[Thảo luận] Tình huống nan giải-các bác rút kinh nghiệm

vtlam

Xe buýt
Cụ chủ quan quá. Mời cụ ly rượu tai qua nạn khỏi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Bino

Xe điện
Cái này có thể đúc kết thành kinh nghiệm về việc bị khóa xe mà chìa khóa nằm bên trong xe thì xử lý ntn, và phòng tránh như thế nào. Nhiều bác nói là có chìa secours, hay về nhà lấy chìa sơ cua, nhưng trường hợp khẩn cấp trường hợp của bác chủ thớt có F1 bên trong, thì phương án tốt nhất vẫn là đập cửa kính.

Còn xin hỏi các bác tình huống này. Giả sử các bác đi xa, do vô tình bỏ chìa khoá (cả chìa khóa sờ-cua nhé) trong xe rồi ra ngoài sập cửa vào. Nếu không muốn đập kính các bác làm thế nào. Và phòng tránh ntn đây. Hê hê, cái này làm được nhưng mạo hiểm nghe.

beto

Xe tải
Cái này có thể đúc kết thành kinh nghiệm về việc bị khóa xe mà chìa khóa nằm bên trong xe thì xử lý ntn, và phòng tránh như thế nào. Nhiều bác nói là có chìa secours, hay về nhà lấy chìa sơ cua, nhưng trường hợp khẩn cấp trường hợp của bác chủ thớt có F1 bên trong, thì phương án tốt nhất vẫn là đập cửa kính.

Còn xin hỏi các bác tình huống này. Giả sử các bác đi xa, do vô tình bỏ chìa khoá (cả chìa khóa sờ-cua nhé) trong xe rồi ra ngoài sập cửa vào. Nếu không muốn đập kính các bác làm thế nào. Và phòng tránh ntn đây. Hê hê, cái này làm được nhưng mạo hiểm nghe.
xe em thì có chế độ tự động mở khóa toàn bộ cửa khi tắt máy
=> trong trường hợp như của em có thể mở nắp capo và tháo điện ắc quy( em chưa thử nhưng có lẽ ngắt điện bằng chìa khóa với ngắt bằng ắc quy chắc cũng giốn nhau )
ngoài ra việc điều khiển công tắc khóa/mở cửa bằng điện chắc chắn phải qua 1 rơ le/cầu chì nào đó nên em nghĩ nếu đóng/mở bằng điều khiển được thì cũng có thể đóng ở ở hộp điện điều khiển dưới nắp capo của xe
Bác nào thạo về điện xe tư vấn giúp mọi người xem có cách nào mở trong trường hợp khẩn cấp mà không cần đập kính với

tiennam54

Xe tải
Em k bao giờ để trẻ e 1 mình trong xe cả

Tribute

Xe container
Vâng, một kinh nghiệm nhớ đời của cụ chủ và vô cùng quý báu với các kụ tài xế. Em kể câu chuyện có thật này cho các kụ rút thêm kinh nghiệm:

Bà chị em bên nước ngoài 1 lần quên đồ trên nhà, để thằng bé hơn 3 tuổi trong xe đang nổ máy đậu ngoài ngõ, chạy vào nhà lấy đồ. Nó tí toáy làm sao gạt được cần số (em đoán là để N chứ không để P) và hạ được phanh tay, xe từ từ chuyển bánh xuống dốc, trong khi bà chị em lấy đồ trên lầu 2 nhìn thấy hoảng quá nhảy thẳng từ lầu 2 xuống sân gãy cả chân mà vẫn cố đuổi theo cái xe (lúc đó không còn biết là gãy chân nữa mới kinh chứ), rất may là phía trước xe 1 đoạn có xe khác đỗ nên nó đâm nhẹ vào rồi dừng lại, đứa bé không sao. Nhưng phải đền cái xe kia, nằm viện vì cái chân gãy mất 1 tháng và bị Cảnh sát phạt nặng vị tội không trông giữ con cái tử tế, gây nguy hiểm cho trẻ em.

Ở mình còn nhiều mợ đi 2b tay ga để trẻ em đứng phía trước, rồi dừng đèn đỏ hoặc mua đồ cạnh đường, đã có nhiều trường hợp trẻ nhỏ nó táy máy vặn tay ga phát thế là cả mẹ lẫn con lao khỏi xe. Các cụ có Gấu hay chở con đi tay ga cũng nên nhắc nhở nhé.

Tribute

Xe container
Cụ cứ thủ chìa khóa phụ theo người, đề phòng cả trường hợp vô tình chốt cửa
Báo cáo các kụ là cũng phải xem tùy từng loại xe đấy, có những xe, khi đang nổ máy và chốt cửa thì không thể mở cửa từ phía ngoài đâu (có chìa khóa hẳn hoi cũng không mở được). Với con Tribute nhà em, em chưa thử chìa khóa cơ, nhưng xe đang nổ máy thì chìa điện không có tác dụng khóa hay mở cửa gì hết.

Pigwalk

Xe container
Hôm CN vừa rồi em đưa vợ đi chợ, 2 bố con đỗ xe bên đường và ngồi trong xe, kéo kính để máy nổ + điều hòa để chờ mẹ nó
Trong thời gian chờ đợi, sốt ruột cộng với thèm thuốc, em để con gái 2,5 tuổi ngồi lại trong xe và ra ngoài hút thuốc lá
hút thuốc lá xong quay vào xe thì ôi thôi, bên ngoài không mở được cửa nữa
con gái thì đang đứng ôm vô lăng quay qua quay lại, cả 4 cửa bị khóa, chìa khóa vẫn cắm ở ổ khóa( do trước đo em đã bấm khóa cửa, khóa kính để tránh con bé nó nghịch, chỉ mở cửa bên tài để ra ngoài thôi) hóa ra cháu nó nghịch chán ghế bên phụ rồi lại chuyển sang ghế bên tài và nghịch ngợm bấm nút sập toàn bộ cửa
lúc đó em không biết làm thế nào để mở cả, gọi thì cháu không nghe thấy, mà có nghe thấy thì cũng chẳng thể hướng dẫn bé 2,5 tuổi bấm nút mở cửa được
lúc đầu thì cháu không biết, sau đó thấy bố + mẹ cứ đứng ở ngoài với vẻ mặt lo lắng, chỉ trỏ thì bắt đầu hoảng và khóc lóc, càng lâu càng hoảng và khóc dữ
Phải mất 20 phút sau mới dụ được con bé bình tĩnh và chuyển sang ghế phụ, bên này ít nút bấm nên sau khi chỉ chỏ, kéo khóa, may quá con bé lại tự gạt được hạt khóa cửa ra được phù hú hồn#:-s
chút nữa thì phải đập vỡ kính chứ nhìn nó khóc quá sót cả ruột
sau việc này khuyến cáo các bác đi xe có con bé tránh rơi vào tình huống như của em
Đây là bài học nằm lòng đó các cụ ơi. Trong tình huống phải rời xe ntn, em toàn phải kéo kính xuống một chút. Con trẻ rất hiếu động, nhiều khi ko lường trước các tình huống xảy ra đâu.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
E cũng thi thoảng như cụ bỏ xe ra ngoài hút thuốc xe vẫn nổ máy cậy có chìa START/STOP . Nhưng có 1 lần để F1 trên xe khi chui vào giật mình chừa luôn thói đó. Lúc đó xe e vẫn nổ máy, cần số để N, không kéo phanh tay vì đỗ đường bằng. Khi chui vào thấy F1 đang nhoài người lên lấy hộp kẹo trong hộc, người đè lên cần số chỉ tí nữa là gạt về D........X_X Nghĩ đền giờ vẫn sợ vì phía trước là mấy mẹt đang bán rau trên đường