[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Pet_HUT

Xe container
Pác gửi cho em cái file em tham khảo nhé . vulelinh@yahoo.com
Em cũng đang định mua lại xe của 1 công ty nhưng bắt buộc sang tên hả pác ? Vì nếu lại phải đóng LPTB nữa thì hơi oải pác ạ ...
Gửi cho bác rồi đấy!
Không bắt buộc phaỉ sang tên đâu bác à, tuy nhiên phải giữ quan hệ mật thiết với cty đó để xem tình hình họ làm ăn thế nào vì mình mua xe của họ mà ko làm đủ thủ tục mua bán thì coi như vẫn là xe của họ. Nếu họ phá sản hoặc có vấn đề về tài chính thì mình cũng mệt đấy!

linhuyen

Xe tăng
Pác cho em hỏi thêm câu nữa : Em định mua Gentra SX năm 2008 (trong file đó thấy áp giá là 310tr), vậy khi mình đi nộp LPTB lần 2 thì mình phải nộp chính xác là bao nhiêu?

Pet_HUT

Xe container
Pác cho em hỏi thêm câu nữa : Em định mua Gentra SX năm 2008 (trong file đó thấy áp giá là 310tr), vậy khi mình đi nộp LPTB lần 2 thì mình phải nộp chính xác là bao nhiêu?
Theo em thì xe mới đi được 2 năm nên áp giá 75% xe mới rồi nhân với 12%. 310 x 0,75 x 0,12 = 27,9tr :P cũng hơi đắt nhỉ, theo em nên để vậy mà đi thôi.

linhuyen

Xe tăng
Nhưng nếu để vậy đi , bên bán sẽ phải đưa mình những giấy tờ gì ? Và như pác nói , nếu Cty họ có giải thể thì mình giải quyết sao ? Lần đầu mua xe cũ nên nhờ pác giúp cho

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Nhờ các bác tư vấn giúp em:
Em mua xe, chủ cũ là chị A.
Chị A ủy quyền cho anh B, có công chứng đóng dấu.
Anh B bán cho em (gọi là C đi) có hợp đồng mua bán.
Em vưỡn chưa muốn mất tiền sang tên (bản chất là ko có tiền nên đã phải mua xe cỏ rồi) thì cứ để đi sẽ gặp những khó khăn nào?
Nếu sang tên thì mất 12% giá của xe em do bên thuế họ quy định phải không ạ?
Vợ hai em chuẩn bị đến tháng 5 này là (7 tuổi) đi học lớp 1 ạ!
Các bác tư vấn giúp để em xem nên sang tên hay ko? Chứ khả năng thay xe là phụ thuộc kết quả xổ số chứ ko phụ thuộc GDP của Việt Nam ợ!

Pet_HUT

Xe container
Nhưng nếu để vậy đi , bên bán sẽ phải đưa mình những giấy tờ gì ? Và như pác nói , nếu Cty họ có giải thể thì mình giải quyết sao ? Lần đầu mua xe cũ nên nhờ pác giúp cho
Theo em thì bên bán đưa mình toàn bộ giấy tờ xe, làm cái thỏa thuận mua bán giữa bác và đại diên cty hoặc làm cái hợp đồng thuê xe của họ rồi khi nào mình bán cho ai thì họ lại làm như bác. Còn trường hợp cty giải thể thì e chưa gặp nhưng chăc là rắc rối vì nó liên quan đến định giá tài sản của cty (vì xe đó vẫn thuộc sở hữu của cty đó mà). Thế nên những tin rao bán xe có câu "tư nhân chính chủ, hoặc công chứng ủy quyền" thì dễ bán hơn bác à.

Pet_HUT

Xe container
Nhờ các bác tư vấn giúp em:
Em mua xe, chủ cũ là chị A.
Chị A ủy quyền cho anh B, có công chứng đóng dấu.
Anh B bán cho em (gọi là C đi) có hợp đồng mua bán.
Em vưỡn chưa muốn mất tiền sang tên (bản chất là ko có tiền nên đã phải mua xe cỏ rồi) thì cứ để đi sẽ gặp những khó khăn nào?
Nếu sang tên thì mất 12% giá của xe em do bên thuế họ quy định phải không ạ?
Vợ hai em chuẩn bị đến tháng 5 này là (7 tuổi) đi học lớp 1 ạ!
Các bác tư vấn giúp để em xem nên sang tên hay ko? Chứ khả năng thay xe là phụ thuộc kết quả xổ số chứ ko phụ thuộc GDP của Việt Nam ợ!
Theo em thì anh B vẫn công chứng ủy quyền đc cho bác. Bác cứ để thể mà đi ko vấn đề gì cả.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Theo em thì anh B vẫn công chứng ủy quyền đc cho bác. Bác cứ để thể mà đi ko vấn đề gì cả.
Chị A đã công chứng ủy quyền cho anh B rồi.
Anh B có được công chứng ủy quyền cho em C được không bác?
Em tưởng chỉ được ủy quyền công chứng một lần thôi?

Bây giờ thì em vẫn đi và khả năng định nhờ anh B viết cho cái giấy bán xe chưa điền ngày.Lúc nào xxx hỏi thì ghi ngày tháng vào và báo cáo em vừa mua xong chưa đi đăng ký đổi tên???

Pet_HUT

Xe container
Chị A đã công chứng ủy quyền cho anh B rồi.
Anh B có được công chứng ủy quyền cho em C được không bác?
Em tưởng chỉ được ủy quyền công chứng một lần thôi?

Bây giờ thì em vẫn đi và khả năng định nhờ anh B viết cho cái giấy bán xe chưa điền ngày.Lúc nào xxx hỏi thì ghi ngày tháng vào và báo cáo em vừa mua xong chưa đi đăng ký đổi tên???
Để chắc chắn bác cứ lượn ra phòng công chứng tư họ tư vấn cho, giờ phòng công chứng tư nhiều như nấm. Còn giấy mua bán xe giữa 2 cá nhân mà ko có công chứng ủy quyền thì chả có tác dụng gì, xxx nó vẫn thịt như thường.

abbo

Xe tải
Chào bác!
Bọn thuế nó có cái barem, tùy theo năm sản xuất mà nó tính khấu hao %, xe của tui nó tính còn 40% giá mới (tui có file tải về rồi nhưng ko biết up lên thế nào, nếu bác cần thì gửi d/c mail tui gửi lại cho), áp thuế 12% vào ra tiền LPTB. Nếu bác mua xe tư nhân chính chủ và cùng tỉnh thì chỉ cần công chứng ủy quyền là được, sang tên làm gì cho tốn. Sau này bán họ cần làm thủ tục sang tên thì làm với chủ cũ.
Bác ơi cho em xin cái barem với, mail của em là fosa@ymail.com
Em cám ơn bác trước nhé!

Pet_HUT

Xe container
Em đã gửi rồi đấy bác ABBO! chúc bác có vợ 2 ngon bổ rẻ!:)

abbo

Xe tải
Em đã gửi rồi đấy bác ABBO! chúc bác có vợ 2 ngon bổ rẻ!:)
Tks bác nhìu. Vodka tặng bác nha (b)
Nhưng trong đó em ko thấy qui định giá trị xe còn lại phụ thuộc vào những yếu tố nào? Tại sao lại là 60%? 65%? 70%? 75%? 80%?... rồi của bác chỉ 40%? hay là nó tỉ lệ nghịch với "Dẻo miệng + xxx" nhỉ?
VÍ dụ xe của em là Mazda 3, đời 2005, ĐK sau 2005, chạy 4,2 vạn, theo barem thì giá xe mới qui định là 550tr. Vậy lời giải cho LPTB là bao nhiêu ạ? Em thấy mỗi cái 550tr là rõ ràng, còn lại như ếch ngồi đáy giếng! Chán!
Bác giúp em cái nha. Tks bác!

Pet_HUT

Xe container
Tks bác nhìu. Vodka tặng bác nha (b)
Nhưng trong đó em ko thấy qui định giá trị xe còn lại phụ thuộc vào những yếu tố nào? Tại sao lại là 60%? 65%? 70%? 75%? 80%?... rồi của bác chỉ 40%? hay là nó tỉ lệ nghịch với "Dẻo miệng + xxx" nhỉ?
VÍ dụ xe của em là Mazda 3, đời 2005, ĐK sau 2005, chạy 4,2 vạn, theo barem thì giá xe mới qui định là 550tr. Vậy lời giải cho LPTB là bao nhiêu ạ? Em thấy mỗi cái 550tr là rõ ràng, còn lại như ếch ngồi đáy giếng! Chán!
Bác giúp em cái nha. Tks bác!
Việc nộp thuế nó áp theo thời gian sử dụng của xe bác à, xe của bác đăng ký <5 năm họ sẽ áp thuế 75% giá xe mới. Như thế em dự là tiền thuế của bác đóng sẽ là : 550 x 0.75 x 0.12 = 49.5tr. hehe! cũng khá đấy nhỉ. Nếu xe bác mua tư nhân thì làm cái công chứng ủy quyền mà đi cho lành!:P

happyman261178

Đi bộ
E có 1 câu hỏi không biết đăng ở đây có bị lạc đề hay k, nhờ các đại cao thủ giúp E với: Cơ quan E là 1 doanh nghiệp nhà nước (100% vốn nhà nước) đang thanh lý 1 Em xe đã hết khấu hao (nhưng vẫn chạy tốt, thỉnh thoảng chở gấu về quê vẫn ngon chán), E đã lobby các cửa và lãnh đạo ở cq E đã gật đầu đồng í bán cho E. Nhưng khi họp hội đồng thanh lý tài sản thì các cụ ấy bảo theo quy định thì phải mang Em xe đó ra đấu giá, thế mới đau :'( :'( :'(. Em không hiểu biết luật lắm nên nhờ các Bác giúp Em xem có cách nào để không phải mang xe ra đấu giá thì dạy bảo cho Em với, gia đình xin chân thành cảm ơn và hậu tạ (l).

abbo

Xe tải
Ax ax... 49 củ rưỡi, dưng mà em mua của Công ty khác cho Công ty của em, cũng đành cắn răng vậy, dẫu sao cũng có được khoảng 40 củ khấu trừ thuế do giá xe em mua theo giá thị trường nhưng lại có VAT do xe của công ty khác xuất bán có hóa đơn, vậy em cũng chỉ phải bù thêm khoảng chục củ bác nhể, nhưng được cái chính chủ công ty em. huhuhu...
:'(:'(:'(

dinhman2209

Xe hơi
Chỉ khác trên giấy tờ là phải ghi tên tuổi công ty... đầy đủ và bác phải cộp cái dấu vào thôi. Lính láp đi làm thủ tục nhớ cấp cho nó cái giấy ủy quyền của cty.

Cái ẩn sau của việc ghi tên Cty là để lấy cái hóa đơn thuế VAT của người bán => khấu trừ thuế đầu vào cho Cty của bác.

dinhman2209

Xe hơi
cũng đơn giản thôi, để tối rảnh em viết tiếp.

Hyundai_Getz

Xe máy
Chào các bác, tình hình là em có trúng thưởng cái xe, mà em lại không muốn đi xe này nên bán lai cho người khác, em muốn hỏi là em không viết hóa đơn tên em mà viết thẳng cho người mua xe có được không ạ? Bởi vì nếu viết tên em mà làm thủ tục sang tên thì lại phải nộp 2 lần thuế. Nếu không được thì có kụ nào trong này làm dịch vụ giúp em được không ạ? Cám ơn các bác nhiều

Chỉnh sửa cuối:

hoathanls

Đi bộ
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
đúng rùi.............................................

orchidflower

Xe máy
Đây là nội dung trong hợp đồng ủy quyền của em. Bác nào đã làm hợp đồng ủy quyền rồi, thì tư vấn cho em hợp đồng uỷ quyền của em đã đầy đủ điều kiện chưa để em còn ký. cám ơn các bác
Bên ủy quyền (Bên A)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:
Bên được ủy quyền (Bên B)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:
hai bên cùng thoả thuận và ký hợp đồng với những điều khoản sau:
Điều 1: CĂN CỨ ỦY QUYỀN
Căn cứ:
1/ Đăng ký xe ô tô số..., số máy....., số khung ....., nhãn hiệu xe ... mang biển số ..... do Công an thành phố cấp ngày ...
2/ Sổ chứng nhận kiểm định xe của xe ô tô mang biển số .... do Trung tâm đăng kiểm xe cơ giới số ... cấp ngày ....
Điều 2: NỘI DUNG ỦY QUYỀN
Bằng hợp đồng này, bên A ủy cho bên B thay mặt mình:
- Được toàn quyền quản lý, sử dụng, thế chấp hoặc chuyển nhượng quyền sử dụng xe ô tô nói trên (chỗ này em đang băn khoăn vì không hiểu, Bên B chỉ có quản lý, sử dụng thế chấp hoặc chuyển nhượng quyền sử dụng xe: nghĩa là bên B được toàn quyền bán cho bên thứ ba nếu có). bác nào hiểu rõ giải thích cho em với. Điều này đã hợp lý chưa????
- Khi thực hiện các nội dung ủy quyền, Bên B được toàn quyền thay mặt bên A quyết định giá cả, phương thức thanh toán... và ký các giấy tờ cần thiết tại các cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật
- Bên B được uỷ quyền cho bên thứ ba thực hiện công việc trong phạm vi được uỷ quyền
- Hợp đồng uỷ quyền này không có thù lao
- Kể từ ngày ký hợp đồng uỷ quyền này, Bên B hoàn toàn chịu trách nhiệm đối với chiếc xe, điều khiển chiếc xe nói trên
Điều 3: THỜI HẠN ỦY QUYỀN
10 năm kể từ ngày ký
Điều 4: CAM ĐOAN CỦA CÁC BÊN
- Bên A cam đoan chịu trách nhiệm về các việc do bên B thực hiện theo nội dung được bên A ủy quyền trong hợp đồng này và cam đoan chưa ủy quyền cho bất kỳ ai thực hiện các việc có liên quan tới nội dung ủy quyền nói trên
- Bên B đồng ý thực hiện các việc ủy quyền nói trên của bên A
- Bên B chỉ nhân danh bên A để thực hiện các việc được bên A ủy quyền nêu trong bản hợp đồng này
Bên A cam đoan không có bất kỳ khiếu kiện nào khi bên B thực hiện đúng nội dung ủy quyền trên; không đơn phương chấm dứt hợp đồng; mọi sửa đổi bổ sung hay hủy bỏ hợp đồng phải được hai bên thoả thuận và lập thành văn bản có chứng nhận của Phòng công chứng ...
- Việc ủy quyền này chỉ được lập thành 02 bản chính duy nhất (01 bản chính lưu tại cơ quan công chứng; 01 bản chính cấp cho bên được ủy quyền)
Điều 5: KÝ KẾT
Bên A và bên B từng người một đã đọc nguyên văn bản hợp đồng này, hiểu rõ nội dung và những quy định của pháp luật về hợp đồng ủy quyền.
Hai bên cùng nhau ký tên vào bản hợp đồng này để thực hiện
Bên ủy quyền Bên được ủy quyền

Ký tên ký tên

LỜI CHỨNG CỦA CÔNG CHỨNG VIÊN
ngày ...., tại trụ sở phòng công chứng ....
tôi ....., công chứng viên, phòng công chứng ...
CHỨNG NHẬN
Hợp đồng ủy quyền được giao kết giữa:
Bên ủy quyền (Bên A)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:
Bên được ủy quyền (Bên B)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:

- Tại thời điểm công chứng, các bên giao kết hợp đồng có năng lực hành vi dân sự phù hợp theo quy định của pháp luật;
- Nội dung biên bản phù hợp với pháp luật, đạo đức xã hội;
- Các bên giao kết hợp đồng, đồng ý toàn bộ nội dung ghi trong hợp đồng và đã tự nguyện ký vào hợp đồng này trước sự có mặt của tôi'
- Hợp đồng này được lập thành 02 bản, 03 trang
lưu tại phòng công chứng... 01 bản chính
CÔNG CHỨNG VIÊN
(Ký, đóng dấu và ghi rõ họ tên)