[Funland] Thượng uý công an bế ngược cháu bé đuối nước chạy quanh sân, cứu sống thần kỳ

Trạng thái
Thớt đang đóng

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ko ai chỉ trích chú công an kia cả cụ ạ, mà chỉ nói cách cấp cứu đuối nước vác lên vai dốc ngược chạy kia là sai, là tăng nguy cơ tử vong, và khuyến cáo mọi người ko nên làm theo như vậy, còn tại sao sai thì rất nhiều còm trước đã giải thích.
Đây là những kiến thức rất thông thường về sơ cấp cứu ban đầu áp dụng cho cộng đồng mà được phổ biến khá rộng rãi.
Còn việc ai tin hay ko tin, hoặc nhất khoát cứ làm theo đức tin của họ sau khi đã đc giải thích hướng dẫn thì em xin ko có ý kiến, nhiều cái kinh khủng hơn nhiều mà nhiều người biết là sai dưng vẫn cố làm thì e cản làm sao được hả cụ?
Em không muốn nói nhiều vs các cụ, mất thời gian cả 2. Cần nói gì em nói rồi, mời cụ lội còm.

Leanh65

Xe container
Cụ ghi đưa lên làm bằng chứng rồi lại đi hỏi ngược lại em? Bằng chứng của cụ thì cụ phải giải thích chứ hỏi em là cái logic gì?? Đến cụ còn ko biết cái dấu hiệu sự sống đó là cái dấu hiệu gì thì đòi lôi lên làm bằng chứng thế đ nào đc
Nốt còm này với cụ. Em ghi rõ từ đầu là tỉnh lại ngay sau khi chạy. Đấy cái Dấu hiệu sự sống trở lại nó là thế đấy. Nghĩa là nó có biểu hiện thở lại hoặc tim đập lại. Cụ nhảy vào bảo chưa tỉnh, sau khi vào bx ép tim thổi ngạt 15ph nữa mới tỉnh thì em hỏi cụ báo viết vậy nghĩa là gì? Thở lại hay tim đập lại thì cụ lại đánh tráo hỏi vẹo lại để lờ đi cái báo viết là Dấu hiệu sự sống đã trơ lại kia.🤣

Chỉnh sửa cuối:

qhhp

Xe điện
Các cụ theo cái gọi là "khoa học" trong thớt này hiểu biết và kinh nghiệm rất hạn chế :)

Leanh65

Xe container
Bác sĩ bv Nhi tw còn chỉ định con em 6 tháng tuổi mới được mổ. Năn nỉ kiểu gì cũng ko dc. Chỉ mấy ngày sau con em đã phải mổ cấp cứu lần 1 rồi thì 4 tháng nữa sống sao nổi??? Tự nhiên nhớ lại thấy bực mình thế....
Thế nên lời khuyên của em là tin vào y học hiện đại nhưng không tin vào bs cụ thể nào. Khi có việc phải tham khảo nhiều bs, nhiều viện để có phương án chữa bệnh tốt nhất. Bản thân mình cũng phải có nhận định riêng trên cơ sở Khoa học và kinh nghiệm.
Hiz, 2014 em được bs ĐHY hn chỉ định mổ Quá sản thanh thiệt. Sau mổ 20 ngày khám lại bs khác cũng ĐHY lại chỉ định mổ lại. Em đến bs mổ cho em đợt trước hỏi thì bảo sau 20 ngày nữa lên khám lại mổ tiếp. Em mất lòng tin đhy sang k1 khám. Bs chiếu soi xong đuổi về. Em hỏi bảo không sao cả. Em bảo bs đhy bảo phải mổ, ông ấy bảo : mổ phí tiền, phản ứng của cơ thể trước sự xâm nhập của vk lạ, ai chả có, to hay nhỏ thôi, bao giờ to vướng nuốt thì hãy mổ. Em về 8 năm nay chả sao cả. Đấy, cũng bs đấy, mà trưởng, phó khoa bv tuyến tw nhé không lại bảo bs vườn.🤢

giang.nguyen

Xe điện
Nốt còm này với cụ. Em ghi rõ từ đầu là tỉnh lại ngay sau khi chạy. Đấy cái Dấu hiệu sự sống trở lại nó là thế đấy. Nghĩa là nó có biểu hiện thở lại hoặc tim đập lại. Cụ nhảy vào bảo chưa tỉnh, sau khi vào bx ép tim thổi ngạt 15ph nữa mới tỉnh thì em hỏi cụ báo viết vậy nghĩa là gì? Thở lại hay tim đập lại thì cụ lại đánh tráo hỏi vẹo lại để lờ đi cái báo viết kia.🤣
Thở lại & tim đập lại mà đến trạm xá phải CPR 15p?? Một người đang tự thở thì cần gì đến CPR?. Ko tự thở đc mới phải thổi ngạt, tim ko đập mới phải ép tim. Đến cái logic đơn giản thế mà cụ cũng ko hiểu đc.

Lều báo buông thõng 1 câu mập mờ mà cụ ôm lấy ôm để như đúng rồi. Dấu hiệu tự thở & tim đập lại là cụ tự phịa ra, chứ thằng báo nó còn ko dám viết lên như thế.

taplai2012

Xe trâu
Hiz, 2014 em được bs ĐHY hn chỉ định mổ Quá sản thanh thiệt. Sau mổ 20 ngày khám lại bs khác cũng ĐHY lại chỉ định mổ lại. Em đến bs mổ cho em đợt trước hỏi thì bảo sau 20 ngày nữa lên khám lại mổ tiếp. Em mất lòng tin đhy sang k1 khám. Bs chiếu soi xong đuổi về. Em hỏi bảo không sao cả. Em bảo bs đhy bảo phải mổ, ông ấy bảo : mổ phí tiền, phản ứng của cơ thể trước sự xâm nhập của vk lạ, ai chả có, to hay nhỏ thôi, bao giờ to vướng nuốt thì hãy mổ. Em về 8 năm nay chả sao cả. Đấy, cũng bs đấy, mà trưởng, phó khoa bv tuyến tw nhé không lại bảo bs vườn.🤢
Cứ phải thăm khám nhiều nơi cụ ạ. E không đánh đồng nhưng rất nhiều bs thiếu cả y lẫn đức.

vừa đi vừa láii

Xe container
Cứ phải thăm khám nhiều nơi cụ ạ. E không đánh đồng nhưng rất nhiều bs thiếu cả y lẫn đức.
Cái này cụ nhận định quá chuẩn. Vậy mới có bs giỏi bs kém bs đầu ngành, mới có BV tuyến trên, BV chuyên ngành...
Thế nhưng em tin 100% bs biết tiêm, biết đo huyết áp...cái vụ cấp cứu đuối nước này cũng vậy: em tin các bs, chuyên gia hscc làm chuẩn hơn.

drquyenbg

Xe tải
Các cụ theo cái gọi là "khoa học" trong thớt này hiểu biết và kinh nghiệm rất hạn chế :)
Vâng cụ, đến Einstein còn phải thốt lên như vậy thì bọn e chỉ là hạng muỗi cụ ạ...

taplai2012

Xe trâu
Cái này cụ nhận định quá chuẩn. Vậy mới có bs giỏi bs kém bs đầu ngành, mới có BV tuyến trên, BV chuyên ngành...
Thế nhưng em tin 100% bs biết tiêm, biết đo huyết áp...cái vụ cấp cứu đuối nước này cũng vậy: em tin các bs, chuyên gia hscc làm chuẩn hơn.
Chuyên gia hồi sức hay cứu hộ tất nhiên họ nắm chắc hơn về hồi sức cấp cứu người đuối nước tại hiện trường cụ ạ.
Nói đến tiêm lại lo lắng cho 18 cháu bé sơ sinh bị tiêm nhầm vx vừa rồi :( Nhưng bắt bẻ người khác thì khỏe lắm.

bills4

Xe hơi
Dốc ngược để cho nước ra, giải quyết vấn đề thở.
Nhưng nên hà hơi thổi ngạt, ép tim trước, vì sự sống của nạn nhân phải đảm bảo 2 yếu tố:
1. Thở được
2. Tim đập được.
Trong lúc chạy thì ngực của e bé đó sẽ đập vào người của a CA cũng thành ép tim , dốc ngược làm nước chảy ra ngoài dễ thở
Nói chung là dù sai hay đúng nhưng cứu đc người thì vẫn làm , chứ đọc sgk thì chắc là buông rồi

giang.nguyen

Xe điện
Trong lúc chạy thì ngực của e bé đó sẽ đập vào người của a CA cũng thành ép tim , dốc ngược làm nước chảy ra ngoài dễ thở
Nói chung là dù sai hay đúng nhưng cứu đc người thì vẫn làm , chứ đọc sgk thì chắc là buông rồi
Đọc SGK thì hồi sức tim phổi cả tiếng cho đến khi tỉnh lại hoặc là cấp cứu đến chứ ko phải vài phút đã buông. Cái kết thì em bé này cũng phải đc CPR tại trạm xá 15p mới cứu được.
Ép tim là ép lún lồng ngực vài phân, ít cũng 30 lần/phút mới là ép tim, chứ chạm chạm vài phát thì ép tim gì cụ ơi.

drquyenbg

Xe tải
Chuyên gia hồi sức hay cứu hộ tất nhiên họ nắm chắc hơn về hồi sức cấp cứu người đuối nước tại hiện trường cụ ạ.
Nói đến tiêm lại lo lắng cho 18 cháu bé sơ sinh bị tiêm nhầm vx vừa rồi :( Nhưng bắt bẻ người khác thì khỏe lắm.
Cụ cho em xin bằng chứng nvyt tiêm nhầm vaccin bắt bẻ ai đi ạ?

taplai2012

Xe trâu
Cụ cho em xin bằng chứng nvyt tiêm nhầm vaccin bắt bẻ ai đi ạ?
Em sẽ nói chuyện với ai có năng lực nhận thức. Cụ muốn biết gì có thể tự tìm hiểu. Chào cụ, chúc cụ cuối tuần vui vẻ :)

Weltachs

Xe máy
Đây, tỉnh rồi mới đưa vào bệnh xá hồi sức tiếp, sau đó mới đưa đi viện nhé. Lều đọc thì cũng chỉ để tham khảo thôi 😅
Hí hí, ai cũng thấy cụ tổ lái mà, em nói đến một chừng mực thôi, mặt dày quá em kệ, cụ cãi được nhờ mặt dày nhưng trong lòng cụ biết thừa cụ sai, thế mới chán cụ ạ.

Weltachs

Xe máy
Và cụ biết tại sao nếu ko vác cháu bé chạy vài vòng thì ko thể hồi sinh ko, cụ làm sao mà biết đc vì họ ko hd cụ như vậy, một cỗ máy làm việc dù chính xác nhưng ko có linh hồn, dù nó giỏi đến mấy, và đó là điểm yếu chết người của khoa học nếu ko được áp dụng bởi một trái tim nhân hậu. E lười vào off nên cj cứ suy nghĩ kỹ nhé, vài năm cũng đc, mà vài chục năm càng tốt, e đc mỗi cái nhớ dai. Tất nhiên nếu cụ nài nỉ chân tình biết đâu e lại tuỳ hỷ?
Cụ lười vào of thì cụ hẹn cụ ấy làm gì, hay là cụ vip nên mới lười vào of, em thấy còm của cụ chả có tý kiến thức nào, đã thế còn khệnh khạng kiểu già trâu nữa, ảo vãi.

Weltachs

Xe máy
Em sẽ nói chuyện với ai có năng lực nhận thức. Cụ muốn biết gì có thể tự tìm hiểu. Chào cụ, chúc cụ cuối tuần vui vẻ :)
Cụ tập lái đã có clip nào khác chỉ vác ngược người lên chạy mà cứu được đuối nước không, cụ khẳng định thì bỏ ra tiếp đê, 3 clip trước cụ đưa thì 2 cái nhờ hô hấp nhân tạo, 1 cái thì diễn kịch, chứng cứ như thế thì đúng là nghĩ ló chán.

Leanh65

Xe container
Hiz, nhưng tiêm thế nào đo thế nào lại là vđ đáng bàn. Có bs lấy toét cả tay chả được ven, có bs tiêm canxi vỡ ven loét hoại tử cả tay bn.. Em đt ở ĐHY cibf chứng kiến cả kim chờ ven bị chui vào đm chủ đẩy về làm kẹt van tim tý bn tử vong nữa cơ. May người nhà bn không kiện, mang về làm kn. Tự nhiên bị oan ca mổ tim 5-6 giờ đồng hồ.🤣

giang.nguyen

Xe điện
Hiz, nhưng tiêm thế nào đo thế nào lại là vđ đáng bàn. Có bs lấy toét cả tay chả được ven, có bs tiêm canxi vỡ ven loét hoại tử cả tay bn.. Em đt ở ĐHY cibf chứng kiến cả kim chờ ven bị chui vào đm chủ đẩy về làm kẹt van tim tý bn tử vong nữa cơ. May người nhà bn không kiện, mang về làm kn. Tự nhiên bị oan ca mổ tim 5-6 giờ đồng hồ.🤣
Cụ biết cái từ ven là gì ko? Ven nó xuất phát từ vein là "Tĩnh Mạch", về động mạch thế đ nào đc mà cụ chém gió như đúng rồi.

Cụ có biết áp lực ĐMC nó lớn thế nào ko? Rách 1 cái là máu bắn lên tới đèn phẫu thuật, chẳng ai đặt cái "kim chờ ven" ở trong cái động mạch chủ mà cụ nói.
Run rủi coi lỡ có cái gì trong ĐMC thì với áp lực đó nó cũng đi về mạch ngoại biên chứ về tim thế đếch nào đc? Tưởng ĐMC nối với tim là máu đi từ ĐMC về tim à?

Chém gió không có kiến thức nó thế đấy. Có đổ oan cho ng khác cũng lựa cái mà mình hiểu, chứ đã ko hiểu lại còn đi chụp mũ ngta, nghe qua là biết chém gió rồi.

Có nhiều tai biến trong ngành Y, nhưng đếch có cái gọi là dị vật đi ngược dòng Động Mạch Chủ về tim cho cụ chém

vừa đi vừa láii

Xe container
Vâng cụ. Cái này do trình độ, tay nghề của bs, nhưng chắc chắc không giáo trình nào hướng dẫn làm như vậy cả phải không ạ ;))
Ví dụ như cứu đuối nước cũng vậy, em cũng làm hô hấp nhưng không hiệu quả bằng các cụ chuyên nghiệp. Có thể em không cứu được nhưng vào tay các cụ chuyên nghiệp thì lại ổn. Em không làm được không có nghĩa là SGK sai phải không ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng