[Funland] Thuế chuyển nhượng Bđs quy định mới

coolpix8700

Xe ngựa
Theo em nên ra luật, ai muốn bán nhà bán đất phải bán lại cho nhà nước tức là cho xã phường và phải chịu thuế, với giá theo quy định,. còn ai có nhu cầu mua cũng mua lại xã phường và chiụ thuế, với giá cũng theo quy định. Để giải tán cái thị trường bđs đi, mua đi bán lại đẩy giá lên cao, chỉ tội người mua sau thôi...
Để thực hiện phải hỏi xã-phường có bao nhiêu tiền và đặc biệt là tiền dự trù cho việc này.
Tiền ngân sách cấp phát có mã, tiêu sai cái mã được cấp phát thì mấy ông phường hay xã bỏ tiền nhà ra bù vào.
2 ông (có khi thêm luôn ông CB phường trong HN) rủ nhau bảo sẽ mua bán 1 cái nhà, phường bỏ tiền ra đến trước 24-25 tháng 12 mà 2 ông ấy chưa nhúc nhích thì liệu giảm giá còn 1/2 bán vội để thu về có kịp không. Nếu kịp, liệu các ông ấy có chia đều nhau cho ba không?

Chỉnh sửa cuối:

trantien

Xe tăng
Theo em nên ra luật, ai muốn bán nhà bán đất phải bán lại cho nhà nước tức là cho xã phường và phải chịu thuế, với giá theo quy định,. còn ai có nhu cầu mua cũng mua lại xã phường và chiụ thuế, với giá cũng theo quy định. Để giải tán cái thị trường bđs đi, mua đi bán lại đẩy giá lên cao, chỉ tội người mua sau thôi...
Đất sở hữu nhà nước. Thu hồi hết rồi chia theo đầu người cho tiện cụ ơi 🤣

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Các cụ chém sai bản chất rồi. Văn bản nói về thuế thu nhập cá nhân khi mua bán bất động sản, tức là đánh thuế trên phần "lãi" khi giao dịch bất động sản nên đâu có liên quan gì đến khung giá nhà nước với giá thị trường. Ở đây là cơ quan thuế yêu cầu làm chặt các vụ thực tế bán thì lãi 200 củ nhưng ra cơ quan thuế thì khai thành lỗ đến tránh nộp thuế TNCN.
Cụ có thực tế mua bán bđs chưa? Tôi chưa thấy ai khai bán lỗ mà được thoát khỏi nộp thuế TNCN.

Nadi 18

Xe hơi
Đất sở hữu nhà nước. Thu hồi hết rồi chia theo đầu người cho tiện cụ ơi 🤣
em cũng nghĩ thế, đất là tài nguyên của nhà nước vậy mà ai muốn mua giá nào bán giá nào cứ tự do mua bán, chỉ khổ người mua sau, giá đẩy lên cao ngất ngưởng, bọn có tiền nó găm nó mua thật nhiều rồi sau này con cháu nó hưởng.
Vậy em ví dụ, con cháu mình có tội tình gì mà sau này các cháu lớn lên các cháu đi làm và có tiền rồi thì mua đất xây nhà đề lập gđ thì lại phải mua lại của cái bọn nó găm từ trước với giá cao...
Lẽ ra các cháu lớn lên đi làm có tiền và khi lập gia đình thì sẽ mua lại nhà đất trực tiếp từ phường xã có phải tốt không.?
Và cũng phải ra luật về quản lý đất đai theo số định danh cá nhân, mỗi cá nhân ko dc sở hữu quá 50m vuông đất hay bao nhiêu thì sẽ bàn bạc và quốc hội thông qua, nếu gian lận hoặc nhờ người đứng tên hộ sẽ phạt chung thân không ân xá luôn, có mà sợ mất dép chả ai dám đứng tên hộ đất đai...đằng này người đi trước có tiền mua mẹ hết nhà đất rồi còn đâu, người sinh sau đẻ muộn lại phải mua lại với giá cắt cổ..

tuanva06

Xe tải
Cá nhân tôi nghĩ thế này không biết đúng không.

Cơ quan thuế muốn xác định giá thật của hợp đồng, sẽ phụ thuộc nhiều vào việc phải kiểm tra đc dòng tiền trong tài khoản của hai bên mua và bán.

Chủ yếu là các tay to về kinh doanh bđs sẽ phải nghiên cứu để có biện pháp phù hợp.

Các cụ of thì rất có thể: Một là, theo cách cổ truyền, thanh toán tiền mặt. Hai là, thanh toán một phần qua tk của mình và một phần đi vòng vèo qua các tk khác.
Nếu em là người mua, em cũng rất khó chấp nhận thanh toán kiểu này, chỉ để cho người bán trốn thuế. Nhỡ xẩy ra lật kèo, làm sao chứng minh đc em đã thanh toán? Chuyển nhầm tk còn đòi tướt bơ ko đc, nói gì khi chẳng may mắc vào 1 âm mưu.

dungcivic

Xe tăng
Bác hoặc vẫn hô khẩu hiệu hoặc làm trong Nhà nước nên phải nói theo cho đúng luật!
Tụi em kinh doanh, mua BĐS chỉ là 1 kênh giữ tiền nên cũng không làm cái gì để bị chú ý. Chứ đã 1 lần ra tòa Tp. vài lần toà huyện và quận rồi nên biết khi cần thì ai có thể bảo vệ mình, chứ cứ chung chung đến lúc chết lại bảo mình vẫn đang ngủ mê.
Có những lúc ngủ mê thấy mình quá đúng rồi, tòa gọi chỉ cho 1 cô nhân viên văn phòng đến rồi thì bị quy phải lên tòa cấp trên mối minh được oan!
Đọc mãi em vẫn chưa hiểu ý cụ muốn nói cái gì.

longkhau

Xe tải
[QUOTE="Hieumos, post:
Các cụ chém sai bản chất rồi. Văn bản nói về thuế thu nhập cá nhân khi mua bán bất động sản, tức là đánh thuế trên phần "lãi" khi giao dịch bất động sản nên đâu có liên quan gì đến khung giá nhà nước với giá thị trường. Ở đây là cơ quan thuế yêu cầu làm chặt các vụ thực tế bán thì lãi 200 củ nhưng ra cơ quan thuế thì khai thành lỗ đến tránh nộp thuế TNCN.
[/QUOTE]
Thông tư liên tịch 62/2013/TTLT-BTC-BTP,

Thuế thu nhập cá nhân = Giá chuyển nhượng x thuế suất.

Trong đó giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất được xác định theo thảo thuận trong hợp đồng, trương hợp giá trong hợp đồng thấp hơn so với giá của ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định thì sử dụng giá do ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

Thuế suât sẽ được xác đinh là 2% tùy từng trường hợp.

Bây giờ 2022 rồi, cũng không rõ có thay đổi gì không, các cụ xem như tham khảo vui.

Mt6366

Xe buýt
Nếu em là người mua, em cũng rất khó chấp nhận thanh toán kiểu này, chỉ để cho người bán trốn thuế. Nhỡ xẩy ra lật kèo, làm sao chứng minh đc em đã thanh toán? Chuyển nhầm tk còn đòi tướt bơ ko đc, nói gì khi chẳng may mắc vào 1 âm mưu.
Giờ thì ko nói vì đang hô hào làm chặt.
Trước đây 100 gd thì đến 99 là kê 2 giá, tất cả các bên (ng mua bán, CC, Thuế, TN...) đều biết và ngầm thừa nhận việc này, thì là chả có lý do gì ko làm.
Tiền thuế tính vào giá bán. Đóng đủ thì cụ người mua cũng mất thêm vài chục đến hàng trăm. Còn giá cao lên ng bán lại khó bán.
Gì cũng có lý do của nó, chứ k phải mình cụ biết thế nào là tốt xấu, mà ng khác k biết.

Mt6366

Xe buýt
em cũng nghĩ thế, đất là tài nguyên của nhà nước vậy mà ai muốn mua giá nào bán giá nào cứ tự do mua bán, chỉ khổ người mua sau, giá đẩy lên cao ngất ngưởng, bọn có tiền nó găm nó mua thật nhiều rồi sau này con cháu nó hưởng.
Vậy em ví dụ, con cháu mình có tội tình gì mà sau này các cháu lớn lên các cháu đi làm và có tiền rồi thì mua đất xây nhà đề lập gđ thì lại phải mua lại của cái bọn nó găm từ trước với giá cao...
Lẽ ra các cháu lớn lên đi làm có tiền và khi lập gia đình thì sẽ mua lại nhà đất trực tiếp từ phường xã có phải tốt không.?
Và cũng phải ra luật về quản lý đất đai theo số định danh cá nhân, mỗi cá nhân ko dc sở hữu quá 50m vuông đất hay bao nhiêu thì sẽ bàn bạc và quốc hội thông qua, nếu gian lận hoặc nhờ người đứng tên hộ sẽ phạt chung thân không ân xá luôn, có mà sợ mất dép chả ai dám đứng tên hộ đất đai...đằng này người đi trước có tiền mua mẹ hết nhà đất rồi còn đâu, người sinh sau đẻ muộn lại phải mua lại với giá cắt cổ..
Phường xã vẫn bán mà cụ. "Sau này con cái cụ có tiền" thì đấu giá thôi. Đất vẫn của "toàn dân", trong đó có "con cái cụ", chỉ giao quyền sử dụng đất thôi chứ chả lẽ để đấy đợi "con cái" cụ sinh ra lớn lên thì nó mới được sử dụng. Sau này "toàn dân" cần gì thì lại thu hồi về chia chác thôi.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Mình có đưa phong bì rồi , thuế chấp nhận việc mua bán là giữa 2 bạn bè thân hữu nên giá thấp hơn bình thường. Thế mới nói béo nhất vụ này là cán bộ thuế mà
Thế thì chấp nhận bị điều tra nhé, công an nó chứng minh đc không phải thế thì xác định...! :D

Linh 22 tỷ

Xe tải
Cụ đấy chưa mua nhà bao giờ đâu cụ.
Cụ hơi bị xem thường người khác. Cụ là cái gì mà ra vẻ ta đây vậy?

Các cụ có quyền lách luật nếu các cụ thích và cơ quan chức năng có quyền điều tra nếu họ muốn. Chưa biết ai hơn ai nhưng ở đây em khẳng định là ko phải ai muốn làm gì thì làm cũng được. Tầm như cụ nếu ko tu thân tích đức, cứ muốn gian lận để kiếm tiền thì cứ xác định trước là có ngày xộ khám nhé. :D

Chỉnh sửa cuối:

Cukhoai9

Xe buýt
Vấn đề là thu thuế xong làm gì, có thất thoát không thì không ai nói

search

Xe điện
Đã áp khung rồi lại còn đòi phải thật. Nếu đã muốn thật thì đừng áp khung, nhỡ thật nó thấp hơn cái khung đưa ra thì sao. Cái méo gì cũng chỉ đòi khôn ăn dân là nhanh :D Thấp thì anh đòi khung, cao thì anh đòi thật :D thế thấp hơn khung thật mà cứ áp khung thì ăn cướp còn gì :D

locve

Xe tăng
Đơn giá đất nhà nước ấn định, lúc đền bù thì muốn đền bù rẻ. Khi nộp thuế lại bắt nộp cao thì ai chơi lại cho được.
Tìm mọi cách để thu chứ.

OxIT

Xe buýt
Cái trò viết luật đất đai thuộc sở hữu toàn dân rồi đền bù vài trăm ngàn đất ruộng, bán vài chục triệu cho tay to, nói trắng phớ ra là ăn cướp hợp pháp chứ lý lẽ phải trái gì đâu. Giờ mà chuyển nhượng áp khung thì lại há miệng mắc quai giữa khung đền bù và khung chuyển nhượng. Không áp theo khung mà đòi áp theo giá trị thật nghĩa là cảm tính theo cán bộ thì nhà nước chỉ thu được 1%, còn 99% chỉ nuôi béo cán bộ thuế vốn đang phì nộm sẵn rồi.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Trong HCM đang điều tra HS thuế CN BDS từ 2015-2020. Ra ối thứ ngay. Làm tử tế thì bới ra đc 60-70% vụ ngay.

tuanva06

Xe tải
Giờ thì ko nói vì đang hô hào làm chặt.
Trước đây 100 gd thì đến 99 là kê 2 giá, tất cả các bên (ng mua bán, CC, Thuế, TN...) đều biết và ngầm thừa nhận việc này, thì là chả có lý do gì ko làm.
Tiền thuế tính vào giá bán. Đóng đủ thì cụ người mua cũng mất thêm vài chục đến hàng trăm. Còn giá cao lên ng bán lại khó bán.
Gì cũng có lý do của nó, chứ k phải mình cụ biết thế nào là tốt xấu, mà ng khác k biết.
Em ko nói cụ hay người khác ko biết tốt xấu. Em trả lời 1 cụ ở trên về trường hợp ck cho người mua 1 phần vào tk này, rồi ck tiếp sang 1 tk (ko chính chủ) khác. Tất nhiên, chấp nhận rủi ro thì chơi, mà chặt chẽ thì nghỉ.