Thuê kiến trúc sư thật khó!

Muon_biet

Xe cút kít
Em cũng là dân kỹ thuật, tôn trọng chất xám. Đợt rồi dành dụm được chút nên muốn xây cái nhà phố nho nhỏ để ở. Theo lời các cụ em thỉnh một công ty kiến túc có profile khá ổn. Bước đầu tiên các bạn hỏi: anh cần thiết kế kiểu gì, hiện đại, cổ điển, tân cổ điển. Em chỉ mẫu nhà em thích, vậy là xong mặt ngoài.
Về kiến trúc công năng chi tiết, về cơ bản nhà ống nên sau vài lần làm việc thấy các bạn ý đưa ra ý tưởng mãi cũng không phù hợp với sinh hoạt gia đình nên cuối cùng em cũng phải vẽ thay ra ý tưởng của mình anh định chia phòng thế này, chỗ này để cái này thì mới phù hợp với sinh hoạt ....
Cuối cùng kiến trúc cũng xong mình thanh toán hai bên vui vẻ, cám ơn nhau.
Cảm nhận của mình về nghề kiến trúc thì sao mà dễ vậy:
Về kiểu dánh nhà cơ bản là sao chép trên mạng, nói các bạn kts đừng buồn nếu chỉ cho thợ chắc họ cũng làm được.
Về thiết kế công năng, cái này quan trong nhất thấy các bạn ý trẻ ít kinh nghiệm cuộc sống hầu như chỉ vẽ cho đẹp thôi, gần như phần này mình phải giải thích lại cho các bạn ý hết. Thực ra các bạn ý học từ mình chứ chắc giúp mình được gì.
Có 2 cái các bạn ý làm được đó là
Tính toán kết cấu ( thực ra với kiểu nhà ống bây giờ thì nếu có bảng tra thì chắc cũng chẳng cần các bạn ý) Mình nói vậy vì khi xây nhà làm gì có số liệu nền móng gì đâu mà các bạn ý vẫn ra bản vẽ ầm ầm.
Phối mầu sơn , nội thất : Cái này thì đúng là mình chịu, các bạn ý làm tốt hơn mình. Nhưng liệu mấy bạn bán sơn có free dịch vụ này không nhỉ. nếu có thì .....
Túm lại đối cảm nhận của mình các bạn kts giờ chắc chỉ cần giỏi vẽ dựng hình phối màu một chút là ok.
Em toàn tự thiết kế và theo dõi thi công nhà mình, nhà các em mình. Nhà thằng cháu thuê thiết kế, khi thi công em thấy bất hợp lí nên đưa ra ý tưởng sửa đổi 2/3 và thằng cháu thấy quá hợp lí và tiết kiệm được một khoản kha khá.

Khánh Ngọc

Xe container
Em có nhu cầu thiết kế đây ạ, cụ hay mợ để em xin số nhé.
Hihi. Em dân KTS thôi ạ. Em giờ làm mảng viết lách. Tư vấn là chính, ko thiết kế trực tiếp. Nếu Cụ muốn em giới thiệu mấy Anh chị bạn cho ạ. Toàn dân chiến lâu năm. Cụ cứ inbox em ạ

archmoc

Xe tải
cụ là dân kỹ thuật hiểu rõ là nhầm thầy, nhầm cách giải thì thi hỏng hoặc học cũng ko ra gì là đúng rồi :)
người khác vẫn thi đỗ hoặc có giải quốc tế thôi
do cụ cả :)

thanhnam_xda

Xe buýt
E nghĩ bác chưa gặp đúng thầy thợ thôi, có 2 kiểu làm việc:
1: bác đưa nhu cầu, các bạn tự lên ý tưởng, cái này mới đúng cách làm là thuê kts, mỗi người sẽ có độ phiêu của họ và vđ là họ sẽ bảo vệ qđiem tke của họ trước bác là ok.
2: bác đưa nhu cầu cùng định hướng và nhờ họ làm theo ý bác, ko ưng lại sửa. Cái này họ đúng là cadman đích thực, vì họ chả cần có ytuong gì nữa, cứ theo ý bác thôi. Dẫn đến đi mãi với nhau mà chưa ưng ý đc.
E cũng làm kt và bjo làm cả tvtk nội thất, nên hiểu đc snghi của bác!

_AHA_

Xe điện
E cũng đang cần tìm kts đúng nghĩa để làm cái nhà vườn nhỏ cho các cụ ở quê.

Red2010

Xe điện
Gửi cụ Còi to 70
Một lần, em nhận giúp 1 ông a của thằng bạn cấp III làm cái căn chung cư. A ý có học hàm giáo sư và hiện đang là hiệu trưởng của 1 trường đại học to to ở HN. Ô a đi học, đi dạy ở Tây bao năm mới về VN.
Ô a yêu cầu e mang máy đến tận phòng làm việc trong giờ hành chính + tận phòng ngủ ngoài giờ hành chính để cùng lên ý tưởng cho căn chung cư a chị mới mua. Lý do: a muốn không gian của a phải như Tây. OK
Chuyện cũng không có gì to tát ngoài việc ròng rã ~2 tháng trời đều đặn 2 ngày e lại đến cùng a làm việc để lên ý tưởng, rồi tối + ngày hm sau hoàn thiện bản vẽ để hm sau nữa lại đến để chốt. Chốt ko được thì lại lặp lại quy trình :))
Mỗi ngày a đưa ra 1 ý tưởng. Nhà của a phải giống cái chung cư hồi a ở Séc (hoặc Pháp), bếp phải giống hồi bên Mỹ (hoặc Can) , phòng 2 thằng cu giống cái nhà lúc đẻ nó bên Anh (hoặc Nhật), phòng thay đồ với wc cho chị thì phải như ở Úc (hoặc Áo) v.v.... Đệch. Hm nay kiểu này, mai lại ngược mie kiểu khác. Mấy hm sau lại lộn cmn về phương án đầu. Nói thực là phải dặn lòng cực kỳ kiềm chế e mới ngồi được 2 tháng trời đấy. E về cứ nghĩ mãi có phải do e ko đủ trình để phục vụ a ý hay do cái con mie gì mà không thể chốt được p.a??? Cuối cùng e cũng tìm được câu trả lời là số e quá nhọ khi gặp phải a khách cái gì cũng thích nhưng méo biết là mình thích cái gì =))
Sau 2 tháng đấy, đúng hôm a ý gật cho e 1 phát về cái thiết kế 3d lần thứ n, e kính cẩn tặng lại a ý cái phương án rồi chào thân ái và quyết thắng rồi e ... cút luôn. E sợ lại thêm 2 hoặc nhiều tháng nữa ngồi bổ chi tiết thì vỡ alo.
Chuyện của e nó nhạt như thế thôi. Nhưng đó là nỗi đau của e và nhiều đồng nghiệp đang hành nghề cụ ạ. Đau mà méo khóc được ý :)) :)) :)) :)) :)) :))
Lỗi cả 2 bên rồi cụ :D
- CĐT ko có lập trường, thích nhiều nhưng ko biết mình cần cái gì, chắc tham khảo nhiều nên loạn.
- Cụ thì hơi thiếu sót vụ thống nhất và chốt style. Phải em là em chốt style xong mới cho triển khai, giao kèo luôn nếu thay đổi style thì thêm phí :D
Em vừa hoàn thiện cho 1 cụ trên này cái nhà 5T, ròng rã thi công từ cải tạo hoàn thiện thô ~> nội thất mất 2 tháng trời. Đối với nghề ae mình, gặp được CĐT có hiểu biết và có tâm là điều rất may mắn :)

gacan

Xe tăng
Nghề này e lại liên tưởng đến nghề thời trang. Cùng 1 đôi giày thì LV, Hemes nó có thể đến 1000$. Trong khi đó Pedro, thì chỉ tầm 100$. Hơn nhau ở kiểu dáng, chất liệu thì chênh lệch 1 chút thôi. Nên muốn có sp đẹp thì người dùng phải trả tiền chất xám cho sp ấy. Cụ chủ có thể chưa gặp KTS tốt do cụ chưa sẵn sàng bỏ chi phí cho việc đó. Nhà ống mà cụ cứ bỏ ra tầm 200 củ cho CP thiết kế là tìm đc hàng xịn ngay. Còn nhu cầu chỉ để ở, công năng hợp lý gọn gàng sạch sẽ thì cũng k cần đến KTS kiệt xuất làm gì!

Alexandre Ciskob

Xe điện
1 điều em thấy đa phần (>90%) dân VN mình xây kiểu nhà phố, S nhỏ, không có nhiều không gian nên kts không đủ không gian để thoải mái sáng tạo, vì họ bị bí trong cái "tối đa hoá" diện tích sử dụng. Nhà nào cũng 4-4.5m MT, d.tích 50-70m2, 3PN 1 phòng thờ + phơi phóng nên quay đi quay lại chỉ thế là hết bài

Khi nào quy hoạch của tp tốt, dân mình cứ xây nhà trên diện tích đất 200-300m2 trở lên sẽ thấy vai trò kts lớn hơn

Megaton

Xe buýt
Nghề này e lại liên tưởng đến nghề thời trang. Cùng 1 đôi giày thì LV, Hemes nó có thể đến 1000$. Trong khi đó Pedro, thì chỉ tầm 100$. Hơn nhau ở kiểu dáng, chất liệu thì chênh lệch 1 chút thôi. Nên muốn có sp đẹp thì người dùng phải trả tiền chất xám cho sp ấy. Cụ chủ có thể chưa gặp KTS tốt do cụ chưa sẵn sàng bỏ chi phí cho việc đó. Nhà ống mà cụ cứ bỏ ra tầm 200 củ cho CP thiết kế là tìm đc hàng xịn ngay. Còn nhu cầu chỉ để ở, công năng hợp lý gọn gàng sạch sẽ thì cũng k cần đến KTS kiệt xuất làm gì!
Ngoài lề chút, là đặc biệt mảng nội thất, liên quan khá sâu với thời trang cụ ạ. Xu hướng nội thất thường ảnh hưởng nhiều từ xu hướng thời trang, thường là theo sau một chút xíu. Cứ theo dõi xu hướng thời trang hàng năm của thế giới, là y như rằng xu hướng nội thất tiếp theo của thế giới cũng sẽ như thế, đặc biệt là màu sắc và chất liệu.

MayMan

Xe tăng
Kiểu này chủ yếu là đồ rời thôi. Bác chỉ cần để khôhng gian sinh hoạt chung rộng chút là đx.

Kts e thấy giờ bắt đầu tách phân khúc, tầm phí 500k/m2 trở lên thì làm tương đối ổn còn lại thì hên sui, bác hàng xóm e dùng kts lởm nó lại nhận cả thi công mất hơn 10ty cho cái nhà mà chả đâu vào đâu.

thanhnam_xda

Xe buýt
Chiến hết cụ nhá, nhưng cái này súng ống đạn dược phải đủ ko giữa đường dễ hy sinh lắm ah, sắp 27/7 rồi! Ý cụ thế nào ah?

ford focus 2010

Xe điện
Chiến hết cụ nhá, nhưng cái này súng ống đạn dược phải đủ ko giữa đường dễ hy sinh lắm ah, sắp 27/7 rồi! Ý cụ thế nào ah?
Hí hí, cụ doạ khách hàng thế này là ko được đâu nhé. E bộ đội cứng, sợ gì hòn tên mũi đạn :)))

thanhnam_xda

Xe buýt
Vâng, e tính nó thật nên hay thô. Cứ phải tmai với làm việc đc. Bác cần gì cứ ới em!

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Bác gặp mấy bạn non tay nghề và chắc ít chiều sâu với công việc. Chứ một kiến trúc sư giỏi sẽ tổng hợp và đưa ra được ý kiến mang bản sắc riêng của họ. Em dân chính quy xd nhưng làm bất kỳ cái nhà nào thì rành rọt, kiến trúc là mấy bác ấy chủ trì

atk234

Xe tăng
Chắc cụ đen nên chưa va được kts xịn xò.

hungboy

Xe buýt
Em xây nhà thuê thiết kế thì thấy ổn vì gặp bạn KTS có kinh nghiệm lại nhiệt tình. Mình mới xây lần đầu nên hỏi rất nhiều mà vẫn được tư vấn đầy đủ

Em cũng là dân kỹ thuật, tôn trọng chất xám. Đợt rồi dành dụm được chút nên muốn xây cái nhà phố nho nhỏ để ở. Theo lời các cụ em thỉnh một công ty kiến túc có profile khá ổn. Bước đầu tiên các bạn hỏi: anh cần thiết kế kiểu gì, hiện đại, cổ điển, tân cổ điển. Em chỉ mẫu nhà em thích, vậy là xong mặt ngoài.
Về kiến trúc công năng chi tiết, về cơ bản nhà ống nên sau vài lần làm việc thấy các bạn ý đưa ra ý tưởng mãi cũng không phù hợp với sinh hoạt gia đình nên cuối cùng em cũng phải vẽ thay ra ý tưởng của mình anh định chia phòng thế này, chỗ này để cái này thì mới phù hợp với sinh hoạt ....
Cuối cùng kiến trúc cũng xong mình thanh toán hai bên vui vẻ, cám ơn nhau.
Cảm nhận của mình về nghề kiến trúc thì sao mà dễ vậy:
Về kiểu dánh nhà cơ bản là sao chép trên mạng, nói các bạn kts đừng buồn nếu chỉ cho thợ chắc họ cũng làm được.
Về thiết kế công năng, cái này quan trong nhất thấy các bạn ý trẻ ít kinh nghiệm cuộc sống hầu như chỉ vẽ cho đẹp thôi, gần như phần này mình phải giải thích lại cho các bạn ý hết. Thực ra các bạn ý học từ mình chứ chắc giúp mình được gì.
Có 2 cái các bạn ý làm được đó là
Tính toán kết cấu ( thực ra với kiểu nhà ống bây giờ thì nếu có bảng tra thì chắc cũng chẳng cần các bạn ý) Mình nói vậy vì khi xây nhà làm gì có số liệu nền móng gì đâu mà các bạn ý vẫn ra bản vẽ ầm ầm.
Phối mầu sơn , nội thất : Cái này thì đúng là mình chịu, các bạn ý làm tốt hơn mình. Nhưng liệu mấy bạn bán sơn có free dịch vụ này không nhỉ. nếu có thì .....
Túm lại đối cảm nhận của mình các bạn kts giờ chắc chỉ cần giỏi vẽ dựng hình phối màu một chút là ok.

Vai trò của KTS là tư vấn thiết kế, có nghĩa là tư vấn cho chủ nhà những gì tốt nhất cho gia chủ theo đúng nhu cầu của họ, đạt được yêu cầu về công năng, thẩm mỹ ... đã là tư vấn thì gia chủ có thể theo hoặc không theo, tùy vào mức độ hợp lý của những tư vấn đó hoặc tùy vào tính cách, cách nghĩu của chủ nhà... cho nên trong quá trình lựa chọn và làm việc cùng nhau có thể nhiều vấn đề có thể xẩy ra ví như
1. Kts không đủ năng lực để tư vấn, không dựa trên những mong muốn của gia chủ để thuyết phục gia chủ theo được những phương án thiết kế hợp lý về công năng, phong thủy, mỹ thuật ... của mình.
2. Kts không có tâm, không có năng lực, chỉ làm cho qua quýt, xong việc.
3. Chủ nhà có tôi cá nhân quá lớn không chịu theo các ý kiến của KTS cho dù việc tư vấn đó có hợp lý nhưng chưa đúng ý.
4. Chủ nhà nghe theo quá nhiều góp ý từ người khác mà không có chính kiến của mình, không biết mình đang muốn gì.
..........
Còn vô vàn những tình huống khác nhau dẫn đến một sự phối hợp không thành công, từ phía KTS cũng có, từ phía chủ nhà cũng có, cho nên nếu các cụ mong muốn có một ngôi nhà đẹp trước tiên phải chịu khó trao đổi sơ bộ với kts để xem có phù hợp với mong muốn của mình không rồi mới đến việc thương thảo và ký hợp đồng tư vấn, hợp đồng cũng cần nêu ró các điều khoản về trách nhiệm các bên, bước đầu thận trọng thì bước sau mới đỡ các xung đột xảy ra, về phía ngược lại kts cũng sẽ tự đánh giá về yêu cầu công việc như vậy, gia chủ, chi phí thiết kế ... có phù hợp với công ty, với cá nhân kts không để đi đến quyết định nhận việc hay không.
Những kts chân chính có nhiều kinh nghiệm lúc nào cũng mong muốn làm tốt từng sản phẩm mình đã nhận cho dù lớn hay bé, vì khi nhận kts đã phải có những thương thảo hợp lý cho công việc mình sắp làm rồi (nên các cụ cũng đừng lăn tăn là bé thì không có kts tốt nhận làm, em từng biết có những kts chỉ thích làm đẹp cho nhưng ngôi nhà diện tích bé, không vuông vức khó thiết kế vì như thế mới thỏa sự đam mê của họ).

ps có thể cụ chủ không may gặp phải 1 bạn kts mới hoặc 1 cadman như một số cụ nói, tuy nhiên cũng không nên đánh đồng đội ngũ Kts như vậy, hơi buồn cụ ạ.