[Funland] Thượng uý công an bế ngược cháu bé đuối nước chạy quanh sân, cứu sống thần kỳ

Trạng thái
Thớt đang đóng

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giờ cụ lại đổ chuyện cứu người bằng cách xốc ngược là do các cụ khác xác nhận à, thế này có shock không cơ chứ, lúc đầu cụ khẳng định xốc ngược giúp ép phổi tự thu nạp không khí, kích thích chức năng não bằng ngoại lực cơ mà, sao giờ lại là các cụ khác. Mà các cụ khác là những cụ nào, nói rõ xem nào không lại oan uổng cho các cụ trên OF.
Em biết là cụ cùn cụt. Cách thức hơi khác nhau nhưng bản chất nguyên lý cách cứu người là 1. Xốc ngược lắc và vác vai chạy nó là 1.
Thôi, đuối nước rồi, cầm em xốc ngược nữa không :))

Weltachs

Xe máy
Cụ có vấn đề về nhận thức thật....ko xem à? Và cụ đang cố tình bẻ lái nhận định của em bằng cách chộp 1 còm duy nhất. Mời cụ lội còm, cẩn thận đuối ;))
Clip cứu đuối nước không có hô hấp nhân tạo chỉ có xốc ngược lên chạy đâu rồi, đưa link Phây búc để đổ cái sai cho chủ Phây à cụ ;))

pooka

Xe container
Thay vì dùng tay móc dị vật vừa nhanh vừa dễ làm và hiệu quả thì cụ lại chọn cách vác dốc ngược vừa tốn sức vừa lâu, kém hiệu quả, tăng nguy cơ chấn thương cho nạn nhân và nếu bn còn phản xạ thở hít vào thì ko hít được không khí mà sẽ hít phải nước và chất nôn vào đường hô hấp đấy cụ ạ...
Ở trong họng thì móc ra được chứ ở trong hốc mũi và lại là nước bùn thì không móc bằng tay ra được đâu cụ.

taplai2012

Xe trâu
Clip cứu đuối nước không có hô hấp nhân tạo chỉ có xốc ngược lên chạy đâu rồi, đưa link Phây búc để đổ cái sai cho chủ Phây à cụ ;))
=)) Bây giờ lại giỏi cãi nữa.
Thế clip ấy có cần ép ngực, hà hơi thổi ngạt không?
Bản chất đó là 1 cách. Thế mà đòi tranh luận.
Tranh luận vs em thì chỉ có hộc nước mà tỉnh thôi ;))

Weltachs

Xe máy
Em biết là cụ cùn cụt. Cách thức hơi khác nhau nhưng bản chất nguyên lý cách cứu người là 1. Xốc ngược lắc và vác vai chạy nó là 1.
Thôi, đuối nước rồi, cầm em xốc ngược nữa không :))
Ơ thế cụ lờ đi à, clip cứu đuối nước chỉ xốc ngược lên mà không cần hô hấp nhân tạo đâu rồi, khẳng định đúng sao không đưa ra được thế ;))

taplai2012

Xe trâu
Ơ thế cụ lờ đi à, clip cứu đuối nước chỉ xốc ngược lên mà không cần hô hấp nhân tạo đâu rồi, khẳng định đúng sao không đưa ra được thế ;))
Ơ cụ ko xem dc cái link fb đấy thật à? Các cụ khác có thấy ko để em sao chép đăng lại vậy.

Weltachs

Xe máy
=)) Bây giờ lại giỏi cãi nữa.
Thế clip ấy có cần ép ngực, hà hơi thổi ngạt không?
Bản chất đó là 1 cách. Thế mà đòi tranh luận.
Tranh luận vs em thì chỉ có hộc nước mà tỉnh thôi ;))
Cụ làm em shock lần nữa này, giờ cách nói của cụ lại khác nữa này, kiến thức đúng mà thay đổi theo phút là loại kiến thức gì thế cụ. Cụ bảo xốc ngược cứu được đuối nước, thế bỏ clip chỉ xốc ngược cứu đuối nước ra đây, có hay không, không có để em còn biết ;))

taplai2012

Xe trâu
Em xin phép sao chép và đăng lại clip để cụ này xem...

Musketeer

Xe buýt
Ở trong họng thì móc ra được chứ ở trong hốc mũi và lại là nước bùn thì không móc bằng tay ra được đâu cụ.
Thông họng là được rồi cụ ạ, cứu đuối nước lúc hô hấp nhân tạo khi đưa hơi vào phải bịt mũi người bị nạn, tắc ở mũi về cơ bản không khác gì, hơn nữa đường miệng với mũi đều thông phổi mà cụ.

drquyenbg

Xe tải
Trong lúc cấp cứu thời gian tính bằng giây đòi hỏi người cấp cứu phải hành động nhanh và chuẩn xác, tránh tối đa động tác thừa hoặc sai. Tình huống nước bùn và dị vật ví dụ thức ăn trào ngược ra vào mũi họng thì cách dốc ngược càng ko hiệu quả, lúc đó phải thật nhanh đặt nạn nhân nằm ngửa, mặt nghiêng sang 1 bên dùng tay lấy dị vật làm sạch khoang miệng để tạo thông thoáng từ miệng đến họng nạn nhân cho hô hấp, đồng thời đánh giá thật nhanh tình trạng hoạt động tim phổi của nạn nhân, số lượng người tgia cấp cứu để có phương án cấp cứu nhanh và hiệu quả nhất.
Hiệu quả cấp cứu phụ thuộc vào 2 yếu tố chính là khách quan là tgian, mức độ gặp nạn... và chủ quan là kinh nghiệm, kiến thức, kỹ năng của những người cứu nạn...
Như e đã nói đây là những kỹ năng cấp cứu ban đầu cơ bản có thể áp dụng cho mọi người mà ko nhất thiết phải là nvyt, nhưng ở mình nội dung này do nhiều nguyên nhân nên cc ban đầu khá yếu và theo cảm tính dân gian nhiều, vừa thừa vừa thiếu nên nhiều trường hợp ko đc cứu chữa kịp thời do lỗi của ng cứu nạn.
Bản thân e làm chuyên ngành hscc gần 20 năm đã trực tiếp cấp cứu rất nhiều trường hợp gặp nạn đủ các thể loại, và cũng tgia tập huấn hướng dẫn sơ cấp cứu ban đầu cho rất nhiều nvyt và những người khác như công nhân các khu công nghiệp, các lực lượng khác cũng nhằm mục đích tăng cường kỹ năng sơ cấp cứu và giảm thiểu nguy cơ rủi ro khi gặp nạn.

VCHDHN

Xe container
Môn sơ cứu người đuối nước này tôi chưa đc học, chưa từng chứng kiến vụ nào. Trong vụ này tôi hình dung đc công an đã cố gắng " còn nước còn tát " sau khi một số biện pháp sơ cứu tưởng như k còn tác dụng, hết hi vọng. May là châu đã tỉnh lại, nghĩa là đc công an đã làm đúng. Nhiều ông lí thuyết suông, chắc cũng chưa từng cứu ai mổ xẻ kĩ quá. Làm sai mà người sống lại phải hơn làm bài bản( gọi y tế đến chứ k di chuyển, rồi thò tay vào mũi móc dị vật......) mà k cứu đc thì vô nghĩa :))

Weltachs

Xe máy
Em xin phép sao chép và đăng lại clip để cụ này xem...
Cụ ơi mới thật sự chìm xuống khoảng 20s thôi đã được vớt lên rồi, lúc đấy giỏi lắm là sặc nước thôi, lúc ông áo xanh lá cây lôi lên bờ, nó đã quều quào tay lúc lật người rồi, Đoạn đầu xuống nước nó còn nhấp nhổm đứng nước chán, mà chỗ nó bị là chỗ nó ra rất đàng hoàng, nhưng mà đoạn ấy lúc up lên Youtube thì cụ tua vèo cái, chắc nghĩ em không xem phây. Còn nín thở 20s không khó, mà chỗ đấy là chỗ nó ra rất đàng hoàng, lúc ông áo xanh dương đến xốc, người nó lên gân cụ có thấy không, đuối nước mà lúc xốc cứ ngỏng đầu lên được à các cụ ;))

taplai2012

Xe trâu
Cụ ơi mới thật sự chìm xuống khoảng 20s thôi đã được vớt lên rồi, lúc đấy giỏi lắm là sặc nước thôi, lúc ông áo xanh lá cây lôi lên bờ, nó đã quều quào tay lúc lật người rồi, Đoạn đầu xuống nước nó còn nhấp nhổm đứng nước chán, mà chỗ nó bị là chỗ nó ra rất đàng hoàng, nhưng mà đoạn ấy lúc up lên Youtube thì cụ tua vèo cái, chắc nghĩ em không xem phây. Còn nín thở 20s không khó, mà chỗ đấy là chỗ nó ra rất đàng hoàng, lúc ông áo xanh dương đến xốc, người nó lên gân cụ có thấy không, đuối nước mà lúc xốc cứ ngỏng đầu lên được à các cụ ;))
Cụ không cần vặn vẹo đâu. Em tua nhưng vẫn cố tình bấm màn hình để cụ thấy được thời gian.
Nhịn thở chủ động khác mà bị sặc nước nó khác. Không thể so sánh vs nhau.
Nếu quá 5p thì không có phương tiện chuyên dụng khả năng cứu cũng rất thấp.
Ở đây chúng ta nhận định rằng. Đứa bé đã bất động, nếu chỉ đưa lên bờ, không có tác động chắc chắn sẽ chết.
Tác động như trong clip đã giúp cháu nó tỉnh lại. Chứng minh tác động như vậy có tác động tích cực đến cơ thể. Ép nước, ép phổi, xốc tim, đánh thức não...chả thiếu gì.

Weltachs

Xe máy
Cụ không cần vặn vẹo đâu. Em tua nhưng vẫn cố tình bấm màn hình để cụ thấy được thời gian.
Nhịn thở chủ động khác mà bị sặc nước nó khác. Không thể so sánh vs nhau.
Nếu quá 5p thì không có phương tiện chuyên dụng khả năng cứu cũng rất thấp.
Ở đây chúng ta nhận định rằng. Đứa bé đã bất động, nếu chỉ đưa lên bờ, không có tác động chắc chắn sẽ chết.
Tác động như trong clip đã giúp cháu nó tỉnh lại. Chứng minh tác động như vậy có tác động tích cực đến cơ thể. Ép nước, ép phổi, xốc tim, đánh thức não...chả thiếu gì.
Oh no, cụ đánh đồng thế thì chết, đuối nước thì có hô hấp nhân tạo mới quyết định có cứu được hay không và mức độ đuối nước nặng nhẹ thế nào. Clip của cụ tính chân thực giữa thật và diễn còn chưa biết đến đâu, người đuối nước không tỉnh và có sức ngay như trong clip đâu, em thì thoảng tập lặn em biết, cảm giác nín thở chủ động, thiếu thở bị động nó khác nhau lắm. Cụ xem lại clip ca cứu em bé đi, người nó mềm oặt chứ không cứng thẳng được như thằng cu trong clip trên phây đâu :))

taplai2012

Xe trâu
Oh no, cụ đánh đồng thế thì chết, đuối nước thì có hô hấp nhân tạo mới quyết định có cứu được hay không và mức độ đuối nước nặng nhẹ thế nào. Clip của cụ tính chân thực giữa thật và diễn còn chưa biết đến đâu, người đuối nước không tỉnh và có sức ngay như trong clip đâu, em thì thoảng tập lặn em biết, cảm giác nín thở chủ động, thiếu thở bị động nó khác nhau lắm. Cụ xem lại clip ca cứu em bé đi, người nó mềm oặt chứ không cứng thẳng được như thằng cu trong clip trên phây đâu :))
Cụ nghĩ những clip ntn là giả thì em ạ cụ r. Cụ vào link fb cụ kia xem lại xem bắt lỗi dc gì k.

Weltachs

Xe máy
Cụ nghĩ những clip ntn là giả thì em ạ cụ r. Cụ vào link fb cụ kia xem lại xem bắt lỗi dc gì k.
Cụ sao cứ lờ đi thế nhỉ, còm trước em nói rồi đấy, cụ tính thời gian nín thở lần cuối chưa. Rồi cụ xem đoạn cụ tua ấy, xem nó ra vị trí đuối nước thế nào. Cuối cùng cụ xem đoạn ông áo xanh lá cây đẩy nó trên bờ, ông áo xanh dương tóm chân nó, nó lật người và tay quều quào, khi ông áo xanh dương xốc nó, người nó thẳng, đầu nó không rũ xuống mà nó thẳng. Cụ có thấy ai đuối nước mà khoẻ thế lúc tỉnh không ;)). Em bảo cụ xem lại clip ở bài báo nữa, em bé đuối nước nhìn thế nào, rũ xuống mềm oặt, đuối nước không biết gì và không có sức nó thế, cu cậu kia tỉnh như sáo sau 1 phút được cứu, cụ nhìn tư thế đầu cổ với chân tay nó mà xem ;))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trước khi đặt nằm xuống đất phải vệ sinh sạch sẽ bề mặt; tẩy trùng cẩn thận để vi trùng vi khuẩn từ đất không xâm nhập vào người.

Trước khi hà hơi thổi ngạt thì người cấp cứu phải được xét nghiệm có kết quả âm tính với Covid.
Người hà hơi thổi ngạt nên lựa chọn trong số người không hút thuốc; không vừa uống riệu. Phải đánh răng và súc miệng nước muối sinh lý.

Vậy mới đúng chớ

Ý cụ ấy là phải để nằm dưới đất, cho mặt nghiêng sang một bên, hà hơi thổi ngạt rồi ép tim rồi lại hà hơi thổi ngạt, bao giờ nước ộc ra thì sống. Không thì cho đi buôn gà khỏa thân.

Trục

Xe ba gác
Trước khi đặt nằm xuống đất phải vệ sinh sạch sẽ bề mặt; tẩy trùng cẩn thận để vi trùng vi khuẩn từ đất không xâm nhập vào người.

Trước khi hà hơi thổi ngạt thì người cấp cứu phải được xét nghiệm có kết quả âm tính với Covid.
Người hà hơi thổi ngạt nên lựa chọn trong số người không hút thuốc; không vừa uống riệu. Phải đánh răng và súc miệng nước muối sinh lý.

Vậy mới đúng chớ
Nghĩ cái cảnh hà hơi thổi ngạt, ép tim mãi mà nạn nhân không tỉnh thì người sơ cứu cuống phải biết.
Lúc đó vẫn còn đủ tỉnh táo để vác chạy vòng quanh như thế là tinh thần thép rồi. :)

giang.nguyen

Xe điện

Vậy mới đúng chớ
Em chả biết cụ coi khinh kiến thức cấp cứu - kỹ năng sinh tồn cốt lõi để làm gì. Em mong là tuy rằng trên cái diễn đàn này Cụ coi rẻ bêu rếu nó nhưng phần nào cụ đọc hiểu & nắm đc vấn đề hầu vào lúc cấp thiết nhất, những kiến thức này có thể quay lại phục vụ cụ và chính gia đình của cụ.

Weltachs

Xe máy
Em chụp màn hình lại để cụ taplai2012 xem lại tác giả trang phây là ai để suy nghĩ về tính chân thực

Đó là trang tin có 57k lượt theo dõi, diễn hay thật cụ cứ suy luận cho thật kỹ.
Kiến thức của cụ rất gây shock, nhưng còm của cụ luôn cho thấy khả năng thay đổi chuyển hướng câu chuyện liên tục, bẻ lái chỉ sau chục còm, khả năng tự phủ nhận cũng rất cao, cái này em thấy còn gây shock hơn, vì khi xem còm trước và còm sau em không thể biết được chính xác cái đúng của cụ là gì. Góp ý vài lời với cụ như vậy, tâm thuật bất nhất là nguy hiểm lắm, nên bỏ.

Trạng thái
Thớt đang đóng