[Funland] TI swimming - Bơi kiểu này khổ vì gái theo học

vuser1

Xe buýt
Em tập sải TI đc 1 tháng rồi. (Trước e chỉ biết bơi ếch, bơi sải không chuẩn và chỉ đc 20m là thở).
Tập 1 mình nên cũng hơi oải vì không biết mình sai đúng chỗ nào.
Nhưng về hiệu quả thì như sau:
Bơi ếch kiểu dưỡng sinh khoảng 17-18 nhịp 1 thân bể. Nếu bơi lấy tốc độ thì khoảng 21-22 nhịp. (Không đạp mạnh thành bể nhé). Đây là bể 50m trong công viên nước Royal City. (Thấy quảng cáo là bể chuẩn Olympic nên e đoán là 50m)
Bơi sải em đang tập nên bơi bên bể bé, khoảng 15-16m. Mất 9-10 sải.
Thở và chân tay chưa chuẩn nên bơi sải bên bể bé thì đỡ. Chứ sang bể 50m là chỉ bơi đc 2/3 bể bắt đầu chệch choạc, hết bể thở dốc luôn :D.
Nhà mình có cụ nào bơi trong RC không cho e theo học với.
E nghĩ là cụ thăng bằng chưa tốt, quạt tay chưa vào nước (có trường hợp 1 tay rất vào nhưng tay kia rất gượng, vì có tay thuận và ko thuận), dẫn tới sau mỗi nhịp hơi tốn sức, mỗi nhịp cứ hơi tốn sức 1 tí và cuối cùng là 2/3 bể là bị đuối

E nghĩ là cụ nên tập kĩ lại đống drills trong dvd của sư tổ rồi thực hành lại, trong quá trình thực hành thì tập trung 1 phần vào muscle memory và về nhà so sánh với mẫu bơi trong dvd (cái dvd này e xem có lẽ ngót nghét dc cả trăm lần :| )

Cụ làm sao mà cuối cùng mỗi nhịp nó nhẹ nhàng như 1 bước đi bộ của mình thì mới dc :D

Chúc cụ mau xuống núi :)

scoobydoo71

Xe tải
Cụ này bơi siêu thật ko mất sưc lại bơi đc nhanh! E tập bơi mãi mà ko kết hợp cái thở đc chân oánh tung bọt mà ng ko đi đc mấy.mà ngụp thì thôi rồi có vứt em ra giữa biển đông thì ko đủ độ sauu hay sao ý ngụp hoài vẫn hở cái lưng X_X

tetsu

Xe tăng
E nghĩ là cụ thăng bằng chưa tốt, quạt tay chưa vào nước (có trường hợp 1 tay rất vào nhưng tay kia rất gượng, vì có tay thuận và ko thuận), dẫn tới sau mỗi nhịp hơi tốn sức, mỗi nhịp cứ hơi tốn sức 1 tí và cuối cùng là 2/3 bể là bị đuối
Cảm ơn cụ :).

E nghĩ là cụ nên tập kĩ lại đống drills trong dvd của sư tổ rồi thực hành lại, trong quá trình thực hành thì tập trung 1 phần vào muscle memory và về nhà so sánh với mẫu bơi trong dvd (cái dvd này e xem có lẽ ngót nghét dc cả trăm lần :| )

Cụ làm sao mà cuối cùng mỗi nhịp nó nhẹ nhàng như 1 bước đi bộ của mình thì mới dc :D

Chúc cụ mau xuống núi :)
Em bơi bây h nếu so với cách đây 1 tháng thì cũng đã khá khả quan rồi đấy :D.
Theo oánh giá của mấy bạn cứu hộ thì đã bắt đầu lướt. Nhưng vẫn bị gượng tay, đặc biệt tay phải (thuận). Tay này như kiểu e bị tật ý, không rút tay cao lên đc.

Em tập theo TI nhưng mới chỉ là theo mấy cái clip trên youtube. Hôm nay mới đao theo link cụ chủ thớt. Nhưng nó là cái đuôi .iso gì đấy. Cụ chỉ e cách dùng mới, e mù tịt công nghệ :(

vuser1

Xe buýt
Em bơi bây h nếu so với cách đây 1 tháng thì cũng đã khá khả quan rồi đấy :D.
Theo oánh giá của mấy bạn cứu hộ thì đã bắt đầu lướt. Nhưng vẫn bị gượng tay, đặc biệt tay phải (thuận). Tay này như kiểu e bị tật ý, không rút tay cao lên đc.

Em tập theo TI nhưng mới chỉ là theo mấy cái clip trên youtube. Hôm nay mới đao theo link cụ chủ thớt. Nhưng nó là cái đuôi .iso gì đấy. Cụ chỉ e cách dùng mới, e mù tịt công nghệ :(
Nó là file ảnh của đĩa CD cụ ạ. Cụ down chương trình nào đó có thể mount dc file ảnh này rồi đọc nội dung bên trong như mình mount đĩa CD là đc, ví dụ PowerISO

humxam75

Xe điện
Em thì bị cái tật là ko lấy hơi được bên trái, ngửa sang trái lấy hơi toàn chìm nghỉm

tangatdi

Xe đạp
Tóm tắt PP TI cho Bơi sải:

TUYỆT ĐỐI THƯ GIÃN, THỰC HIỆN CÁC BÀI TẬP THẬT CHẬM RÃI.

YÊU CẦU: CÓ BIẾT “BƠI (là bơi bản năng-sai)” RỒI CŨNG VUI LÒNG NGHỈ ĐI. CHỊU KHÓ TẬP LẠI TỪ ĐẦU NHÉ:

1. Kỹ năng thở trong môi trường nước – NỀN TẢNG CỦA BƠI LỘI:

Hít vô bằng miệng, ưu tiên thở ra bằng mũi. Hít vô vừa đủ, thở ra cho hết.

Cách tập: Ở nhà lấy cái chậu, múc đầy nước. Mang kiếng bơi. Úp mặt chìm hoàn toàn trong nước. Không nhấc đầu mà nghiêng đầu ra 1 bên, vừa ló miệng ra ngoài không khí thì hít vô bằng miệng, quay gục mặt vô chậu trở lại, từ từ thở ra. Kiên nhẫn cho đến khi cảm thấy thuần thục. Nghiêng đầu đổi bên (thở luân phiên-bilateral) nếu cần.

Xuống bể bơi chỗ nông, đứng gập người xuống, tập tiếp tục cho đến khi cảm thấy thoải mái khi thực hiện. Mất khoảng 2 xuất bơi.

Coi chừng 10 – 20 lần mỗi Clip sau đây trước khi tập.
Bỏ ra ít nhất 2 xuất bơi tập theo từng clip của thầy nhé.
Nếu nghe được thì quá tốt, không nghe thì chỉ xem cũng hiểu mà.
Còn muốn cầu toàn thì kiếm Cụ, Mợ nào nghe được, mời nó ly trà đá, nó giúp cho nhé.

2. Tập cảm nhận Trạng thái Không trọng lực (SIÊU NHÂN LƯỚT NƯỚC):

https://www.youtube.com/watch?v=HIRZ059L104

3. Cách thức giảm thiểu sức cản của nước (Tập xoay người, phối hợp giữa đập chân và tay, kéo dãn dài người ra):

https://www.youtube.com/watch?v=3XyZPa1Cyw0

4. Kích hoạt việc tạo dáng Khí động học:

https://www.youtube.com/watch?v=paKL6CMaFeo

5. Học cách bơi bằng cả TOÀN CƠ THỂ:

https://www.youtube.com/watch?v=1P2Sdsx6Bo8

6. Tạo Con kênh đẩy toàn bộ năng lượng để đi tới (Tập Động tác tay, hết sức chậm rãi, thư giãn, không căng thẳng):

https://www.youtube.com/watch?v=8wJ6jtkd5hE

7. Chuyển sang Đập chân nhịp 2 (Không phí sức vô ích):

https://www.youtube.com/watch?v=PwpvBMfUoAs

8. Bonus Luyện tổng hợp lại- Chú ý cách luyện thở:

https://www.youtube.com/watch?v=DjUY2rFu2Mw

Nếu cần cù chịu khó, Bạn chỉ mất tối đa 2 tuần để bơi thuần thục (và có thể sẽ khổ vì gái hay giai theo đòi học)

Chỉnh sửa cuối:

TuyetKy

Xe máy
Cụ nèo download đc DVD rùi share cho Em với,e ko down được bằng link của topic này, e xin cám ơn và vodka ạ

Newnick

Xe buýt
Em tập sải TI đc 1 tháng rồi. (Trước e chỉ biết bơi ếch, bơi sải không chuẩn và chỉ đc 20m là thở).
Tập 1 mình nên cũng hơi oải vì không biết mình sai đúng chỗ nào.
Nhưng về hiệu quả thì như sau:
Bơi ếch kiểu dưỡng sinh khoảng 17-18 nhịp 1 thân bể. Nếu bơi lấy tốc độ thì khoảng 21-22 nhịp. (Không đạp mạnh thành bể nhé). Đây là bể 50m trong công viên nước Royal City. (Thấy quảng cáo là bể chuẩn Olympic nên e đoán là 50m)
Bơi sải em đang tập nên bơi bên bể bé, khoảng 15-16m. Mất 9-10 sải.
Thở và chân tay chưa chuẩn nên bơi sải bên bể bé thì đỡ. Chứ sang bể 50m là chỉ bơi đc 2/3 bể bắt đầu chệch choạc, hết bể thở dốc luôn :D.
Nhà mình có cụ nào bơi trong RC không cho e theo học với.
Cụ bơi ếch mà có 17-18 nhịp / 50 là khá lắm đấy. Bơi tốc độ của cụ là kiểu bơi thi đấu hay vẫn là bơi dưỡng sinh tốc độ cao. Nếu bơi kiểu thi đấu thì cụ đi thi đi

dp090x

Xe tăng
Kiểu này chỉ bơi 1 mình 1 bể thôi, bể bơi mùa này đặc người với người, bơi 1 met là đụng nhau rồi :D

avn

Xe điện
Bọn em hồi nhỏ làm gì có ai dạy bơi đâu, cứ tự ao hồ nhảy xuống là biết nổi lên hết, bơi thì chủ yếu là bơi chó và bơi sải (nhưng cũng cóc đúng kỹ thuật). Giờ ra biển bơi ngại thế, mặc dù nổi lềnh phềnh nhưng chả lẽ lại diễn bài bơi chó thì gái nó xa lánh hết.

Các cụ giúp em xem có cái site/movie nào dạy các kiểu bơi khác không, em tự luyện hè này xong để hè năm sau đi hút gái ở bãi biển với.

4banhxequay

Xe điện
Bọn em hồi nhỏ làm gì có ai dạy bơi đâu, cứ tự ao hồ nhảy xuống là biết nổi lên hết, bơi thì chủ yếu là bơi chó và bơi sải (nhưng cũng cóc đúng kỹ thuật). Giờ ra biển bơi ngại thế, mặc dù nổi lềnh phềnh nhưng chả lẽ lại diễn bài bơi chó thì gái nó xa lánh hết.

Các cụ giúp em xem có cái site/movie nào dạy các kiểu bơi khác không, em tự luyện hè này xong để hè năm sau đi hút gái ở bãi biển với.
Bơi biển khác bơi bể, ngoài biển cụ cứ bơi cho cho cháu. Còn muốn thu hút mọi ánh nhìn của gái thì cụ phải bơm bướm nhé

Cu Sâu

Đi bộ
cả một quá trình cụ ạ! Em bơi cũng nhanh nhưng chắc được 30 m hihi

tetsu

Xe tăng
Cụ bơi ếch mà có 17-18 nhịp / 50 là khá lắm đấy. Bơi tốc độ của cụ là kiểu bơi thi đấu hay vẫn là bơi dưỡng sinh tốc độ cao. Nếu bơi kiểu thi đấu thì cụ đi thi đi
Gọi là tốc độ hơn thôi chứ vẫn là dưỡng sinh cụ ạ :)). 40 rồi còn thi với thố cái giề :).

Dạo này e lại chuyển sang chỉ tập sải. Không hiểu thế nào nhưng gần đây bơi ếch toàn bị đau cơ đùi nên thôi

Newnick

Xe buýt
Gọi là tốc độ hơn thôi chứ vẫn là dưỡng sinh cụ ạ :)). 40 rồi còn thi với thố cái giề :).

Dạo này e lại chuyển sang chỉ tập sải. Không hiểu thế nào nhưng gần đây bơi ếch toàn bị đau cơ đùi nên thôi
Bơi ếch thường đau bắp chân do vạn cổ chân để đạp chứ cháu thấy ít khi đau đùi, chắc cụ dạng không phải vừa đúng không

chanthat123

Xì hơi lốp
Em bơi kém lắm các cụ ạ, được vài vòng quanh bể 50m là thở hồng hộc

3_banh

Xe điện
Kính bơi cận các cụ dùng loại nào thấy tốt ạ?