Thưa các ông, tại sao xe Toyota ít hỏng vặt còn BMW lại hay hỏng thế?

vua_luoi

Xe điện
Cháu sợ mấy thằng Đức có khi cố tình hỏng linh tinh sau khi đi vài chuc vạn km để các cụ còn đổi xe chứ

The Bell

Xe hơi
Có một chỉ tiêu quan trọng cho máy móc thiết bị nói chung (và cả Human nữa) đó là độ tin cậy. Có thể hiểu sơ bộ độ tin cậy là khả năng (hay nói cách khác là xác suất) không hỏng hóc (hay sự cố- tính theo %) của thiết bị khi hoạt động trong môi trường làm việc cụ thể trong khoảng thời gian xác định thoả mãn (hoặc vượt quá) yêu cầu của khách hàng. Độ tin cậy của thiết bị phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Một trong số đó là độ phức tạp của thiết bị. Nếu độ phức tạp càng tăng (số lượng chi tiết và linh kiện của thiết bị càng nhiều) thì khả năng xảy ra hỏng hóc càng tăng. Chỉ tiêu này đặc biệt quan trọng trong các hệ thống kỹ thuật phức tạp.
Ví dụ 1:
Nếu độ tin cậy của một linh kiện là 99,999% mà thiết bị có 100 linh kiện như vậy (lắp theo kiểu nối tiếp) thì độ tin cậy là 99,90%; nếu thiết bị có 10.000 linh kiện thì độ tin cậy sẽ là 90,48%.
Ví dụ 2 (số lượng chi tiết có trong máy kéo của Mỹ qua các năm):
Năm 1935, máy kéo có 1200 chi tiết lắp ghép, xác suất hỏng là 88,7% và có 113 cái bị hỏng trên 1.000 cái
Năm 1970: mỗi máy có 2.400 chi tiết; xác suất hỏng là 78,7% và có 213 cái hỏng tính trên 1.000 cái
Năm 1990; mỗi máy có 2.900 chi tiết; xác suất hỏng là 74,8% và 252 máy hỏng trên 1.000 cái.
Các máy kéo nói trên đều được đặt trong điều kiện là độ tin cậy của các chi tiết giống nhau và bằng 99,99%
(nguồn: Reliability Engineering Handbooks - Vol1,
Dimitri B. Kececioblu, DEStech Publications, 2002)
Xin có đôi lời mạn đàm. Chỗ nào không đúng xin các bác chỉ giáo.

Chỉnh sửa cuối:

demdalat2004

Xe máy
Sao lão BMW lại khoe xe nhiều chi tiết để chứng tỏ sự kém ổn định nhỉ

The Bell

Xe hơi
Nhiều chi tiết

Thực ra tôi nghĩ đó chỉ là một giai thoại thôi. vì thực tế các nhà sản xuất có kinh nghiệm thường là có một hệ thống thiết kế và qui trình thiết kế hoàn hảo bao gồm các kỹ sư giỏi và nhiều kinh nghiệm. Trở lại ví dụ về độ tin cậy nói trên thì người ta đều có xu hướng tăng độ tin cậy của chi tiết lên. Nhưng không thể tăng mãi. Vậy là phải tính tốc độ hỏng, tính toán dự phòng (hay dự trữ, kể cả dự trữ nóng-tức là các chi tiết cũng tham gia hoạt động nhưng không chịu tải và khi chi tiết chịu tải bị hỏng thì hệ thống sẽ tự động chuyển tải trọng sang chi tiết dự phòng mà không bị dừng máy). Đồng thời các kỹ sư phải tính cả tốc độ hỏng hóc, khả năng sửa chữa để dự báo được khả năng vận hành của thiết bị trong các điều kiện có sự cố. Độ tin cậy là một bài toán hệ thống cao cấp và chỉ có các hãng lớn mới có thể áp dụng hiệu quả. Đó cũng chính là lý do các hãng sản xuất ở các nước đang phát triển khó cơ hội để theo kịp các hãng sản xuất danh tiếng.

anhtho

Xe ngựa
-Mấy ông xếp em biết tỏng, đi xe xịn bị hỏng ko dám kêu, sợ bị chê là xe vớ vẩn, chẳng lẽ lúc nó hiện đèn báo lại gọi bác, âm thầm đi sửa thôi. Ko tin bác cứ thử hỏi ông lái xe của mấy ông đấy xem?:P
Toàn mấy cậu lái xe nói chứ xếp có nói gì đâu.

XN3

Xe hơi
Em thấy Toyota đúng là lành.

meolibe

Xe hơi
vậy là sự tin cậy, kém an toàn + giá rẻ, an toàn, hay hỏng vặt + giá đắt. Cũng ngang nhau thôi nhỉ.

hungnguyenauto

Xe hơi
Cảm giác lái đúng là sẽ rất khác khi bạn cầm lái 1 chiếc xe Đức rồi sau đó chuyển sang lái xe Nhật hoặc Hàn.

HangB2

Xe điện
em không nói đến chuyện khả năng tài chính của từng người, chỉ muốn nói đến cái xe thôi và cá nhân em đồng ý với ý kiến của nhà cụ beef, không phải vô cớ mà xe Đức là thương hiệu được cả thế giới công nhận,

blackpaint

Xe container
Nghe cụ này nói e sẽ phải thử lái xe đức 1 lần mới đc!E đang đi altis cũng thấy khá hài lòng roài, nhưng nghe cụ này nói thì phải quyết thử lái xe đức thôi:P
Em can cụ... cụ về lại hắt hủi vợ hai đòi cưới vợ ba.
Đẳng cấp phải là không hỏng chứ đẳng cấp mà vẫn hỏng thì gọi là .........đẳng cấp hỏng à??? Đi xe xịn mà suốt ngày hỏng vặt, đi sửa tốn rất nhiều tiền thì thà rằng cứ đi xe bình dân ít hỏng còn hơn, đẳng cấp nó ở chỗ đấy chứ không phải ở cái CẢM GIÁC LÁI đâu ạ. Em ít tiền chỉ đi xe Nhật thôi nhưng em không đồng quan điểm với cách trả lời tự cao tự đại của ông sếp xe Đức đó lắm.
Em không nghĩ là hỏng vặt, nhưng chi phí sử dụng cao hơn. Ví dụ đến kỳ thay đồ (xe nào đến kỳ chả phải thay hở cụ) thì Mẹc tốn hơn nhiều. Chứ còn đồ của Đức ai bẩu không bền thì em không ủng hộ, nói chung đồ gì của Đức nó cũng bền cụ ạ, không riêng gì xe đâu như hàng tiêu dùng của Đức thì cụ dùng thử biết nhau ngay, mỗi tội đắt.

tuangiga31mes2c

Xe container
bẩm các cụ, e đã từng đi Nhật và thấy rằng ở Nhật ngoài sử dụng đồ Nhật ra thì dân Nhật sử dụng nhiều đồ của Đức lắm ạ. Chắc chắn là họ ko dại gì dùng đồ kém hơn của họ các cụ nhỉ. Mấy anh Sony và Pana làm máy ảnh nhưng vẫn sử dụng ống kính của Đức đấy thôi.
Cháu nghĩ với hoàn cảnh đẳng cấp hiện tại của Vịt thì chắc là dùng đồ của Japan, USA sẽ hợp lý hơn, nếu muốn dùng đồ của Ger thì chắc là cụ cháu mình phải lên một đẳng cấp cao hơn nữa.

bananhso

Xe tải
Đây là câu chuyện của chính em thôi, nói ra cùng với anh em. Cách đây 5 năm ngày đó em đang chạy con Inova, trong em ngày đó không bao giờ dám nghĩ em mua xe ĐỨC vì trong đầu em nó quá là sang trọng và đắt tiền, rồi một lần không hiểu sao bạn em nó có cái giấy mời của bên Mercedes đi thử xe, nó không đi và cho em đi, em vì tò mò cũng cứ đến xem thế nào. Ngày đó là đợt Mer ra đời hai phiên bản C180 Sport và C280 động cơ V6 3.0 hộp số 7 cấp tiên tiến nhất, ngày đó cũng là lần đầu tiên em được đi xe số tự động, lần đầu tiên được đi xe Đức, em được lái thử tầm 20 phú gì đó rồi thôi ra về. Lúc về lại xe mình nổ máy đi được vài mét em phanh vội xe nhẩy xuống đi vòng quanh xe kiểm tra vì em cảm thấy xe em như bị thủng săm và rất tròng trành thế nào đó. Cuối cùng xe cũng chả sao và em lại lên xe về, và sau đó em nhận ra một từ đó là CẢM GIÁC LÁI.
Em bán cái xe Inova của em trong vòng 2 ngày sau đó, gom góp tiền, vay mượn đủ kiểu của ông anh bà chị chỉ để tìm lại cái cảm giác mà em vô tình có trong 20 phút. Cho đến giờ em vẫn chạy Mer và chỉ chạy Mer, có lẽ sau này vẫn vậy vì em không đi được xe nào khác cả cho dù mỗi lần xe bị hư hỏng gì vào hãng sửa xe nhẹ thì trục còn nặng thì vài trục triệu đội nón ra đi. Nhưng cái gì đã đam mê thì không thể nào bỏ được.
Vì câu này của bác mà em bỏ qua Toy, Kia, Honda để sắm em Bim 3 đời cũ đây :)

phuongdm

Xe tải
Câu chuyện của em thì lại hơi khác chút. Chả là em đang chạy OPtima, em thấy là hài lòng với số tiền bỏ ra. Cách đây vài tháng, em có cu bạn chạy Mer E đời 2009 thì phải Advangarg gì gì đó. Em xin cho chạy thử để biết cảm giác thế nào là xe Đức, nhất lại là dòng E nữa. Trong đầu em thì chắc chắn là ngon hơn con xe cỏ của em nhiều rồi, và em mang cảm giác đó lên lái thử. EM ngồi vào ghế lái, cảm giác đầu tiên là hơi khó chịu và chật chội so với xe của em, chắc là do quen xe thôi. Sau đó em lái tầm 10 phút với tốc độ 4-50km/k thì em thấy đúng là chả hơn cái con xe lởm của em cái gì cả ngoài cái Logo 3 cánh, cái này rất hay khi muốn cắm đầu vào tường chỗ chật hẹp, xe em thì ko có cái này, nó như cái để ngắm trên súng AK ấy, dễ căn khi mình muốn cắm sát vào tường hoặc vào cái gì đó đằng trước. Không hiểu khi chạy tốc độ cao thì nso có phát huy được ưu điểm gì không, mhuwng em nghĩ chắc chắn là có, vì khung gầm rồi công nghệ nó hơn rất nhiều Kia mà, nhất là giá nó lại hơn gấp 2 nữa. Em xuống xe, và mời ôgn bạn lên chạy thử xe em. Nó cũng chạy tầm 10 phút với tốc đọ tương tự vì trỏng thành phố nên ko chạy nhanh được, em hỏi nó cảm giác, nó bảo chạy chắc nịch, ngồi ghế sướng, thích hơn chạy xe tao. Xe Hàn mà oiption tiện dụng thế, hơn cả xe nó, cảm thấy rất tiện nghi. Nhưng nó cũng nói là với tốc độ này thôi, còn khi chạy 80-100km chắc chắn xe tao phải hơn xe mày, he he. Em cũng tin vào điều đó.

laichuanhieu

Xe tăng
Câu chuyện của em thì lại hơi khác chút. Chả là em đang chạy OPtima, em thấy là hài lòng với số tiền bỏ ra. Cách đây vài tháng, em có cu bạn chạy Mer E đời 2009 thì phải Advangarg gì gì đó. Em xin cho chạy thử để biết cảm giác thế nào là xe Đức, nhất lại là dòng E nữa. Trong đầu em thì chắc chắn là ngon hơn con xe cỏ của em nhiều rồi, và em mang cảm giác đó lên lái thử. EM ngồi vào ghế lái, cảm giác đầu tiên là hơi khó chịu và chật chội so với xe của em, chắc là do quen xe thôi. Sau đó em lái tầm 10 phút với tốc độ 4-50km/k thì em thấy đúng là chả hơn cái con xe lởm của em cái gì cả ngoài cái Logo 3 cánh, cái này rất hay khi muốn cắm đầu vào tường chỗ chật hẹp, xe em thì ko có cái này, nó như cái để ngắm trên súng AK ấy, dễ căn khi mình muốn cắm sát vào tường hoặc vào cái gì đó đằng trước. Không hiểu khi chạy tốc độ cao thì nso có phát huy được ưu điểm gì không, mhuwng em nghĩ chắc chắn là có, vì khung gầm rồi công nghệ nó hơn rất nhiều Kia mà, nhất là giá nó lại hơn gấp 2 nữa. Em xuống xe, và mời ôgn bạn lên chạy thử xe em. Nó cũng chạy tầm 10 phút với tốc đọ tương tự vì trỏng thành phố nên ko chạy nhanh được, em hỏi nó cảm giác, nó bảo chạy chắc nịch, ngồi ghế sướng, thích hơn chạy xe tao. Xe Hàn mà oiption tiện dụng thế, hơn cả xe nó, cảm thấy rất tiện nghi. Nhưng nó cũng nói là với tốc độ này thôi, còn khi chạy 80-100km chắc chắn xe tao phải hơn xe mày, he he. Em cũng tin vào điều đó.
Em rất tin cụ này. Em cũng chạy thử Mec E250 của thằng bạn và nó chạy Escape của em. Nó bảo xe mày ngồi sướng hơn, chạy đầm xe nhưng ồn hơn. Nhưng nó vẫn cứ đi Mec vì đẳng cấp hơn rất nhiều. Vậy đó.

ninhkent

Xe tăng
CỤ đang đi inova mà leo lên mẹc E xem, khác nhau hoàn toàn đấy. CỤ đang đi xe cụ thì đã ngon sẵn roài. Innova đi chòng chành :D :D :D, như đang bơi thuyền ý ;)) ;))

jackiehuy

Xe điện
Dẫu đẳng cấp hơn, nhưng nếu thực sự hay hỏng vặt ở những cái ko đáng đẳng cấp thì em xin chọn cái ít hỏng vặt, đỡ cực tấm thân và cái ví!
Đấy là cụ chưa có tiền nhiều thì cụ nghĩ thế,nhưng cụ có nhiều tiền rồi thì cụ lại nghĩ khác đấy ạ

inovavgj

Xe container
sedan đức thì chắc chắn rồi , inova to cao như cái thuyền chả chòng chành :D

CỤ đang đi inova mà leo lên mẹc E xem, khác nhau hoàn toàn đấy. CỤ đang đi xe cụ thì đã ngon sẵn roài. Innova đi chòng chành :D :D :D, như đang bơi thuyền ý ;)) ;))

incubusvn

Xe tải
Em chẳng biết thế nào, chứ nếu cụ thử có 10 phút để mà cảm nhận thì chắc cũng khó mà chuẩn. Nhưng dù sao thì dân tình vẫn nói Merc vẫn là nhất :P

anhtho

Xe ngựa
Em đã qua Nhật, ông người Nhật chở bằng xe Nissan em thấy cũng rất tốt mặc dù ông ý đã dùng 9-10 năm gì đó. Khi hỏi về xe cộ và hỏi về các hãng xe Đức, ông ý làm vẻ mặt rất ngưỡng mộ, và nói đại loại những người thu nhập tương đối mới chạy xe Đức. Mặc dù ông đó cũng trưởng phòng của một công ty khá bên đó. Trong khi đó, bên Âu thì em thấy rất ít xe Nhật và em chắc không phải do xe Nhật đẳng cấp hơn !
Hỏng vặt em chắc do điều kiện bảo dưỡng, sửa chữa của ta không đúng theo tiêu chuẩn của nhà SX ở châu Âu.