[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

thangdomi20

Xe hơi
cám ơn các cụ cho thông tin hưu ích

pham

Xe hơi
Em hiểu rồi, nghĩa là cụ mua xe tư nhân chính chủ biển HP, và cụ muốn sang tên cụ! Theo em được biết thì HN và TP HCM quy định là 12%, còn các tỉnh thành khác là từ 6%, mức thuế có thể cao hơn tùy theo tỉnh quyết định cụ ợ! Cụ cần hỏi thêm thông tin ở cục thuế dưới HP mới chính xác đc, tránh bị cò vặt 6%.

Em là mua xe khi biển vẫn là biển công ty ở Vĩnh Phúc, bây giờ em đang thuê dịch vụ cò rút hồ sơ gốc, lấy giấy tờ từ Vĩnh Phúc, đi đăng ký tư nhân ở Hải Phòng, sau đó lại rút hồ sơ đi đăng ký cho tên em chính chủ ở Hà Nội. Vì thế nên thủ tục nó mới lằng nhẳng rắc rối.

Hình như ở Hải Phòng là 12% thật. Như thế Hải Phòng còn cao hơn Hồ Chí Minh. Hix hix. Mất 2 lần trước bạ, 2 lần biển số.

Pet_HUT

Xe container
Em là mua xe khi biển vẫn là biển công ty ở Vĩnh Phúc, bây giờ em đang thuê dịch vụ cò rút hồ sơ gốc, lấy giấy tờ từ Vĩnh Phúc, đi đăng ký tư nhân ở Hải Phòng, sau đó lại rút hồ sơ đi đăng ký cho tên em chính chủ ở Hà Nội. Vì thế nên thủ tục nó mới lằng nhẳng rắc rối.

Hình như ở Hải Phòng là 12% thật. Như thế Hải Phòng còn cao hơn Hồ Chí Minh. Hix hix. Mất 2 lần trước bạ, 2 lần biển số.
Vụ của cụ hơi loằng ngoằng, cụ cho em hỏi là chủ trước đã sang tên chưa? hay cụ đi làm sang tên hộ chủ trung gian?

SieuSIM

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là biển 5 số được khuyến khích đổi cho đồng bộ và quản lý cho dễ mà.

kiennghe

Xe tải
Bố con thì tốt nhất nên làm thủ tục cho tặng! cái này chỉ cần ra phòng công chứng làm công chứng ủy quyền thủ tục cho tặng từ bố sang con là được.

Cụ có thể giải thích kỹ hơn về thủ tục giúp em được không? cu em của em cũng có tình trạng như cụ này mà chúng em gà mờ khoản này lắm

Chỉnh sửa cuối:

Pet_HUT

Xe container
Cụ có thể giải thích kỹ hơn về thủ tục giúp em được không? cu em của em cũng có tình trạng như cụ này mà chúng em gà mờ khoản này lắm
Iem không rành lắm đâu ợ!
Iem chỉ biết là nếu bố sang con, hoặc ngược lại thì làm thủ tục cho tặng tài sản. Cụ bảo em cụ ra 1 phòng công chứng tư nào đó hỏi thủ tục thì rõ hơn ợ. Ở đó họ có công chứng viên làm việc này mà. :D

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Không những thu lại biển mà xxx còn khám xe và cà lại số khung số máy xe của cụ nữa!
Cụ ơi cho em hỏi với, em mua xe bác thichlabup biển HP, giờ đi rút hồ sơ, nếu em phi xe xuống HP để rút hồ sơ thì có bị thu biển luôn không hay sau khi đăng ký lại mới bị thu (em đăng ký ở HN, nếu phi về HP mà bị thu biển thì không biết lấy gì để quay lại HN nữa) cụ tư vấn gấp cho em với nhé, cảm ơn cụ nhiều!

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Cụ cho em hỏi với, nếu trong thời hạn 30 ngày mà không đăng ký lại biển số thì sẽ bị phạt, nhưng tính từ mốc nào ah? trường hợp của em là ký hợp đồng từ ngày 1/06 nhưng do viết nhầm hóa đơn nên đến 30/06 mới chỉnh sửa lại được, và em đi rút hồ sơ và đăng ký lại ngày 02/07, lúc đấy em có bị phạt không và nếu có thì bị phạt bao nhiêu? cảm ơn các cụ rất nhiều!

kiennghe

Xe tải
Iem không rành lắm đâu ợ!
Iem chỉ biết là nếu bố sang con, hoặc ngược lại thì làm thủ tục cho tặng tài sản. Cụ bảo em cụ ra 1 phòng công chứng tư nào đó hỏi thủ tục thì rõ hơn ợ. Ở đó họ có công chứng viên làm việc này mà. :D
thanks cụ

Pet_HUT

Xe container
Cụ ơi cho em hỏi với, em mua xe bác thichlabup biển HP, giờ đi rút hồ sơ, nếu em phi xe xuống HP để rút hồ sơ thì có bị thu biển luôn không hay sau khi đăng ký lại mới bị thu (em đăng ký ở HN, nếu phi về HP mà bị thu biển thì không biết lấy gì để quay lại HN nữa) cụ tư vấn gấp cho em với nhé, cảm ơn cụ nhiều!
Đăng ký lấy biển mới thì mới thu biển cũ chứ cụ! :D cụ đừng lo 1 đi không trở lại nhé.

Cụ cho em hỏi với, nếu trong thời hạn 30 ngày mà không đăng ký lại biển số thì sẽ bị phạt, nhưng tính từ mốc nào ah? trường hợp của em là ký hợp đồng từ ngày 1/06 nhưng do viết nhầm hóa đơn nên đến 30/06 mới chỉnh sửa lại được, và em đi rút hồ sơ và đăng ký lại ngày 02/07, lúc đấy em có bị phạt không và nếu có thì bị phạt bao nhiêu? cảm ơn các cụ rất nhiều!
Cái này iem ko rõ, thường thì ngày ký hđ và xuất hóa đơn là 1 mà cụ. Họ cứ tính đúng ngày đấy cụ ợ, quá 1 ngày cũng bị phạt.

kaka1146

Xe tải
Các kụ giúp em với, tình huống của em là dư lày:
Em mua thanh lý 1 chiếc xe Kia Spectra của 1 công ty nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam. Tình hình xe hiện tại là biển 29LD. Để hoàn thành thủ tục mua sang tên cho mình thì cần những gì và yêu cầu những gì từ bên thanh lý (Ý của em là sang tên em luôn cho tiện), có cần làm hợp đồng công chứng mua bán không?? Hợp đồng thanh lý?? Hóa đơn xuất như nào??
Theo em được biết thì xe Kia Spectra là loại xe lắp ráp tại Việt Nam và đã chịu đủ các loại thuế rồi.
Em rót rượu chờ các kụ rồi.
(Hoặc kụ nào chuyên về dịch vụ xử lý cái này cũng đc, để lại số đt em liên lạc nhé)

Chỉnh sửa cuối:

tienlq

Xe buýt
Các bác cho hỏi, nếu mua xe cũ từ công ty thì phải sang tên ạ, hay cần những thủ tục gì? EM thấy trên này bán xe cty phải rẻ hơn tên tư nhân vì sao ạ

tienlq

Xe buýt
Hỏi thủ tục

Các bác cho hỏi, nếu mua xe cũ từ công ty thì phải sang tên ạ, hay cần những thủ tục gì? EM thấy trên này bán xe cty phải rẻ hơn tên tư nhân vì sao ạ

bo_vang

Xe tải
các bác cho em hỏi gấp với
mua bán o to cũ mà chỉ qua phường có đc không ah??
em có định nhờ cò trong Tp HCM, họ nói chỉ cần tên chính chủ ra phường ký là ok, sau 2 ngày rút hs gốc, sau gửi ra HN để em vào tên. Em nghi nghi vì em nghĩ:
1. cần phải qua phòng công chứng chứ nhỉ
2. mua bán phải có cả vợ cả chồng chứ nhỉ

Pet_HUT

Xe container
Về nguyên tắc, khi mua xe từ công ty thì sẽ xuất hóa đơn và nó có thời hạn. Cụ phải sang tên trong vòng 1 tháng, nếu kéo dài sẽ bị phạt. Còn đối với mua xe tư nhân, cụ có thể làm công chứng ủy quyền không cần sang tên.

shopquanaodep

Đi bộ
cho em hỏi mua sang tên ô tô cũ thì thuế đóng là bao nhiêu ah? tks các bác

huyngx

Xe máy
Phức tạp hơn cưới vợ 1

chilli

Xe tải
Các cụ cho e hỏi mức giá áp tính lệ phí trước bạ cho xe Mazda 3 Đài Loan sản xuất 2009 bây giờ là bao nhiêu ạ. Cảm ơn các cụ giúp đỡ.

Rayallenvn

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi , thế cứ sang tên là bắt buộc phải đổi biến mới hay là giữ biển cũ cũng đc ạ ?

tunghtd

Xe tải
các bác cho em hỏi gấp với
mua bán o to cũ mà chỉ qua phường có đc không ah??
em có định nhờ cò trong Tp HCM, họ nói chỉ cần tên chính chủ ra phường ký là ok, sau 2 ngày rút hs gốc, sau gửi ra HN để em vào tên. Em nghi nghi vì em nghĩ:
1. cần phải qua phòng công chứng chứ nhỉ
2. mua bán phải có cả vợ cả chồng chứ nhỉ
Giúp cụ một tay, nhà em vừa sang tên di chuyển xe từ Hải Dương lên Hà nội, đã đăng ký sang tên và lấy biển mới (vừa làm xong đợt tháng 7/2011), chưa làm đăng kiểm, thủ tục như sau:
1. Copy tất cả các giấy tờ liên quan đến xe đang có ra 3 hoặc 4 bản dự phòng (đăng ký, đăng kiểm)
2. Hai bên mua và bán làm cái Giấy mua bán (cho tặng) xe mô tô- ô tô ra Phường xác nhận chữ ký. Lưu ý đây chỉ là xác nhận chữ ký của bên bán, không phải hợp đồng mua bán nên không có giá tiền. Bên bán chỉ cần người đứng tên trong đăng ký xe ký vào, không cần phải hai vợ chồng bên bán ký đâu. Lệ phí tại Phường 20 nghìn đồng (nhà em làm 2 tờ cho chắc).
3. Khai 2 tờ Giấy sang tên di chuyển, lưu ý là mẫu mới không cần phải dán bản cà số máy, số khung đâu nhé.
4. Nộp cho công an Hải Dương: 02 Giấy khai sang tên di chuyển, 02 biển số xe (biển trước và biển sau), đăng ký xe, Giấy bán cho tặng xe (xác nhận Phường): công an Hải Dương sẽ trả lại cụ: Hồ sơ gốc của xe, đăng ký xe đã cắt góc, 01 Giấy khai sang tên di chuyển và thêm vào đó một Phiếu khai sang tên di chuyển, Giấy bán cho tặng.
5. Copy toàn bộ các giấy cụ được công an trả (lưu ý là hồ sơ gốc xe đã niêm phong, cụ không được động vào) --> đem đến đăng kiểm để rút hồ sơ gốc, bên đăng kiểm sẽ trả lại cụ một phong bì niêm phong --> để sau này đăng ký xong đưa đến chỗ đăng kiểm mới.
6. Nộp thuế trước bạ: cụ photo thêm vài bản nữa của giấy tờ bên công an đưa cụ nhé cho chắc chắn, mang cả hộ khẩu, CMT đến chi cục thuế. Khai một tờ khai trước bạ, tình trạng xe thì ghi là: đã qua sử dụng, giá tiền thì ghi sao cho hợp lý đừng cao quá ngưỡng tính thuế là được, thậm chí xe Kia Morning 2008 mà đồng chí làm thuế tư vấn chỉ ghi 100 triệu chả sao cả - họ sẽ áp thuế. Vấn đề ở đây là: các giá 100 triệu này thể hiện ở giấy tờ nào --> bắt đầu rắc rối. Do đó cụ nên lưu ý: phải làm thêm một hợp đồng mua bán xe, có ghi giá tiền nhé (giá này để ghi vào tờ khai thuế đấy). Trường hợp của em là hai bên tự viết tay, tự ký, không công chứng vẫn được hết chả sao cả ---> làm xong thủ tục thuế cụ sẽ có biên lai thu tiền thuế trước bạ.
7. Lên công an làm đăng ký mới (nhà em làm tại 86 Lý Thường Kiệt, HN): cụ cứ mang hết giấy tờ đang có lên kèm theo hồ sơ gốc và CMT, hổ khẩu, khai một tờ khai theo mẫu, dán vào đó tờ cà số mấy & số khung - Tờ khai xin tai phòng cấp biển (phòng cuối nhìn thấy ngay đống biển đấy) - khai cả mục kiểm tra xe thuộc phần hai của tờ khai nhé.
Do là xe cũ sang tên nên sẽ có khâu kiểm tra xe trước khi cụ nộp hồ sơ - Lên 86 LTK, tầng 2 cụ sẽ đợi một lúc thì sẽ có đồng chí CA gọi to xem có ai đi kiểm tra xe không thì cụ cầm hồ sơ đi theo, hoặc nếu cụ lên sớm thì cứ hỏi thẳng xem ai kiểm tra xe, lúc này tùy cụ nhé (bôi trơn hoặc không), sau khi k/tra xe (hoặc không - tùy cụ ứng xử) thì đồng chí này ký nháy vào chỗ dán cà số và đồng chí đó sẽ chuyển hồ sơ của cụ sang quầy bên cạnh chỗ tiếp nhận hồ sơ, khi nào nghe chỗ này gọi tên thì cụ cầm hộ khẩu và CMT lên đối chiếu (lại tùy cụ lần nữa nhé...). Đồng chí này sẽ kiểm tra hồ sơ và ghi phiếu hẹn, cụ đã có biển mới. - Tổng thời gian ở đây nhanh chậm tùy cụ và mức độ đông (nhà cháu mỗi chỗ 3 trăm, đến từ lúc 13:30 - hết tất cả 10 phút với điều kiện đã khai và cà số).
8. Cầm phiếu hẹn có ghi sẵn biển số của cụ sang phòng biển số đóng 2 triệu và vác biển về/ Xong.