[Funland] Thuốc trị ung thư.

pig_dragon_83

Xe tải
để tiền đưa cụ di chơi với con cháu, chịu khó xoa bóp cho cụ, chứ chưa giờ cụ vừa nhọc mà ko đủ lực để theo đâu, chúc may mắn đến với gia đình cụ
Mẹ vk mình cũng mới 61 thôi. Mà vẫn khoẻ lắm. Buổi tối nào cũng đi tập văn nghệ trong xóm.

haivina

Xe điện
Hài cuối cùng điều gì đến cũng đến.
Mới 2 tuần trước mẹ vk em còn khỏe mạnh nói cười ầm ầm. Thế mà giờ đã đang ở viện K. Sau 2 tuần khám và điều trị ở V.Đ.
Hôm qua vừa nhập viện K, Y tá đã vào gợi ý các gói 1 tỷ, 500tr, hoặc Bảo hiểm (80%). Đợt này do gấp quá nên chỉ được 30% thôi.

Mai sẽ vào gặp bác sỹ để xem cụ thể thế nào. Không biết bác sỹ sẽ tư vấn kiểu : Tiền nào của nấy, hay là thuốc này ok giá bảo hiểm, 80% thuốc ngoại... (Mình nghĩ y tá vào gợi ý, chứng tỏ là bác sỹ sẽ ko dám đề cập, tế nhị...)

Các cụ đã có người điều trị viện K cho mình kinh nghiệm với. 1 tỷ là số tiền lớn, nhưng gia đình mình lo được, nhưng chỉ sợ đây là 1 đợt điều trị, ung thư là phải chạy chữa lâu dài. Tốn kém, nên phải cân nhắc. Sự khác biệt giữa các gói này là thế nào, sợ bác sỹ cũng ko nói rõ được... Mẹ mình tình trạng Ung thư buồng trứng, lên dịch ổ bụng khả năng là di căn phúc mạc. Nhưng thấy bảo nhiều người chữa trị khá thành công duy trì được đến nay 6, 7 năm (Hàng xóm nhà mình cũng bị vậy và đang chữa trị khá thành công)
Em nghĩ ung thư thì về xác định tư tưởng vui vẻ sống chung đến đâu thì đến thôi. Chứ tốn tiền, thời gian đi viện, quá trình truyền thì ốm yếu xác xơ cố được vài năm rồi cũng chả chữa được.

zaiwaz123

Xe điện
Em nghĩ ung thư thì về xác định tư tưởng vui vẻ sống chung đến đâu thì đến thôi. Chứ tốn tiền, thời gian đi viện, quá trình truyền thì ốm yếu xác xơ cố được vài năm rồi cũng chả chữa được.
Quan niệm dân ta "còn nước còn tát" Tát đến lúc đi gặp các cụ hì con cháu đa phần kiệt quệ về sức khỏe & tài chính. Nên cân nhắc kỹ tìm phương án điều trị phù hợp nếu gia đình không có tiền.

tadano

Xe tăng
Em cũng co người quen mới phát hiện K Phổi, là nữ không hút thuốc rượu bia gì. giờ đang uống thuốc điều trị k thế hệ 3, đang tính bán đất để theo bệnh viện chữa trị. Thần chết gọi ai thì phải chịu thôi.

pig_dragon_83

Xe tải
Vẫn phải lên viện nghe bs thôi. Họ ăn học bao nhiêu năm, chữa trị hàng nghìn ca. Vẫn hơn chứ. Dù sao cũng có nhiều người duy trì được vài năm thậm chí chục năm. Vậy là đủ rồi.

MuathuHN252

Xe cút kít
"2. Phương pháp điều trị nhắm trúng đích ung thư buồng trứng
Liệu pháp nhắm trúng đích trong điều trị ung thư là một phương pháp điều trị ung thư bằng thuốc, trong đó các loại thuốc được dùng có khả năng nhận diện và tấn công đặc hiệu các tế bào ung thư, trong khi không hoặc rất ít ảnh hưởng tới các tế bào khác của cơ thể.

Một hình thức khác của liệu pháp trúng đích là việc sử dụng các enzyme ứng dụng công nghệ nano để gắn vào tế bào khối u, khởi phát quá trình thoái hoá tế bào tự nhiên của cơ thể, từ đó cơ thể có thể tiêu hóa, loại bỏ tế bào ung thư một cách hiệu quả.

Bệnh ung thư thường bắt đầu khi có thay đổi gen ở các tế bào khỏe mạnh. Trong cơ thể, gen có khả năng “ra lệnh" cho các tế bào sản xuất protein. Do vậy khi gen bị biến đổi, các protein sản phẩm này cũng có thể thay đổi và làm cho quá trình nhân lên bất thường hoặc tế bào sống quá lâu. Những biến đổi bất thường này, nếu không thể kiểm soát sẽ dần dần tạo nên khối u.

Các nhà nghiên cứu đã và đang tìm ra những thay đổi gen cụ thể cho từng loại ung thư và qua đó phát triển các loại thuốc để có thể nhắm vào những thay đổi đó. Các loại thuốc này có thể:

● Ngăn chặn hoặc tắt các tín hiệu phân bào của các tế bào ung thư

● Ngăn chặn việc tế bào sống lâu hơn bình thường

● Phá huỷ các tế bào ung thư

Đối với ung thư buồng trứng, đã có nhiều biện pháp nhắm trúng đích đã được chứng minh có hiệu quả trong điều trị căn bệnh này. Dưới đây, chúng tôi xin được liệt kê những phương pháp nhắm trúng đích trong ung thư buồng trứng:

• Bevacizumab: Đây là thuốc thuộc nhóm kháng tân tạo mạch máu. Đế phát triển và lan rộng, tế bào ung thư cần tạo ra các mạch máu mới để tự nuôi dưỡng chính mình (quá trình này được gọi là tân tạo mạch máu). Thuốc Bevacizumab có khả năng ức chế một protein có tên VEGF (có vai trò quan trọng trong quá trình hình thành mạch máu mới) nhờ đó, thuốc có khả năng làm chậm hoặc dừng lại sự phát triển của khối u. Thuốc này có thể được sử dụng độc lập hoặc kết hợp với hóa trị liệu, hoặc thuốc Olaparib.
  • Thuốc ức chế PARP: nhóm thuốc này bao gồm các thuốc Olaparib, Rucaparib và Niraparib. Enzyme PARP, ở người bình thường, đóng vai trò quan trọng trong một con đường sửa chữa các DNA bị lỗi. Các gen BRCA (BRCA1 và BRCA2) là một con đường song song với PARP trong việc sửa chữa những DNA lỗi này. Bằng cách ức chế con đường PARP, các thuốc PARP khiến các tế bào u ở người có đột biến BRCA không thể sửa chữa các DNA lỗi, kết quả thường là các tế bào này bị chết........." nguồn https://www.vinmec.com/vie/bai-viet/dieu-tri-nham-trung-dich-trong-ung-thu-buong-trung-vi

lambasss

Đi bộ
E nay vừa vào thăm ô cụ 70 tuổi ở bv108 bị K phổi. Nghe kể mỗi lần truyền điều trị 70 củ. Đc đâu gần chục lần trong 4 năm đang chờ ... Thật là số tiền lớn.
Bị phổi rất nguy hiểm đấy cụ, về nhà không được làm việc nặng, chỉ đi lại nhẹ nhàng thôi

meodenminh

Xe điện
Em mới trải qua đây cụ. Gói nào thì nó tuỳ thuộc vào điều kiện gia đình nhưng em nói thật nó còn tuỳ vào cơ địa người bệnh. Nếu cứ tiền nhiều là khỏi bệnh thì làm gì những nhà có vài trăm vài nghìn tỉ không ai chết cả. Có điều kiện thì cứ lo cho ng thân cái tốt nhất còn không thì liệu cơm gắp mắm thôi. Bố em K từ khi phát đến khi mất chỉ hơn 3 tháng dù em đã làm tất cả những gì tốt nhất rồi cụ ạ.
Loạn nhỉ, y học mà nói kiểu là tùy cơ địa thì khác gì nói tùy số mệnh 😪

MuathuHN252

Xe cút kít
"2. Phương pháp điều trị nhắm trúng đích ung thư buồng trứng
Liệu pháp nhắm trúng đích trong điều trị ung thư là một phương pháp điều trị ung thư bằng thuốc, trong đó các loại thuốc được dùng có khả năng nhận diện và tấn công đặc hiệu các tế bào ung thư, trong khi không hoặc rất ít ảnh hưởng tới các tế bào khác của cơ thể.

Một hình thức khác của liệu pháp trúng đích là việc sử dụng các enzyme ứng dụng công nghệ nano để gắn vào tế bào khối u, khởi phát quá trình thoái hoá tế bào tự nhiên của cơ thể, từ đó cơ thể có thể tiêu hóa, loại bỏ tế bào ung thư một cách hiệu quả.

Bệnh ung thư thường bắt đầu khi có thay đổi gen ở các tế bào khỏe mạnh. Trong cơ thể, gen có khả năng “ra lệnh" cho các tế bào sản xuất protein. Do vậy khi gen bị biến đổi, các protein sản phẩm này cũng có thể thay đổi và làm cho quá trình nhân lên bất thường hoặc tế bào sống quá lâu. Những biến đổi bất thường này, nếu không thể kiểm soát sẽ dần dần tạo nên khối u.

Các nhà nghiên cứu đã và đang tìm ra những thay đổi gen cụ thể cho từng loại ung thư và qua đó phát triển các loại thuốc để có thể nhắm vào những thay đổi đó. Các loại thuốc này có thể:

● Ngăn chặn hoặc tắt các tín hiệu phân bào của các tế bào ung thư

● Ngăn chặn việc tế bào sống lâu hơn bình thường

● Phá huỷ các tế bào ung thư

Đối với ung thư buồng trứng, đã có nhiều biện pháp nhắm trúng đích đã được chứng minh có hiệu quả trong điều trị căn bệnh này. Dưới đây, chúng tôi xin được liệt kê những phương pháp nhắm trúng đích trong ung thư buồng trứng:

• Bevacizumab: Đây là thuốc thuộc nhóm kháng tân tạo mạch máu. Đế phát triển và lan rộng, tế bào ung thư cần tạo ra các mạch máu mới để tự nuôi dưỡng chính mình (quá trình này được gọi là tân tạo mạch máu). Thuốc Bevacizumab có khả năng ức chế một protein có tên VEGF (có vai trò quan trọng trong quá trình hình thành mạch máu mới) nhờ đó, thuốc có khả năng làm chậm hoặc dừng lại sự phát triển của khối u. Thuốc này có thể được sử dụng độc lập hoặc kết hợp với hóa trị liệu, hoặc thuốc Olaparib.
  • Thuốc ức chế PARP: nhóm thuốc này bao gồm các thuốc Olaparib, Rucaparib và Niraparib. Enzyme PARP, ở người bình thường, đóng vai trò quan trọng trong một con đường sửa chữa các DNA bị lỗi. Các gen BRCA (BRCA1 và BRCA2) là một con đường song song với PARP trong việc sửa chữa những DNA lỗi này. Bằng cách ức chế con đường PARP, các thuốc PARP khiến các tế bào u ở người có đột biến BRCA không thể sửa chữa các DNA lỗi, kết quả thường là các tế bào này bị chết........." nguồn https://www.vinmec.com/vie/bai-viet/dieu-tri-nham-trung-dich-trong-ung-thu-buong-trung-vi
Sáng e ngồi đọc cái này, xong ngồi tra giá thuốc, vd ở trên các cụ có thể thấy có thuốc Olaparid, biệt dược là Lynparza( của CTY Astrazeneca),
Liều dùng của Lynparza là 600mg 1ngày, tức 4 viên 150mg, sáng 2viên, tối 2 viên.
Giá 1 viên Lynparza là 1.172k, tức nếu nhân tiền ra là 1ngày gần 5tr tiền thuốc, tháng gần 150tr tiền thuốc.
Và ko đc BHYT chi trả, em tự tính xong cũng hết hồn, tuy nhiên em hỏi bạn em, thì bạn ấy bảo hãng có chương trình viện trợ, mua 1 viên tặng 2 viên, tức là coi như 3 viên mới có giá 1.172k, tức 1 viên tầm 400k, và chi phí 1 ngày điều trị với Lynparza là 1tr6, tháng khoảng 50tr. Tức là đôi khí ko thể tra mỗi giá thuốc, và liều dùng để nhân lên chi phí điều trị được.
Bạn em bảo chương trình này bệnh nhân hoàn toàn đc hưởng ạ. Chứ ko fai bệnh viện đc hãng mua 1 tặng 2 xong tính tiền 3 cho bệnh nhân ạ.

Esse82

Xe tăng
Loạn nhỉ, y học mà nói kiểu là tùy cơ địa thì khác gì nói tùy số mệnh 😪
Tức là có hấp thụ được không ấy cụ ạ. Có người hợp, có người không hợp thuốc nữa cụ

chim to

Xe tăng
Em thấy người quen em cũng bị K phổi, có điều kiện chạy chữa gì thuốc 70-80 tr một tháng thấy tốt, 3-4 năm nay rồi.

Vomoicuoi

Xe tăng
Đi làm qua cái đám ruộng rau muống sau bão số 3. Lúc đắt nhất 17k/ 1 mớ rau muống. Thấy mụ nông dân cứ phun liên tục. Lúc thì thuốc sâu, lúc kích thích tăng trưởng.vv. vì thấy bao bì vứt bữa bãi trên đường. Thôi thì ko ăn cũng ko được , vì bận bịu công việc nên ko tự trồng được .

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
em có ông trước thì mỗi tuần 1 mũi 50 triệu, sau thì giảm còn mỗi tháng. cũng trụ dc được chục năm rồi. may nhà giàu

Yeuaibaygio

Xe container
Đi làm qua cái đám ruộng rau muống sau bão số 3. Lúc đắt nhất 17k/ 1 mớ rau muống. Thấy mụ nông dân cứ phun liên tục. Lúc thì thuốc sâu, lúc kích thích tăng trưởng.vv. vì thấy bao bì vứt bữa bãi trên đường. Thôi thì ko ăn cũng ko được , vì bận bịu công việc nên ko tự trồng được .
Em thấy cái gì càng đắt càng hiếm thì ăn ít thôi hoặc không ăn.
Khi nào đầy ra và rẻ rề, đổ cho trâu bò ăn thì lại sạch nhất.

tadano

Xe tăng
Gần nhà em cũng vậy sẩm tối là phun sáng mai hai bán. đúng lũ giết người.

Nói chung hên xui cụ ạ. Ko biết bà ở giai đoạn nào? E bị vòm họng mà cũng đc 13 năm rồi đây. Chi phí có bảo hiểm hình như chỉ mấy chục triệu chưa kể chi phí khác.
E chúc cụ bình an , nhân đây cũng mong cụ chủ có mẹ vợ bị K sớm khỏe và có hướng điều trị tốt .

leua

Xe tăng
Quá ác. Đúng là "Sống chết mặc bây, tiền thầy bỏ túi".