[Thảo luận] Tình huống nan giải-các bác rút kinh nghiệm

wavetau

Xe buýt
Cụ cứ thủ chìa khóa phụ theo người, đề phòng cả trường hợp vô tình chốt cửa
Em cũng như cụ. Làm cái chìa sơ cua đeo vào chùm chìa khoá nhà và luôn bên người. Nhiều trường hợp khó lường bất kể lúc nào cũng xảy ra.

hanguyen157

Xe máy
Bác ẩu quá bác ạ, ai lại để F1 ngồi trong xe một mình mà ra ngoài hút thuốc bao giờ. Cho em hỏi nhỏ là hôm đấy bác có bị Gấu oánh cho không.
Nhà em đi xe là
1. F1 phải ngồi car seat bất kể có không thích hay khóc lóc gì cũng phải ngồi.
2. Không bao giờ để F1 ngồi 1 mình trong xe.

Nhà bác ko sao là may rồi. Chính ra giải thưởng bình tĩnh điểm 10 về crisis management phải dành cho F1 nhà bác vì 2.5 tuổi mà trong tình huống hoảng loạn vẫn có thể tìm ra cách rút chốt cửa.

waa

Xe tải
Em hỏi tý , chìa khóa đang cắm ở ổ , xe đang nổ máy , tài xế ra ngoài thì không cách gì chốt cửa được , có bấm chốt trước thì khi đóng cửa nó cũng tự động bật lên ( trừ trường hợp con bé trong xe táy máy khóa nhầm chốt cửa thì chịu) ... hay là hệ thống khóa cửa của xe bác có khác các xe như xe em ?

bvhadelpiero

Xe lăn
May quá cụ nhỉ, thế này quá nguy hiểm... mừng cho CỤ đấy

mylove8110

Xì hơi lốp
ÔI em cũng vái cụ đấy, để xe nổ máy có gấu con ngồi trong xe mà cụ lại ra ngoài hút thuốc..nhỡ kịch, kịch vù rồi rầm thì hối hận lắm cụ ạ

beto

Xe tải
ÔI em cũng vái cụ đấy, để xe nổ máy có gấu con ngồi trong xe mà cụ lại ra ngoài hút thuốc..nhỡ kịch, kịch vù rồi rầm thì hối hận lắm cụ ạ
Ôi, bác thử đặt tình huống như vậy, bé con 2,5 tuổi có thể làm những gì!? theo em thì kể cả người lớn, chưa từng lái xe bao giờ thì ngay cả nhả phanh tay thôi cũng chẳng làm được chứ chưa nói gì đến đạp được côn, đồng thời giữ côn và vào số, nhả côn nhấn ga ....
Em ra ngoài hút thuốc nhưng là đứng ngay cửa xe bên tài, không dự trù được tình huống sập khóa từ bên trong nên em nghĩ chắc là các bác khác cũng như em thôi, cần phải cẩn thận tình huống khó xảy ra này
Em hỏi tý , chìa khóa đang cắm ở ổ , xe đang nổ máy , tài xế ra ngoài thì không cách gì chốt cửa được , có bấm chốt trước thì khi đóng cửa nó cũng tự động bật lên ( trừ trường hợp con bé trong xe táy máy khóa nhầm chốt cửa thì chịu) ... hay là hệ thống khóa cửa của xe bác có khác các xe như xe em ?
Bác ơi xe đang nổ máy và chạy với tốc độ ~30km/h là tự động khóa cửa rồi, chứ có phải là đang nổ máy là cửa phải mở ra đâu
Khiếp cụ liều quáb-)
Bác ẩu quá bác ạ, ai lại để F1 ngồi trong xe một mình mà ra ngoài hút thuốc bao giờ. Cho em hỏi nhỏ là hôm đấy bác có bị Gấu oánh cho không.
Nhà em đi xe là
1. F1 phải ngồi car seat bất kể có không thích hay khóc lóc gì cũng phải ngồi.
2. Không bao giờ để F1 ngồi 1 mình trong xe.

Nhà bác ko sao là may rồi. Chính ra giải thưởng bình tĩnh điểm 10 về crisis management phải dành cho F1 nhà bác vì 2.5 tuổi mà trong tình huống hoảng loạn vẫn có thể tìm ra cách rút chốt cửa.
TKS bác Em không bị gấu đánh đâu, may là xe em chốt cửa với lẫy mở cửa bên trong ngay gần nhau chứ kiểu lẫy rút chắc là em đi thay kính xe khác rồi
Cũng cám ơn các bác đã chia sẽ, chỉ may mắn cho xe em không phải thay kính thôi chứ tình huống này cũng không nguy hiểm gì đến F1.
Tất nhiên là không nên để F1 ngồi trong xe một mình, nhưng chắc chắn là không thể không bao giờ có tình huống này. nhiều khi cũng chỉ tranh thủ đóng cổng/cửa hoặc làm một việc gì đó khoảng 30s ~1 phút thôi mà cứ phải đưa F1 ra xe-đưa vào xe .
chính vì thế khuyến cáo các bác rút kinh nghiệm cho tình huống khó ngờ tới này

lolotica

Xe điện
theo các cụ thì nếu chở mỗi F1 cùng đi với mình (F1 ngồi baby car seat đằng sau) thì có nên vào cây xăng mua xăng không nhỉ? (tất nhiên là xăng gần hết nhưng không đến nỗi hết sạch).

X_FIVE

Xe điện
Dù sao cũng là một kinh nghiệm rất quý cho tất cả mọi người. Cẩn thận vẫn hơn ko thừa mà!

cathymeo

Xe buýt
Chúc mừng bác, nghiện ngập nó khổ thế đấy...e nhiều lúc vật cũng fai dừng xe hút thuốc..nghiện cái gì cũng khổ...

Michael Vu

Xe hơi
Em đi con Kia Buổi sáng cũng dính một phát. Hôm đấy đưa cháu nó đi học mẫu giáo, F1 nhà em hơn 3 tuổi. Ghé vào cửa hàng sữa mua mấy hộp sữa cho F1 ăn sáng, quên mất không tắt máy rút chía khóa. Hic, mua sữa xong quay lại thì ôi thôi, cửa cũng khóa mà con nhà mình vẫn ngồi im ở ghế phụ. Thấy mình không mở được cửa còn nhe răng ra cười. Một lúc sau cười chán quay ra khóc loạn lên. Bố đứng ngoài chỉ trỏ gào thét mãi khoảng 2 phút F1 mới bình tĩnh rút được cái chốt lên. Từ sau chừa luôn, không bao giờ để chìa khóa trong xe nữa. Lúc đấy cũng tí nữa em đập kính.

khanhsilk

Xe tải
Cụ ơi!
tùy từng dòng xe Cụ ạ. những xe cao cấp thì đúng như Cụ nói: khi vẫn cắm chìa trong ổ khóa thì không bao giờ chốt được cửa, kể cả bấm bằng điều khiển, còn những xe bình thường thì vẫn khóa được Cụ ạ

soc1202

Xe tải
Xe em điều khiển lắp thêm nên em tách ĐK và chìa khóa riêng. ĐK em luôn luôn đeo ở đỉa quần, có gì thò tay bấm phát là xong.
Trường hợp của cụ chủ em đã thấy có clip dậy cách mở cửa trong trường hợp này: Dùng 1 cái nêm gỗ nhỏ đóng vào mép cửa, đóng ở trên cùng chỗ giữa 2 cánh cửa sao cho cửa hở ra 1 lỗ nhỏ. Sau đó dùng 1 cái que hay 1 thanh sắt phi 6 luồn vào lỗ đấy chọc nút mở khóa. Em chưa thử nhưng thấy cũng đơn giản.
E tìm thấy nó đay rùi :))
http://ngoisao.net/News/Dan-choi/2010/07/3B9CF9D7/

Chỉnh sửa cuối:

LeTai1979

Xe cút kít
Kinh nghiệm quý báu, em là e lúc nào cũng đeo 1 chìa bên người để đề phòng.

B747

Xe tải
Tốt nhất bỏ thuốc lá. Mềnh cũng đang trong quá trình cai nghiện lần thứ n (:|

tuanzs

Xe container
F1 nhà em cứ lên xe là vần vô lăng, giật cần số... như bố vẫn hay làm nên em đề phòng lắm
Thanks cụ chủ đã cảnh báo

Godfather77

Xe điện
Có những sai lầm mà ta không bao giờ có cơ hội để sửa chữa. Với những f1 dưới 6T các cụ phải hết sức lưu ý, không nên để các cháu ngoài tầm mắt của mình. Hôm qua đọc bài có bà mẹ để con 4T ngủ trong nhà đi chợ làm bé rơi từ tầng 11 xuống không thể có từ nào hơi ngoài hai chữ : Ngu xuẩn

mai.thanh10

Xe container
Tốt nhất bỏ thuốc lá. Mềnh cũng đang trong quá trình cai nghiện lần thứ n (:|
Bá cáo với bác em hút 17 năm, bỏ có nhõn 1 lần được 4 năm rồi ạh, đến nay chưa hút lại. Em chả dám khẳng định có hút lại hay ko nữa, nhưng hiện tại thì ko thấy thèm.