ. Bơi ếch đúng kiểu (bơi thi đấu) nhanh mệt chứ ko đơn giản, còn bơi ếch kiểu thư giãn thì cháu bơi liền ko dừng 2000m ko mệt hơn so với lướt OF với các cụ :). Bình thường những người bơi sải bao h cũng bơi nhanh và vượt người bơi ếch. Cháu bơi ếch kiểu thi đấu toàn vượt người bơi sải. Chỉ sợ là chân đạp nhanh và mạnh quá người ta ko tránh kịp ăn đạp vào mẹt

Chỉnh sửa cuối:

vutamhoan

Xe tăng
Đồng ý với cụ. Bơi ếch đúng kiểu (bơi thi đấu) nhanh mệt chứ ko đơn giản, còn bơi ếch kiểu thư giãn thì cháu bơi liền ko dừng 2000m ko mệt hơn so với lướt OF với các cụ :). Bình thường những người bơi sải bao h cũng bơi nhanh và vượt người bơi ếch. Cháu bơi ếch kiểu thi đấu toàn vượt người bơi sải. Chỉ sợ là chân đạp nhanh và mạnh quá người ta ko tránh kịp ăn đạp vào mẹt
Cụ lại so với người không cùng trình độ rồi. Trừ amateur ra thì bơi ếch nhanh hơn (do chóng biết bơi và đơn giản hơn) còn nếu đã tới tầm kha khá - tức kỹ thuật đạt tới 8 phần so với chuẩn thì cháu tin bơi ếch không thể nhanh bằng bơi sải được.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy bơi rất nhẹ nhàng mà nhanh.

hebestia

Xe tải
Nhà cháu thấy nhiều cụ thảo luận về kỹ thuật trong khi bơi như tay, chân, thở. Nếu cụ nào có nhu cầu tìm hiểu sâu hơn về kỹ thuật bơi thì pm địa chỉ email, nhà cháu gửi cho "Giáo trình bơi lội" bài bản.

Giáo trình hơi dài, có hình minh họa, các cụ ngại đọc thì có thể bỏ qua những phần giải thích, lý luận này nọ, chỉ cần highlight những mục hướng dẫn chi tiết các động tác tay, chân, thở. Tập đúng kết quả sẽ khác nhiều đấy ạ

Jo9926

Xe điện
Trông thì nhẹ nhàng nhưng mỏi cánh tay ra phết đấy.

nhlinh

Xe máy
Chân thầy còn chẳng thèm đạp mấy. đẹp thật!

nongdanviet

Đi bộ
Vậy bơi ếch đúng kỹ thuật không bơi xa xa được hả bác. Hối sáng mới bơi xong 5000 mét ếch mất hết 2h10', còn bơi tốc độ 1000 mét ếch mất 25 phút. Không biết đã bơi đúng kỹ thuật chưa chứ khi bơi xong 5000 mét thì thấy bình thường, không có cảm giác mệt hay mỏi cơ gì cả.

ngocnb3

Xe tải
Công nhận anh ấy bơi chuẩn thật