[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

bánh béo

Xe hơi
em mua xe lần đầu ko hiểu gì cả các bác giúp em nhé

bánh béo

Xe hơi
bác nào hiểu cho em hỏi luôn em muốn lộp thuế chức bạ ở tỉnh[rẻ hơn]rồi về đăng ký ở hà nội có được không

mrchat248

Xe tải
Chào các Cụ,

Em ở Hà Nội và đang định cưới Em vợ 2 biển ngoại tỉnh, Em nó còn rất ngon, chính chủ tư nhân đk T10/2010 nhưng có một số vấn đề cần các Cụ tư vấn:
- Cứ để Em nó biển ngoại tỉnh, ủy quyền công chứng thì có vấn đề gì không? Sau này mới sang tên thì phải yêu cầu Chủ cũ chuẩn bị các thủ tục gì, vì nhỡ sau này muốn sang tên thì mình có tự đi rút Hồ sơ và Đăng kiểm gốc lại không? Đi lại thì thế nào, có hay bị xxx hỏi thăm không? Hằng ngày Em cũng đi đến cơ quan và về nhà thôi, thỉnh thoảng cuối tuần đi du lịch loanh quanh Hà Nội.
- Em đang định chờ đến Tháng 11/2011 (chờ thêm 2 tháng nữa) khi em đó đủ 1 tuổi rồi thì mới làm thủ tục sang tên, giảm được chút chức bạ. Nhưng không biết có rủi ro các Cụ Nghị họp chốt thuế chức bạ 20% thì công cốc.

Em chuẩn bị rượu thịt sẵn sàng để cảm ơn các Cụ ạ,

su30mkk

Xe buýt
Chào các Cụ,

Em ở Hà Nội và đang định cưới Em vợ 2 biển ngoại tỉnh, Em nó còn rất ngon, chính chủ tư nhân đk T10/2010 nhưng có một số vấn đề cần các Cụ tư vấn:
- Cứ để Em nó biển ngoại tỉnh, ủy quyền công chứng thì có vấn đề gì không? Sau này mới sang tên thì phải yêu cầu Chủ cũ chuẩn bị các thủ tục gì, vì nhỡ sau này muốn sang tên thì mình có tự đi rút Hồ sơ và Đăng kiểm gốc lại không? Đi lại thì thế nào, có hay bị xxx hỏi thăm không? Hằng ngày Em cũng đi đến cơ quan và về nhà thôi, thỉnh thoảng cuối tuần đi du lịch loanh quanh Hà Nội.
- Em đang định chờ đến Tháng 11/2011 (chờ thêm 2 tháng nữa) khi em đó đủ 1 tuổi rồi thì mới làm thủ tục sang tên, giảm được chút chức bạ. Nhưng không biết có rủi ro các Cụ Nghị họp chốt thuế chức bạ 20% thì công cốc.

Em chuẩn bị rượu thịt sẵn sàng để cảm ơn các Cụ ạ,
- Vấn đề thì chả có vấn đề gì cả, thỉnh thoảng xxx hay hỏi thăm thôi, lại mất xiền nuôi xxx. Xe này muốn sang biển HN cần: rút hồ sơ gốc sang HN và phải làm hợp đồng mua bán với chủ cũ thì mới sang tên được, khi sang tên vẫn trước bạ 12% trừ đi khấu hao sử dụng.
- 2 tháng nữa thì cũng vậy thôi: <1 năm vẫn tính 85%, cụ đợi 3 tháng nữa tức là sang năm thứ 2 lúc đó đóng thuế có 60%-75%? thôi

su30mkk

Xe buýt
bác nào hiểu cho em hỏi luôn em muốn lộp thuế chức bạ ở tỉnh[rẻ hơn]rồi về đăng ký ở hà nội có được không
"Lộp" ở đây là "Lộp" cái gì thế?
Thuế ở đâu thì đăng ký ở đó, làm được như bác thì xxx nó ăn gì

Phan_anh

Xe đạp
Nhiều thông tin bổ ích quá, cám ơn các cụ nhiều

Pet_HUT

Xe container
em đang muốn cưới một em tên công ty nhưng họ bảo chỉ xuất hóa đơn 60% giá bán thôi,như thế có được cơ quan thuế chấp nhận không .bác nào biết chỉ giáo dùm em.thank
Hóa đơn xuất bao nhiêu cơ quan thuế họ ko quan tâm đâu cụ ơi! Họ có biểu thuế áp cho xe cụ roài, trừ phi giá bán ghi trên hóa đơn cao hơn giá áp của cơ quan thuế thì họ mới quan tâm nhé. :P

TKT

Xe hơi
tình hình là em muốn mua một con xe cũ của công ty khác, các bác cho em hỏi là chuyển tên sang công ty em có được không?
xin cảm ơn!

su30mkk

Xe buýt
tình hình là em muốn mua một con xe cũ của công ty khác, các bác cho em hỏi là chuyển tên sang công ty em có được không?
xin cảm ơn!
Chuyển thì thoải con gà mái nhưng mà phải đóng thuế trước bạ đới. Ngoài ra để chuyển tên được thì phải yêu cầu cty kia làm các thủ tục: Biên bản thanh lý tài sản, Hợp đồng mua bán, hóa đơn đỏ.

ZIN_KHO_VIETNAM

Đi bộ
Cho mình hỏi xe honda civic 2010 đăng ký 2010 cho đến thời điểm hiện tại có được xem là trên 1 năm chưa, mức giá tính phí trước bạ cho đời xe này là bao nhiêu vậy. Cảm các bạn nhiều.

Đương nhiên là sẽ áp thuế với giá cao nhất(giá quy định của nhà nước và giá hợp đồng)! Thường thì đơn vị bán xe muốn ghi giá thanh lý rất thấp cụ ợ!

ZIN_KHO_VIETNAM

Đi bộ
Giúp cụ một tay, nhà em vừa sang tên di chuyển xe từ Hải Dương lên Hà nội, đã đăng ký sang tên và lấy biển mới (vừa làm xong đợt tháng 7/2011), chưa làm đăng kiểm, thủ tục như sau:
1. Copy tất cả các giấy tờ liên quan đến xe đang có ra 3 hoặc 4 bản dự phòng (đăng ký, đăng kiểm)
2. Hai bên mua và bán làm cái Giấy mua bán (cho tặng) xe mô tô- ô tô ra Phường xác nhận chữ ký. Lưu ý đây chỉ là xác nhận chữ ký của bên bán, không phải hợp đồng mua bán nên không có giá tiền. Bên bán chỉ cần người đứng tên trong đăng ký xe ký vào, không cần phải hai vợ chồng bên bán ký đâu. Lệ phí tại Phường 20 nghìn đồng (nhà em làm 2 tờ cho chắc).
3. Khai 2 tờ Giấy sang tên di chuyển, lưu ý là mẫu mới không cần phải dán bản cà số máy, số khung đâu nhé.
4. Nộp cho công an Hải Dương: 02 Giấy khai sang tên di chuyển, 02 biển số xe (biển trước và biển sau), đăng ký xe, Giấy bán cho tặng xe (xác nhận Phường): công an Hải Dương sẽ trả lại cụ: Hồ sơ gốc của xe, đăng ký xe đã cắt góc, 01 Giấy khai sang tên di chuyển và thêm vào đó một Phiếu khai sang tên di chuyển, Giấy bán cho tặng.
5. Copy toàn bộ các giấy cụ được công an trả (lưu ý là hồ sơ gốc xe đã niêm phong, cụ không được động vào) --> đem đến đăng kiểm để rút hồ sơ gốc, bên đăng kiểm sẽ trả lại cụ một phong bì niêm phong --> để sau này đăng ký xong đưa đến chỗ đăng kiểm mới.
6. Nộp thuế trước bạ: cụ photo thêm vài bản nữa của giấy tờ bên công an đưa cụ nhé cho chắc chắn, mang cả hộ khẩu, CMT đến chi cục thuế. Khai một tờ khai trước bạ, tình trạng xe thì ghi là: đã qua sử dụng, giá tiền thì ghi sao cho hợp lý đừng cao quá ngưỡng tính thuế là được, thậm chí xe Kia Morning 2008 mà đồng chí làm thuế tư vấn chỉ ghi 100 triệu chả sao cả - họ sẽ áp thuế. Vấn đề ở đây là: các giá 100 triệu này thể hiện ở giấy tờ nào --> bắt đầu rắc rối. Do đó cụ nên lưu ý: phải làm thêm một hợp đồng mua bán xe, có ghi giá tiền nhé (giá này để ghi vào tờ khai thuế đấy). Trường hợp của em là hai bên tự viết tay, tự ký, không công chứng vẫn được hết chả sao cả ---> làm xong thủ tục thuế cụ sẽ có biên lai thu tiền thuế trước bạ.
7. Lên công an làm đăng ký mới (nhà em làm tại 86 Lý Thường Kiệt, HN): cụ cứ mang hết giấy tờ đang có lên kèm theo hồ sơ gốc và CMT, hổ khẩu, khai một tờ khai theo mẫu, dán vào đó tờ cà số mấy & số khung - Tờ khai xin tai phòng cấp biển (phòng cuối nhìn thấy ngay đống biển đấy) - khai cả mục kiểm tra xe thuộc phần hai của tờ khai nhé.
Do là xe cũ sang tên nên sẽ có khâu kiểm tra xe trước khi cụ nộp hồ sơ - Lên 86 LTK, tầng 2 cụ sẽ đợi một lúc thì sẽ có đồng chí CA gọi to xem có ai đi kiểm tra xe không thì cụ cầm hồ sơ đi theo, hoặc nếu cụ lên sớm thì cứ hỏi thẳng xem ai kiểm tra xe, lúc này tùy cụ nhé (bôi trơn hoặc không), sau khi k/tra xe (hoặc không - tùy cụ ứng xử) thì đồng chí này ký nháy vào chỗ dán cà số và đồng chí đó sẽ chuyển hồ sơ của cụ sang quầy bên cạnh chỗ tiếp nhận hồ sơ, khi nào nghe chỗ này gọi tên thì cụ cầm hộ khẩu và CMT lên đối chiếu (lại tùy cụ lần nữa nhé...). Đồng chí này sẽ kiểm tra hồ sơ và ghi phiếu hẹn, cụ đã có biển mới. - Tổng thời gian ở đây nhanh chậm tùy cụ và mức độ đông (nhà cháu mỗi chỗ 3 trăm, đến từ lúc 13:30 - hết tất cả 10 phút với điều kiện đã khai và cà số).
8. Cầm phiếu hẹn có ghi sẵn biển số của cụ sang phòng biển số đóng 2 triệu và vác biển về/ Xong.

Mình làm hoá đơn mua bán không cần qua công chứng hả bạn. Vì mình bận mà vào làm công chứng tỉnh khác thì lằng nhằng quá đi mất. Giúp một tay nhé. cảm ơn nhiều.

phuongnam

Xe tải
Em có mua một chiếc xe tải nhẹ cũng của một bác trong Of mình, bác ấy xuất hóa đơn cho em là cuối tháng 5/11 nhưng vì do bận cv và nhiều lý do khác nhau nên bây giờ em mới làm thủ tục sang tên, các bác tư vấn cho em:
1/ Thủ tục để sang tên rút hồ sơ cần những gì? Bác chủ cũ ở Móng Cái nên phải xuống Hạ Long rút hồ sơ gửi về HN cho em nên em muốn hỏi cặn kẽ, đầy đủ vì mỗi lần đi mỗi lần khó.
2/ Công ty em ở tp HCM nhưng ủy quyền cho vpdd ở HN đăng ký xe vẫn bình thường ạ? Các bác tư vấn thêm cho em về vấn đề này, cách đây 4 năm em thấy có trường hợp cty ở HN nhưng làm ủy quyền cho vpdd trong tp HCM đi đk ở tp HCM bình thường nhưng không biết HN thì thế nào?
3/ Nếu sang tên muộn như trường hợp của em (4 tháng) thì sẽ bị phạt bn? Em lại nghe thằng bạn buôn bán xe nói làm cái đơn gì trình bày là được miễn giảm?
Xin cám ơn các bác!

HYB

Xe tải
Em đang muốn chuyển tên xe cty sang tên cá nhân em bác pet_HUT cho em xin biểu tính thuế với , nhân tiện xin bác tư vấn hộ xe em CAMRY đăng ký tháng 7-2009 thì nên xuất hoá đơn khoảng 50% giá trị xe hiên tại để nộp 10% VAT thì có ổn không bác, thuê có hỏi chuyện đó không ạ (Cty của em chuẩn bị CP nên em chuyển nhưng vẫn phải nộp VAT), còn nộp lệ phí tước bạ 12% thì theo biểu tính thuế rồi . Địa chỉ của em hainguyen.hyb@gmail.com

pingpong1983

Đi bộ
Các bác cho e hỏi tý, e muốn sang tên mà chỉ có KT3 không có hộ khẩu thì có sang tên được ko?

Vn-Index

Xe tải
Nói chung các bác không cần tìm hiểu nhiều cứ quen anh cò nào đó bỏ ít tiền là xong hêt

Bình Mía

Xe tăng

Bình Mía

Xe tăng
Mình làm hoá đơn mua bán không cần qua công chứng hả bạn. Vì mình bận mà vào làm công chứng tỉnh khác thì lằng nhằng quá đi mất. Giúp một tay nhé. cảm ơn nhiều.
Ô tô là Động Sản nên cụ có thể làm hợp đồng mua bán công chứng ở tỉnh nào cũng được.