[Funland] Thuốc trị ung thư.

mr MinhToong

Xe tải
Hài cuối cùng điều gì đến cũng đến.
Mới 2 tuần trước mẹ vk em còn khỏe mạnh nói cười ầm ầm. Thế mà giờ đã đang ở viện K. Sau 2 tuần khám và điều trị ở V.Đ.
Hôm qua vừa nhập viện K, Y tá đã vào gợi ý các gói 1 tỷ, 500tr, hoặc Bảo hiểm (80%). Đợt này do gấp quá nên chỉ được 30% thôi.

Mai sẽ vào gặp bác sỹ để xem cụ thể thế nào. Không biết bác sỹ sẽ tư vấn kiểu : Tiền nào của nấy, hay là thuốc này ok giá bảo hiểm, 80% thuốc ngoại... (Mình nghĩ y tá vào gợi ý, chứng tỏ là bác sỹ sẽ ko dám đề cập, tế nhị...)

Các cụ đã có người điều trị viện K cho mình kinh nghiệm với. 1 tỷ là số tiền lớn, nhưng gia đình mình lo được, nhưng chỉ sợ đây là 1 đợt điều trị, ung thư là phải chạy chữa lâu dài. Tốn kém, nên phải cân nhắc. Sự khác biệt giữa các gói này là thế nào, sợ bác sỹ cũng ko nói rõ được... Mẹ mình tình trạng Ung thư buồng trứng, lên dịch ổ bụng khả năng là di căn phúc mạc. Nhưng thấy bảo nhiều người chữa trị khá thành công duy trì được đến nay 6, 7 năm (Hàng xóm nhà mình cũng bị vậy và đang chữa trị khá thành công)
Mẹ nhà mình trước cũng bị K điều trị ở Ung Bướu HN, trưởng khoa gọi người nhà cũng tư vấn các gói. Các gói cao hay thấp là mình chọn loại thuốc nào, tác dụng phụ của từng loại thuốc, % BHYT chi trả. Cuối cùng mình chọn gói cao nhất khoảng 400 triệu/18 lần truyền hóa chất, trộm vía sau 5 năm sức khỏe vẫ ổn định kể từ ngày điều trị xong.

Pigwalk

Xe container
Cụ tham khảo ung bướu HN xem sao. Mẹ em ung thư trực tràng giai đoạn 4 có dấu hiệu di căn, xâm lấn tử cung, phúc mạc, buồng trứng. Điều trị ở UBHN: phẫu thuật, truyền hóa chất sau chuyển sang uống hóa chất khô. Bắt đầu phát hiện và xử lý là từ đầu năm 2020, đến nay được 4 năm rồi. Giờ sức khỏe ổn định, tăng cân, kiểm tra xét nghiệm các chỉ số bình thường, duy nhất chỉ phải đeo hậu môn giả suốt đời do vào viện muộn quá nên tổn thương lan rộng ko nối lại được.
Phác đồ điều trị của UBHN đưa ra ko thấy có gói tỷ với trăm triệu hoặc gợi ý nào cả. Duy chỉ có lúc đang phẫu thuật, BS có ra hỏi xin ý kiến em v/v cắt bỏ tử cung và buồng trứng.

QD092000

Xe điện
Đến đoạn cuối thì e thôi, thuốc thang gì nữa.
E sẽ ăn và uống theo cách của mình, nhịn ăn dần cho teo lại, uống trà đặc max level thỏa thích thôi..

hung611

Xe buýt
Cụ tham khảo ung bướu HN xem sao. Mẹ em ung thư trực tràng giai đoạn 4 có dấu hiệu di căn, xâm lấn tử cung, phúc mạc, buồng trứng. Điều trị ở UBHN: phẫu thuật, truyền hóa chất sau chuyển sang uống hóa chất khô. Bắt đầu phát hiện và xử lý là từ đầu năm 2020, đến nay được 4 năm rồi. Giờ sức khỏe ổn định, tăng cân, kiểm tra xét nghiệm các chỉ số bình thường, duy nhất chỉ phải đeo hậu môn giả suốt đời do vào viện muộn quá nên tổn thương lan rộng ko nối lại được.
Phác đồ điều trị của UBHN đưa ra ko thấy có gói tỷ với trăm triệu hoặc gợi ý nào cả. Duy chỉ có lúc đang phẫu thuật, BS có ra hỏi xin ý kiến em v/v cắt bỏ tử cung và buồng trứng.
Mẹ cụ khi phát hiện bệnh thì đã ở giai đoạn 4, hay bây giờ sau 4 năm mới tiến triển lên giai đoạn cuối ạ?

Pigwalk

Xe container
Mẹ cụ khi phát hiện bệnh thì đã ở giai đoạn 4, hay bây giờ sau 4 năm mới tiến triển lên giai đoạn cuối ạ?
Khi phát hiện bệnh là gd4 có dấu hiệu di căn rồi. Do cụ giấu và cũng ko bị ốm đau gì, cứ nghĩ đi lỏng, hoặc táo do ăn uống sinh hoạt. Bản thân cụ sống rất lành mạnh, ăn uống sạch sẽ và kiêng khem.

tuan_nguyen261188

Xe điện
giờ bệnh K ở VN nhiều quá, e cũng có người thân bị K, đã mất.... môi trường ô nhiễm, thực phẩm bẩn (thuốc bảo quản, tăng trọng, kích thích các kiểu) cũng làm gia tăng bệnh K
Ở đâu cũng nhiều tất cụ à…khác là ở mình bị nặng mới đi viện K nên nó thành ra nặng nề. Cảm giác dính vào là chỉ có chết.

Chứ đi khám sức khoẻ định kỳ phát hiện sớm thì xử lý phát 1. Quan trọng là phải siêu âm, chụp X-quang và xét nghiệm máu hàng năm…có cái gì u u là xẻo ngay và luôn.

Chỉnh sửa cuối:

maimaubinhyen

Xe tải
Mẹ cụ nên đi thăm khám thêm ở UBHN rồi hãy quyết theo Phương án nào. Về trình độ năng lực thì BC Ung bướu HN cũng tương đương K, nh về con người và cái tâm thì hơn hẳn. Em cũng chưa thấy BS viện công nào tệ như cái viện K này cả.

căngthẳng

Xe tăng
Mẹ tôi bị ung thư đại tràng từ 2005, giai đoạn 3 mổ ra u như súp lơ, truyền hoá chất ko đủ đợt vì men gan lên cao quá, sau đấy về nhà dùng curcumin của mỹ (luac đó Việt Nam! Chưa sx), aslem tiêm tăng miễn dịch của Vnsx, sừng tê… kéo đai dc 17 năm, sau 2022 dc 85t mất vì xơ gan do trước truyền hoá chất
trong 17 năm cụ vẫn đi du lịch dc, tự đi chợ búa bt. Chi phí điều trị toàn bảo hiểm trả, trừ cac sp bổ sung tự mua cũng ko đắt như nghe liệu trình các cụ trên nói thì ghê quá

quan trọng là mổ sạch sẽ u (nếu còn mổ dc) sau đó tính tiếp

banmotnucuoi

Xe lăn
Môi trường ngày càng ô nhiễm, bệnh K ngày càng nhiều. Giờ nó còn nguy hiểm hơn cả HIV- AIDS mà chúng ta tuyên truyền bao lâu nay bởi mức độ tử vong cao, nhanh và tiêu tốn nhiều tiền của kinh khủng.

Cháu ko có kinh nghiệm chúc cụ và gia đình tìm được giải pháp tốt ạ!
giờ bệnh K ở VN nhiều quá, e cũng có người thân bị K, đã mất.... môi trường ô nhiễm, thực phẩm bẩn (thuốc bảo quản, tăng trọng, kích thích các kiểu) cũng làm gia tăng bệnh K
Lại nghe mấy ông bán rau sạch nói ko có số liệu chứng minh rồi, các nước G7-G20 tỷ lệ ung thư trên 1 triệu dân lớn hơn mình.
Máy móc hiện đại, con người thăm khám thường xuyên thì phát hiện ra nhiều hơn thôi, có điều ở “bển” thì họ toàn phát hiện ở giai đoạn 1-2 cùng với chi phí y tế cao nên thời gian sống của bệnh nhân ung thư lâu hơn. Em có bà chị dâu ung thư vú từ lúc phát hiện tới lúc mất khoảng gần 10 năm, đấy là bà ý còn ko có điều kiện chủ yếu chữa bằng bảo hiểm y tế

QD092000

Xe điện
Mấy ai đc chết tự nhiên?
K là 1 biến cố để kết thúc 1 con người. Ko phải xưa ít k, mà là xưa khkt kém nên ko biết đó là k thôi.
Căn bản tuổi thọ vẫn tăng lên thôi và k cũng tăng do loài người dùng nhiều hóa chất hơn, tác động môi trường xấu hơn....

Diep1979

Xe container
Bố bạn cháu, được 7 tháng là mất
Cũng hóa trị

Ông bạn bảo người cứ yếu dần đi, lúc tỉnh lúc mê. Sau đợt hóa trị cuối thì mất

Nhà cụ cân nhắc thôi, bệnh này là bệnh khó chữa rồi, tiền chỉ duy trì tạm thời

MuathuHN252

Xe cút kít
Cụ ơi, em hỏi chút là mẹ cụ có được xét nghiệm gen đột biến gì ko ạ? Một số loại thuốc đích hiện nay, dùng nếu lâu dài tính ra là lên đến tỉ, nhiều tỉ thật ấy. Nhưng có thể giai đoạn đầu dùng hoá trị thông thường, khi bệnh nhân có vẻ kháng phác đồ này thì chuyển sang thuốc đích sau thì chi phí cũng đỡ hơn. Thật sự là bây giờ rất nhiều loại thuốc ung thư, và chi phí chênh nhau rất lớn. Nếu chọn phác đồ đc BH 80% thì có khi tháng chỉ hết mấy triệu thôi, 5-7-10tr/tháng đổ lại thôi, còn nếu chọn thuốc đích, mà lại đúng vào loại chưa đc BHYT thanh toán thì lên đến cả trăm triệu/ tháng đó ạ.
Thuốc đích thì cơ bản sẽ ít tác dụng phụ hơn phác đồ hoá trị cơ bản, nhưng nó cũng là thuốc uống hằng ngày hoặc tiêm, và chỉ là ít tác dụng phụ hơn, chứ ko phải ko có, và cũng tùy người, có ng sẽ gặp những phản ứng rất nghiêm trọng bắt buộc phải dừng thuốc.
Nhưng quan trọng nhất, thuốc nào thì thuốc, đích nào thì đích, vẫn là tinh thần của ng bệnh ạ. Ng bệnh ăn uống đc, ngủ đc, tình thần kiểu chấp nhận bệnh tật, vui sống cùng bệnh thì thời gian sống còn lại có thể được tăng lên, tăng cả chất lượng sống nữa.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cách đây gần 10 năm thuốc đích herceptin của Mỹ đã hơn 50 củ 1 lần truyền, 1 liệu trình 18 lần cũng ngót 1 tỏi, em thấy rất nhiều người đáp ứng tốt cụ chủ ạ, không biết bây giờ ra sao
Em xem danh mục thuốc của các BV ung bướu thấy vẫn dùng, nhưng Herceptin chỉ có chỉ định đtri K vú thôi, và K dạ dày di căn thôi, ko đtri K buồng trứng đâu ạ.
Về giá, em thấy có 3 hàm lượng, 15.5tr, 28tr và gần 46tr/ 1 chai
Liều herceptin sẽ phụ thuộc vào kg của bệnh nhân, nên đôi khi rất khó so sánh chi phí đtri của các bệnh nhân với nhau ạ. (Ông nào to con, nặng kí thì hết nhiều tiền hơn)
Vd phác đồ 3 tuần.
Khởi đầu dùng liều 8mg/kg,
giá chai 440mg Herceptin là 46tr, vậy nếu BN dưới 55kg thì chỉ cần dùng 1 lọ này là đủ. Nhưng BN mà 65_70kg thì phải bóc thêm 1 lọ bé nữa mới đủ, vậy là thêm tiền.
Sau liều khởi trị, thì cứ 3 tuần sau đó, lại dùng tiếp liều 6mg/kg, thì chi phí đợt sau có thể rẻ hơn ạ.

wild nature

Xe điện
Nói chung hên xui cụ ạ. Ko biết bà ở giai đoạn nào? E bị vòm họng mà cũng đc 13 năm rồi đây. Chi phí có bảo hiểm hình như chỉ mấy chục triệu chưa kể chi phí khác.
Vòm họng mà cụ đc 13 niên thì cũng là may mắn. Cụ dùng thuốc gì hay truyền hóa chất

DurexXL

Xe lăn
Mới 2 tuần trước mẹ vk em còn khỏe mạnh nói cười ầm ầm. Thế mà giờ đã đang ở viện K. Sau 2 tuần khám và điều trị ở V.Đ.
Hôm qua vừa nhập viện K, Y tá đã vào gợi ý các gói 1 tỷ, 500tr, hoặc Bảo hiểm (80%). Đợt này do gấp quá nên chỉ được 30% thôi.

Mai sẽ vào gặp bác sỹ để xem cụ thể thế nào. Không biết bác sỹ sẽ tư vấn kiểu : Tiền nào của nấy, hay là thuốc này ok giá bảo hiểm, 80% thuốc ngoại... (Mình nghĩ y tá vào gợi ý, chứng tỏ là bác sỹ sẽ ko dám đề cập, tế nhị...)

Các cụ đã có người điều trị viện K cho mình kinh nghiệm với. 1 tỷ là số tiền lớn, nhưng gia đình mình lo được, nhưng chỉ sợ đây là 1 đợt điều trị, ung thư là phải chạy chữa lâu dài. Tốn kém, nên phải cân nhắc. Sự khác biệt giữa các gói này là thế nào, sợ bác sỹ cũng ko nói rõ được... Mẹ mình tình trạng Ung thư buồng trứng, lên dịch ổ bụng khả năng là di căn phúc mạc. Nhưng thấy bảo nhiều người chữa trị khá thành công duy trì được đến nay 6, 7 năm (Hàng xóm nhà mình cũng bị vậy và đang chữa trị khá thành công)
Em không thấy sự HÀI trong nội dung của câu chuyện mẹ vợ bị K cụ ạ

nguoivanchuyen3

Xe tải
Em cũng có người nhà đang bị K phổi. Biết từ gđ1 đến gđ cuối. Khoảng 5 năm rồi. Các cụ trong cảnh này sẽ hiểu cái căn bệnh quái ác này kinh khủng ntn. Có tiền cũng ko chữa đc. Bsi thì có thuốc gì đắt nhất thì kê. Điều trị từ gđ 1 uống thuốc mổ hóa trị rồi xạ trị rồi lại truyền tăng cường bổ trợ. Giờ bsi bảo đã hết phác đồ vì ko thể. Đang bị di căn lên não vào xương. Gđinh vẫn còn nước còn tát. Thực sự em nghi ngờ truyền thông pr là có người khỏi khi phát hiện sớm.

namson229

Xe điện
Lại nghe mấy ông bán rau sạch nói ko có số liệu chứng minh rồi, các nước G7-G20 tỷ lệ ung thư trên 1 triệu dân lớn hơn mình.
Máy móc hiện đại, con người thăm khám thường xuyên thì phát hiện ra nhiều hơn thôi, có điều ở “bển” thì họ toàn phát hiện ở giai đoạn 1-2 cùng với chi phí y tế cao nên thời gian sống của bệnh nhân ung thư lâu hơn. Em có bà chị dâu ung thư vú từ lúc phát hiện tới lúc mất khoảng gần 10 năm, đấy là bà ý còn ko có điều kiện chủ yếu chữa bằng bảo hiểm y tế
trước ở HN có mỗi K ở quán sứ, sau mở thêm K ở Quốc bảo,thanh trì , rồi K tân triều vẫn full phòng, full giường; K bạch mai cũng full... môi trường sạch, thực phẩm sạch thì bệnh đương nhiên cũng ít hơn, chứ e cũng chẳng nghe mấy ô rau sạch quảng cáo, chỉ rau mình trồng, tưới nước gạo mới là rau sạch

crv2.4

Xe tải

để tiền đưa cụ di chơi với con cháu, chịu khó xoa bóp cho cụ, chứ chưa giờ cụ vừa nhọc mà ko đủ lực để theo đâu, chúc may mắn đến với gia đình cụ

hminh2005

Xe điện
Em có ông chú chồng bà dì, hơn 70 đi khám VX báo là UT Tiền luyệt tuyến và di căn. Ở nhà đi xem thì thầy phán cuối năm là đi. BV thì bảo dùng thuốc gì, có các gói theo BH,70tr .... Bà dì cũng ko có tiền nên bảo gia đình theo BH, đâu mỗi đợt uống hết 7tr, ko trị xạ gì cả. Nay được hơn 2 năm rồi chưa thấy gì dù cũng ko khá hơn, cứ lâu lâu lại vào VX để kiểm tra lấy thuốc.
Có một anh bạn U70 phát hiện U máu, Tết năm kia ngày 30 tưởng ra đi vì hôn mê. Thế rồi hồi lại, trị xạ. Mấy tháng sau cưới con gái phải đội mũ vì rụng hết tóc. Một năm sau cưới đưa thứ hai tóc đen như thanh niên. Tất cả chữa theo BH chứ ko theo gói nào cả.
Một anh bạn khác U phổi chạy vào xương. Nhà có ĐK đi chữa các kiểu, nhưng ko ra NN. Được 1 năm tưởng OK, tự lái xe được. Thế mà năm sau nó phát tác chỉ mấy tháng đi luôn.
Chả biết nói thế nào. Trời gọi thì dạ thôi.