[Funland] Thuốc lá có hại sức khoẻ: Chia sẻ kinh nghiệm bỏ thuốc, hưởng ứng OF không khói thuốc

Hút thuốc lá có hại cho sức khỏe, bạn hãy chọn một phương án theo ý bạn nhé

• Tôi là người hút thuốc lá và chưa có ý định bỏ

Lượt chọn: 15 15.8%
  • Tôi là người hút thuốc lá và đang có ý định bỏ

Lượt chọn: 28 29.5%
  • Tôi là người hút thuốc lá, đã từng bỏ thuốc nhiều lần rồi nhưng không thành công

Lượt chọn: 24 25.3%
  • Tôi đã từng là người hút thuốc lá nhưng đã bỏ thuốc được rồi, giờ không còn hút nữa

Lượt chọn: 14 14.7%
  • Tôi là người không hút thuốc lá và nghĩ mình sẽ không bao giờ hút

Lượt chọn: 12 12.6%
  • Tôi là người không hút thuốc lá nhưng trong tương lai gần có thể tôi sẽ hút

Lượt chọn: 2 2.1%

• Tổng bình chọn
    95
  • Thời gian đóng: .

pnt

Xe tải
Em thì không nhớ bao nhiêu lần nữa,lần này cũng đang bỏ mấy tháng rồi.Không biết có cai hẳn được không đây,em thấy bỏ cả bia rượu nữa thì cai dễ hơn nhưng mà thế thì đời còn cái vị gì nữa các cụ nhỉ.
Chả nhẽ chỉ có bia riệu thuốc thì mý làm đời thúh vị hả cụ

pnt

Xe tải
Em bỏ thuốc được 6 tháng rồi.....
nhưng mà tăng cân khủng khiếp....
Bây giờ lại đang lo " bụng to lò xo ngắn "...
chắc phải hút lại quá

ng cân và hút thuốc là 2 việc khác nhau, cụ đừng cân bằng trọng lượng bằng cách hun khói thế . . .

AquariusW

Xe buýt
sói nhà mợ ngoan! chúc mừng mợ giật dây được sói! thế mợ thử mấy cái điếu cày rùi?
keke, ^#(^em không giật dây gì đâu ạ. Mới thử 1 cái điếu mà phát ngất đi được, cụ đừng xui dại em nhá... nhỡ lại thành nghiện thụ động thì tèo em đới...

kraz255b

Xe điện
keke, ^#(^em không giật dây gì đâu ạ. Mới thử 1 cái điếu mà phát ngất đi được, cụ đừng xui dại em nhá... nhỡ lại thành nghiện thụ động thì tèo em đới...
nghiện cái điếu cày hay nghiện thuốc hả mợ?

PhuongDong

Xe tăng
Cụ chày ơi em hỏi là một điếu thì có nhiều không ?

ngaydoclap

Xe container
Đồng ý, nhưng em vẫn thấy tiếc tiếc :)) hay ta đem cây thuốc làm phần thưởng cho cụ nào đã cai được thuốc một tuần liền cụ nhẩy :)

Em xin vote bác Bóng Chày vì việc vận động mọi người bỏ thuốc lá! Việc này theo em nghĩ là rất tốt không chỉ cho người đang hút thuốc mà còn tốt cho cả cộng đồng, trong đó có gia đình các bác. Các bác có thể cho rằng rất khó bỏ thuốc lá nhưng em nghĩ không nó khó đến vậy. Bản thân em cũng hút liên tục hơn 15 năm rồi cũng đã bỏ được 2 năm nay, không hề lưu luyến. Giờ đây thì em hoàn toàn tự tin trong những ngày ấy - tức là ngày mà đi uống cafe và đi nhậu. Vậy nên các bác có thể cười cợt hoặc mỉa mai bác Bóng Chày làm việc như là Donquixote chống lại cối xay gió, nhưng nếu các bác suy ngẫm 1 chút thì chắc cũng thấy là nên bỏ thuốc.

Nếu bác ngaydoclap lăn tăn về muốn bỏ thuốc nhưng sợ lãng phí cây Marlboro Gold này thì em nghĩ là em có thể mua lại cây thuốc này cho bác theo giá thị trường, sau đó bác và em ra quán cafe cùng cắt bỏ từng điếu một cho tới hết 200 điếu. Sau đó bác sẽ cố gắng bỏ thuốc, chỉ cần tâm niệm sẽ cố gắng thôi chứ không nhất thiết phải cam kết bỏ thuốc. Bác nghĩ sao?

onion

Xe hơi
Website
www.flickriver.com
Bài của cụ chủ thớt chả cung cấp thông tin gì mới...
Theo tính toán của em, khói bụi dân HN hít hàng ngày sau 365 ngày còn đúc được 1 bộ phổi bằng bê tông. Chứ nhựa của vài ngàn điếu thuốc (dân nghiện hút trong 1 năm) thì chắc không rải được 1 centimet vuông đường.

banphagia

Xe tăng
ai cũng biết hút thuốc sẽ không tốt mà vẫn không chịu bỏ,bỏ được vài bữa rồi lại hút

Bóng Chày

Xe lừa
catking113 nói:
Cụ ko xài cái đo đỏ nữa thì cho nhà cháu nhá
@ cụ chủ: Chắc cụ làm thầy giáo hoặc thích làm thầy giáo. Nói thật ý cụ thì tốt nhưng cm của cụ nó sáo lém
Sáo tức là láo phải không cụ? Hay là sao? Thày giáo là ý làm sao hả cụ? Em không hiểu ý cụ lắm!
Ý em là chết nhiều quá! Các cụ đang hút nghĩ lại cho bà con nhờ. Các cụ hút và chết 40000 cụ / năm, đồng thời làm khổ bà con họ hàng gia đình ruột thịt, đồng thời làm thiệt hại cho xã hội khi phải đầu tư vật tư thuốc thang nhân lực vật lực chữa trị cho các cụ!!!! 11000 cụ chêtd/năm vì tngt thì chúng ta đấu tranh giảm tngt bằng nhièu biện pháp. Nay nghe nhiều người chết thế các cụ vẫn cãi, lại bảo em láo, à sáo, túm lại em đếch hiểu?!

Sent from my iPhone using Forum Runner

Bóng Chày

Xe lừa
quanfgv35 nói:
Kụ cần phải tuyên truyền với những đối tượng này thật lực cho em\m/\m/\m/
Em nói nhiều lắm, rất kiên nhẫn thủ thỉ suốt vẫn chưa đâu vào đâu. Chả biết làm sao. May quá có ofun, em nghĩ chắc nhiều cụ đã bỏ được! Có khi lập hội sói không thuốc lá, đi cưa hết gấu của các ofer hút thuôc thì may ra ... (em nghe các mợ trên này tâm sự không thích ống điếu!)

Bóng Chày

Xe lừa
PhuongDong nói:
Cụ chày ơi em hỏi là một điếu thì có nhiều không ?
Nhà xong chưa cụ? Hay đợt này nhà mới làm con người mới không cụ? Haiz một Phương Đông không thuốc lá hic các mợ chắc ngả mũ kính pục

Bóng Chày

Xe lừa
ngaydoclap nói:
Đồng ý, nhưng em vẫn thấy tiếc tiếc :)) hay ta đem cây thuốc làm phần thưởng cho cụ nào đã cai được thuốc một tuần liền cụ nhẩy :)
Hôm trước bạn bè cụ ở bển về, những người đồng trang đồng lứa ấy, có ai hút thuốc không? Cụ cho cái tút thuốc đó vào túi rồi vứt rác thôi

Bóng Chày

Xe lừa
onion nói:
Theo tính toán của em, khói bụi dân HN hít hàng ngày sau 365 ngày còn đúc được 1 bộ phổi bằng bê tông. Chứ nhựa của vài ngàn điếu thuốc (dân nghiện hút trong 1 năm) thì chắc không rải được 1 centimet vuông đường.
Thật ra đó là lần đầu em nghe đến con số kinh khủng đó! 40 ngàn người chết một năm! 40000 ngàn mạng sống! Các cụ không cảm thấy gì? Sao cụ lại so với bụi? Quốc gia yếu kém đang phát triển thì bụi rồi. Nhưng thuốc lá là quyền tự quyết trong tay mỗi người cơ mà!
Còn đúng là em đâu phải người đầu tiên hô bỏ thuốc! Nhưng khi em nghe thấy 40000 người chết mỗi năm, e quyết định là sẽ làm gì đó để giảm số người hút thuốc. Hàng ngày em vẫn bận kiếm cơm nuôi gia dinhd nên em nghĩ em lên diễn đàn kêu gọi. E biết trên này rất nhiều hảo hán, nhất định sẽ giảm được số người hút thuốc => giảm số người chết!

CarSpA

Xe tải
Một năm có trên 40,000 người chết vì thuốc lá ở Việt nam, gấp hơn 3 lần số người chết vì TNGT!!!

"Người hút thuốc lá dửng dưng vì họ không cảm nhận được khói thuốc độc. Một thử nghiệm do WHO thực hiện với 400 điếu thuốc cho thấy tác hại của thuốc lá đến lá phổi của con người. Mỗi điếu thuốc có chứa 18mg nhựa (hay còn gọi là hắc ín). Kết quả cho thấy, khi đốt hết 150 điếu thuốc thì màu nước trong bình (tượng trưng cho lá phổi con người) đã chuyển từ màu trắng trong sang màu vàng như nước chè pha loãng. Khi đốt đến điếu thứ 380 thì nước đã chuyển thành màu đen đặc như cà phê do do thấm nhựa và sau 400 điếu, nước đen kịt như nước cống. Sau khi tiến hành đun chỗ nước này lên, bốc hơi nước hết, các nhà khoa thu lại được 7,2g nhựa, rất dính và đắng. Trong khi đó, người nghiện thuốc lá có thể hút 1 bao thuốc (20 điếu) thậm chí nhiều hơn mỗi ngày."

"Tại Việt Nam, thuốc lá gây ra 40 nghìn ca tử vong mỗi năm. “Không chỉ gây bệnh cho gần 24% dân số trực tiếp hút thuốc, mà nó còn ảnh hưởng xấu tới rất nhiều đối tượng phải ngửi khói thuốc thụ động. Số người phải thường xuyên tiếp xúc với khói thuốc lá thụ động ở VN rất cao. Có 70% phụ nữ và 50% trẻ em bị phơi nhiễm với khói thuốc lá ở nhà”, tiến sĩ Lương Ngọc Khuê, Cục trưởng Cục Quản lý khám chữa bệnh, Chánh văn phòng Chương trình Phòng chống tác hại thuốc lá, Bộ Y tế đánh giá."

Mời các bác rỗi thì đọc thêm và gúc gồ thêm nhé!
http://m.dantri.com.vn/c7/s7-537336/dan-ong-viet-nam-chet-chu-yeu-do-thuoc-la.htm

Cụ Nguyễn Việt Cồ - nguyên viện trưởng viện lao và bệnh phổi TW là 1 người hút thuốc lá rất khỏe.
Trong 1 cuộc tập huấn về phòng chống hút thuốc lá tổ chức ở Sở y tế GTVT, cụ đã phải nghỉ giải lao tới 2 lần để ra ngoài hút thuốc lá :D

gadaubac69

Xe buýt
Nghe báo chí nói em sợ quá :-ss
Em quyết định Từ nay trở đi em không đọc những bài báo như thế nữa
cho đỡ sợ X_X

ngaydoclap

Xe container
Hôm trước bạn bè cụ ở bển về, những người đồng trang đồng lứa ấy, có ai hút thuốc không? Cụ cho cái tút thuốc đó vào túi rồi vứt rác thôi

Dạ thưa cụ không thằng nào hút cả cụ ợ, nhưng chuyện đó có liên quan đến em không ợ :102:

ateric090

Xe tải
Ở Hà Nội là vậy chứ cụ mà đi làm công trình xây dựng, quanh năm làm bạn với khói bụi và khói thuốc như em thì chắc 1 năm cụ phải đúc đc 3 lòng mề phèo phổi ấy chứ =))
Em nói thật đó ah !

Bóng Chày

Xe lừa
ateric090 nói:
Ở Hà Nội là vậy chứ cụ mà đi làm công trình xây dựng, quanh năm làm bạn với khói bụi và khói thuốc như em thì chắc 1 năm cụ phải đúc đc 3 lòng mề phèo phổi ấy chứ =))
Em nói thật đó ah !
Cũng thông cảm các cụ đi công trường nhưng có phải một mình vn xây dựng nhiều công trường đâu!

PhuongDong

Xe tăng
Bóng Chày nói:
Cũng thông cảm các cụ đi công trường nhưng có phải một mình vn xây dựng nhiều công trường đâu!

Ở HN không bụi đâu, cụ cứ hạ kính xe xuống đi một ngày là biết ngay thôi. Nó gấp nghìn lần hút thuốc đới.

PhuongDong

Xe tăng
Bóng Chày nói:
Haiz một Phương Đông không thuốc lá hic các mợ chắc ngả mũ kính pục

Người không vì mình thì làm sao biết thương đến người khác mà kính hở cụ.