[Funland] Thuế chuyển nhượng BĐS

phohien035

Xe buýt
Năm ngoái hồi tháng 5 em mua cũng ở tình trạng này. Các em ở P bảo ko làm được do chưa đến thời điểm. Còn trên chỗ Hoàng Minh Giám thì bảo phải có nên em nói khó em Phường. Tuần sau là có. Đến khi làm xong sổ đỏ thì họ gọi ra đóng thuế. Gấu em hơi cằn nhằn phí tiền. Em bảo thôi,phí 1 chút nhưng xong rồi. Cho nó yên

tank_fun

Xe tăng
Tăng thuế xong đến lúc đền bù đất cho dân sẽ lại gặp vấn đề, rồi dự án lại chậm tiến độ, ôi vòng luẩn quẩn

babetnhe_no1

Xe buýt
đợt đầu năm e làm sổ trên Hòa Bình mà mất hơn 3 tháng k lấy được sổ

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là bán lỗ cũng ko được ??? Thị trường có định hướng chăng ?
2 bác đọc và chú ý nhé . họ trả lời đây là đúng rồi . chắc chắn là kg sai
Lý do .
Thửa đất này đã có vài lần mua bán . chí ít là 2 lần mua bán
Lần đầu mua bán đã báo giá trong hợp đồng mua bán để nộp thuế là : 551.100.000 đ và sở thuế đã áp giá mua bán bđs luôn với chính giá này
Nhưng chỉ 6 tháng sau . chính thửa đất này được bán lại với chỉ có giá 360.000.000 đ . ( 1 thửa đất trong vòng 6 tháng mà đã 2 làn.mua bán . sở thuế sẽ cho là đang có dấu hiệu buôn bán bđs chứ kg phải mua về dùng . chí ít sau 12 tháng họ mới kg cho là buôn bán bđs )
Ở đây đã có dấu hiệu trốn thuế . lý do dễ hiểu thôi. Lần bán sau lại rẻ hơn lần bán trước à . lên họ trả hồ sơ à phải thôi . yêu cầu kê khai lại cho hợp lý

Cocuavt

Xe hơi
2 bác đọc và chú ý nhé . họ trả lời đây là đúng rồi . chắc chắn là kg sai
Lý do .
Thửa đất này đã có vài lần mua bán . chí ít là 2 lần mua bán
Lần đầu mua bán đã báo giá trong hợp đồng mua bán để nộp thuế là : 551.100.000 đ và sở thuế đã áp giá mua bán bđs luôn với chính giá này
Nhưng chỉ 6 tháng sau . chính thửa đất này được bán lại với chỉ có giá 360.000.000 đ . ( 1 thửa đất trong vòng 6 tháng mà đã 2 làn.mua bán . sở thuế sẽ cho là đang có dấu hiệu buôn bán bđs chứ kg phải mua về dùng . chí ít sau 12 tháng họ mới kg cho là buôn bán bđs )
Ở đây đã có dấu hiệu trốn thuế . lý do dễ hiểu thôi. Lần bán sau lại rẻ hơn lần bán trước à . lên họ trả hồ sơ à phải thôi . yêu cầu kê khai lại cho hợp lý
Giá 551.1tr là giá Hđ CĐT bán cho người mua thứ 1. Còn đây là người mua thứ 1 bán cho người mua thứ 2 khai giá theo khung giá NN trước năm 21 thì ko sao nhưng sau 21 thì họ trả lại hs. KV LA giáp SG nên rất nhiều DA BĐS và việc mua bán diễn ra rất sôi động cụ

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Giá 551.1tr là giá Hđ CĐT bán cho người mua thứ 1. Còn đây là người mua thứ 1 bán cho người mua thứ 2 khai giá theo khung giá NN trước năm 21 thì ko sao nhưng sau 21 thì họ trả lại hs. KV LA giáp SG nên rất nhiều DA BĐS và việc mua bán diễn ra rất sôi động cụ
Cái chính là hđ lần 2 này mua lại rẻ hơn lần 1 gần 200tr kia kìa . và chỉ cách nhau có 6 tháng cụ hiểu chưa ạ
Và sẽ có 3 mức áp khung thuế mà NN cho là có dấu hiệu buôn bán Bđs kiếm lời : 3 tháng sẽ có 1 mức thuế . 6 tháng lại có 1 mức thuế và 12 tháng sẽ có 1 mức thuế
3 mức thuế này sẽ cao hơn rất nhiều nếu sau 12 tháng mới mua bán tiếp thửa đất này
Chính thế họ mới trả hđ này về và yêu cầu kê khai lại mức mua bán . đáng ra lên kê khai tầm 600 hoặc 650 củ thì hợp.lý khi kê khai

cadan

Xe container
Ờ HN cứ khai thuế theo đúng vị trí, hạng đất (có ghi trong thông báo thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hàng năm) cộng với giá xây dựng m2 nhà x tỷ lệ % còn lại là ổn
Cùng một nước mà mỗi nơi áp dụng quy định một kiểu, lạ nhỉ

BMZ_Z4

Xe điện
Bọn thuế đang khóc dở mếu dở
Trên đe dưới búa
Bộ trưởng yêu cầu cán bộ "đấu tranh" với dân để "chống thất thu" thu gần giá thị trường, đồng thời không được "gây nhũng nhiễu"
Nhưng không cho cán bộ biết thế nào là "đấu tranh" vừa phải, thế nào là "giá thị trường", lúc nào thì "chuyển công an điều tra" thế nào là "gây nhũng nhiễu"...
Cán bộ trước bạ và thu nhập cá nhân đang xì chét cực nặng.
Xì trét gì cụ ơi.
Khéo chút thì vẫn trôi và vẫn có trơn trơn chút ạ.
Chút xì trét nếu có thì chả ăn thua gì.

cadan

Xe container
Áp dụng đúng theo điều 17 Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 vẫn đang có hiệu lực mà cụ
Ý em là trong Nam thì lại áp thuế kiểu như cac cụ trong đó phản ánh ấy, theo giá thị truòng

Kurumasuki

Xe container
Xì trét gì cụ ơi.
Khéo chút thì vẫn trôi và vẫn có trơn trơn chút ạ.
Chút xì trét nếu có thì chả ăn thua gì.
Dân bây giờ cũng gấu lắm
Bảo khai lại họ ko chịu đâu, họ bảo thích khai bao nhiêu? căn cứ vào đâu?
Cán bộ doạ chuyển công an nhưng ai chả biết công an ko có thẩm quyền xác định giá đất!
Giằng co ngâm dấm chậm 1-2 tháng dân kiện vỡ mặt.

BMZ_Z4

Xe điện
Bác am hiểu lính vực này cho em hỏi: đứa em mới bán cái nhà p13 quận Bình thạnh. công chứng xong xuôi theo khung giá tại thời điểm đấy. nhân viên thuế quận nhận hs, nhưng trưởng phòng thuế trả hs với lý do khai thuế thấp, và áp thuế của 1 dự án nào đó gần đấy chào giá sàn. và nó phải chi thêm gần 100tr nữa (giá trị nhà 10 tỷ) trong đó có 20tr bì thư. trưởng phòng thuế đấy có làm đúng quy định hay lạm quyền vậy bác? cảm ơn bác nhiều
Nhà 10 tỷ, nộp thuế 2% thì nó là 200tr chứ không phải 100tr cụ ạ.

BMZ_Z4

Xe điện
Dân bây giờ cũng gấu lắm
Bảo khai lại họ ko chịu đâu, họ bảo thích khai bao nhiêu? căn cứ vào đâu?
Cán bộ doạ chuyển công an nhưng ai chả biết công an ko có thẩm quyền xác định giá đất!
Giằng co ngâm dấm chậm 1-2 tháng dân kiện vỡ mặt.
Chắc là trong Nam cụ ạ.
Ngoài này thì các bên đều có lợi nên cũng trơn hơn.

hungpmu

Xe tăng
Bây giờ các cụ mua bán BĐS mà khai không đạt khoảng 70% giá thật (giá thật nhé, không phải giá trong công chứng của cụ) thì hơi bị khó làm thủ tục. Em mới làm thủ tục cách đây khoảng 3 tháng nên em biết.
1. Đầu tiên họ (cơ quan thuế) sau khi tiếp nhận hồ sơ họ sẽ xem lịch sử miếng đất (nếu mua bán qua lại nhiều lần và trong thời gian ngắn) và giá. Nếu có vấn đề
- Giao dịch liên tục
- Giá mua bán thấp (cái này họ có cán bộ phụ trách trừng khu vực nên họ biết giá (tất nhiên là giá tham khảo qua mạng và không có tính chất pháp lý, tuy nhiên đây vẫn là cái mà họ nói người mua bán khia không đúng giá thật)
2. Họ sẽ đưa ra 1 cái văn bản của Bộ TC ký đầu năm 2022 gửi các Phòng công chứng, Thuế, Cong an về việc tuyên truyền, phối hợp hướng dẫn người kê khai mua bán BĐS phải kê khai "đúng giá thực tế mua bán". Nếu không đúng thì sẽ là vi phạm pháp luật.
3. Họ đưa ra bộ hồ sơ của mình và yêu cầu khai lại cho đúng giá. Đoạn này thì vô cùng ly kỳ
- Cán bộ bảo là miếng đất này phải có giá: 4567, người mua sẽ bảo (i) giá em bán chỉ có 1234, em thề là không phải giá 4567 (ii) em mua của người nhà nên rẻ lắm (iii) em mua chỉ theo khung giá của nhà nước
- Cán bộ sẽ (i) nếu anh chị không khai lại thì sẽ trả hồ sơ về (ii) chuyển qua cơ quan công an xác minh lại vì dấu hiệu trốn thuế và Nếu
+ Các cụ chấp nhận khai lại thuế thì (i) giá 1234+xyz (ii) giá 4567 - xxx.....
Tóm lại bây giờ đều phải khai lại thuế theo hướng tăng lên gần với giá thực tế.

Oteconde

Xe buýt
à thế em hiểu rồi.. tóm lại là mua bán thông qua cò .
Đúng chuẩn thì nhà nước nên quy định giao dịch nhà đất là 1 dạng giao dịch có điều kiện (cấm giao dịch tay ngang, nó gần giống như mua bán đô la phải qua ngân hàng, đấu thầu phải công bố lên mạng ấy...
Phải qua Sàn BĐS (cò). Lúc đấy trên Sàn BĐS sẽ thể hiện được giá trị thật (một cách tương đối), bởi vì nếu anh bán rẻ là có thằng nhảy vào hốt ngay.
Nhà nước tóm thằng Sàn (cò) để phang pháp lý - công chứng, thẩm định giá và thu thuế.

Pony nguyen

Xe hơi
em hỏi bác trước :- khi trả lại hồ sơ hợp đồng mua bán . bên thuế có ra văn bản đóng dấu trả lời về vấn đề thuế kg đúng với thực tế hay kg ? hay họ trả lại hồ sơ và nói bằng mõm thôi ?
vụ này người nhà bác đi theo con đường 1 cửa 1 đấu( hành chính công ) hay đi đường tắt ?
cảm ơn cụ, em hỏi nó như cụ thì đc trả lời là nói bằng mõm thoai. nó đi đường tắt cụ ạh. tks cụ