[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

TogetherWeChia

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi là nếu mua xe Cty và chưa sang tên thì được để chậm tối đa là bao nhiêu? Mức phạt quá hạn là? Khi đó hóa đơn VAT Cty xuất có phải xuất lại hay hóa đơn xuất lúc bán vẫn có giá trị?

Pet_HUT

Xe container
Các cụ cho em hỏi là nếu mua xe Cty và chưa sang tên thì được để chậm tối đa là bao nhiêu? Mức phạt quá hạn là? Khi đó hóa đơn VAT Cty xuất có phải xuất lại hay hóa đơn xuất lúc bán vẫn có giá trị?[/QUOT

Trong vòng 1 tháng kể từ ngày xuất hóa đơn cụ à. Còn sau đó thì sẽ bị phạt, tùy theo thời gian cụ làm thủ tục, còn theo em đc biết thì hóa đơn chỉ xuất 1 lần thôi.

necromancevn

Xe tải
Các cụ cho em hỏi là nếu mua xe Cty và chưa sang tên thì được để chậm tối đa là bao nhiêu? Mức phạt quá hạn là? Khi đó hóa đơn VAT Cty xuất có phải xuất lại hay hóa đơn xuất lúc bán vẫn có giá trị?[/QUOT

Trong vòng 1 tháng kể từ ngày xuất hóa đơn cụ à. Còn sau đó thì sẽ bị phạt, tùy theo thời gian cụ làm thủ tục, còn theo em đc biết thì hóa đơn chỉ xuất 1 lần thôi.
Cụ ơi cho em xin cái biểu tính thuế xe cũ với. Em chờ mãi mà chả thấy cụ gửi. Mail của em là vohoanglong@gmail.com. Thanx cụ

hichic

Xe đạp
Đây là nội dung trong hợp đồng ủy quyền của em. Bác nào đã làm hợp đồng ủy quyền rồi, thì tư vấn cho em hợp đồng uỷ quyền của em đã đầy đủ điều kiện chưa để em còn ký. cám ơn các bác
Bên ủy quyền (Bên A)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:
Bên được ủy quyền (Bên B)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:
hai bên cùng thoả thuận và ký hợp đồng với những điều khoản sau:
Điều 1: CĂN CỨ ỦY QUYỀN
Căn cứ:
1/ Đăng ký xe ô tô số..., số máy....., số khung ....., nhãn hiệu xe ... mang biển số ..... do Công an thành phố cấp ngày ...
2/ Sổ chứng nhận kiểm định xe của xe ô tô mang biển số .... do Trung tâm đăng kiểm xe cơ giới số ... cấp ngày ....
Điều 2: NỘI DUNG ỦY QUYỀN
Bằng hợp đồng này, bên A ủy cho bên B thay mặt mình:
- Được toàn quyền quản lý, sử dụng, thế chấp hoặc chuyển nhượng quyền sử dụng xe ô tô nói trên (chỗ này em đang băn khoăn vì không hiểu, Bên B chỉ có quản lý, sử dụng thế chấp hoặc chuyển nhượng quyền sử dụng xe: nghĩa là bên B được toàn quyền bán cho bên thứ ba nếu có). bác nào hiểu rõ giải thích cho em với. Điều này đã hợp lý chưa????
- Khi thực hiện các nội dung ủy quyền, Bên B được toàn quyền thay mặt bên A quyết định giá cả, phương thức thanh toán... và ký các giấy tờ cần thiết tại các cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật
- Bên B được uỷ quyền cho bên thứ ba thực hiện công việc trong phạm vi được uỷ quyền
- Hợp đồng uỷ quyền này không có thù lao
- Kể từ ngày ký hợp đồng uỷ quyền này, Bên B hoàn toàn chịu trách nhiệm đối với chiếc xe, điều khiển chiếc xe nói trên
Điều 3: THỜI HẠN ỦY QUYỀN
10 năm kể từ ngày ký
Điều 4: CAM ĐOAN CỦA CÁC BÊN
- Bên A cam đoan chịu trách nhiệm về các việc do bên B thực hiện theo nội dung được bên A ủy quyền trong hợp đồng này và cam đoan chưa ủy quyền cho bất kỳ ai thực hiện các việc có liên quan tới nội dung ủy quyền nói trên
- Bên B đồng ý thực hiện các việc ủy quyền nói trên của bên A
- Bên B chỉ nhân danh bên A để thực hiện các việc được bên A ủy quyền nêu trong bản hợp đồng này
Bên A cam đoan không có bất kỳ khiếu kiện nào khi bên B thực hiện đúng nội dung ủy quyền trên; không đơn phương chấm dứt hợp đồng; mọi sửa đổi bổ sung hay hủy bỏ hợp đồng phải được hai bên thoả thuận và lập thành văn bản có chứng nhận của Phòng công chứng ...
- Việc ủy quyền này chỉ được lập thành 02 bản chính duy nhất (01 bản chính lưu tại cơ quan công chứng; 01 bản chính cấp cho bên được ủy quyền)
Điều 5: KÝ KẾT
Bên A và bên B từng người một đã đọc nguyên văn bản hợp đồng này, hiểu rõ nội dung và những quy định của pháp luật về hợp đồng ủy quyền.
Hai bên cùng nhau ký tên vào bản hợp đồng này để thực hiện
Bên ủy quyền Bên được ủy quyền

Ký tên ký tên

LỜI CHỨNG CỦA CÔNG CHỨNG VIÊN
ngày ...., tại trụ sở phòng công chứng ....
tôi ....., công chứng viên, phòng công chứng ...
CHỨNG NHẬN
Hợp đồng ủy quyền được giao kết giữa:
Bên ủy quyền (Bên A)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:
Bên được ủy quyền (Bên B)
họ tên ..... sinh năm
CMND
Hộ khẩu thường trú:

- Tại thời điểm công chứng, các bên giao kết hợp đồng có năng lực hành vi dân sự phù hợp theo quy định của pháp luật;
- Nội dung biên bản phù hợp với pháp luật, đạo đức xã hội;
- Các bên giao kết hợp đồng, đồng ý toàn bộ nội dung ghi trong hợp đồng và đã tự nguyện ký vào hợp đồng này trước sự có mặt của tôi'
- Hợp đồng này được lập thành 02 bản, 03 trang
lưu tại phòng công chứng... 01 bản chính
CÔNG CHỨNG VIÊN
(Ký, đóng dấu và ghi rõ họ tên)

Tóm lại là ai đã làm"Hợp đồng ủy quyền" rồi thì post lên cho anh em cái mẫu đi.

Lan man tới 20 trang mà chưa đi tới đâu.

Nếu đã xác định mất tiền trước bạ thì cần gì phải nói nữa nhỉ ! ra đó bảo công chứng nó làm cho nhanh.

Bác nào làm rồi thì xem cái bài của bác này và trả lời dùm anh em đi.#:-s

hichic

Xe đạp
Em có ý kiến thế này:

1. là sao họ ko làm cái cầm cố ts nhỉ? đỡ phải sang tên đổi chủ?

2. là giả sử em mua xe của 1 cty TNHH, em mua 500tr, họ cho cái VAT em mất thêm 50tr nữa. sau đó em đi đổi chủ em lại mất thêm 10% nữa...? Vậy thế này thì em "chết mất" phải ko các bác?

~X(

HEINEKEN

Xe đạp
Chả là em mới mua camry 2.4 LD đăng ký tháng 12 năm 2003 tên chính chủ tư nhân. Cái khó ở chỗ là không làm sao thuyết phục được bà vợ ông chủ xe đống ý ký CÔNG CHỨNG ỦY QUYỀN để tiết kiệm cái khoản thuế chết tiệt.

Em không biết tổng số thiệt hại là bao nhiêu nếu phải đi nộp thuế. Xe em đã khai sinh được 6 năm cụ ah. Cụ giúp em email cho em cái Biểu thuế xe cũ loại của em để em sẵn sàng tâm lý chuẩn bị đạn dược nhé. Cảm ơn cụ nhiều.
Thư từ xin gửi shimaz30@yahoo.com

Pet_HUT

Xe container
Chả là em mới mua camry 2.4 LD đăng ký tháng 12 năm 2003 tên chính chủ tư nhân. Cái khó ở chỗ là không làm sao thuyết phục được bà vợ ông chủ xe đống ý ký CÔNG CHỨNG ỦY QUYỀN để tiết kiệm cái khoản thuế chết tiệt.

Em không biết tổng số thiệt hại là bao nhiêu nếu phải đi nộp thuế. Xe em đã khai sinh được 6 năm cụ ah. Cụ giúp em email cho em cái Biểu thuế xe cũ loại của em để em sẵn sàng tâm lý chuẩn bị đạn dược nhé. Cảm ơn cụ nhiều.
Ông chủ xe cũ của cụ hay nhỉ, ko thuyết phục được vợ ký vào giấy CCUQ thì bó tay rồi.
Em gửi cho cụ cái bản thuế tính đến 2009. cụ tham khảo nhé!

vitchily

Đi bộ
Xin chào các pác
Em có 1 vấn đề xin các pác giúp đỡ
Em có mua một xe civic 1.8MT đã có hợp đồng qua công chứng, nhưng vẫn chưa sang tên. Nay mình cần bán đổi xe khác, thì hợp đồng mua bán có phải mình và bên mua ký qua công chứng, hay phải có sự tham gia của người đứng tên xe (chủ cũ) hoặc phải sang tên mới bán được. Em không rành thủ tục, với lại đây là chiếc xe đầu tiên của em sở hữu. Xin các pác giúp
Chân thành cảm ơn

3_banh

Xe điện

Ông này chắc là bán xe lấy xiền cho gái, nên bà vợ làm khó đây. Đa số các cụ mua xe cũ thì tiền nong phải tính, nên phần lớn là công chứng ủy quyền, chứ mất thêm tiền thuế sang tên nữa thì xót lắm.

Bình Mía

Xe tăng
Xin chào các pác
Em có 1 vấn đề xin các pác giúp đỡ
Em có mua một xe civic 1.8MT đã có hợp đồng qua công chứng, nhưng vẫn chưa sang tên. Nay mình cần bán đổi xe khác, thì hợp đồng mua bán có phải mình và bên mua ký qua công chứng, hay phải có sự tham gia của người đứng tên xe (chủ cũ) hoặc phải sang tên mới bán được. Em không rành thủ tục, với lại đây là chiếc xe đầu tiên của em sở hữu. Xin các pác giúp
Chân thành cảm ơn
Cụ phải đăng ký vào tên Cụ rồi mới có thể bán, tặng, cho hay ủy quyền cho người khác. Ông chủ cũ đã không còn là người sở hữu hợp pháp đối với chiếc xe kể từ khi làm Hợp Đồng Bán Xe (có công chứng) cho Cụ rồi.

Bình Mía

Xe tăng
Tóm lại là ai đã làm"Hợp đồng ủy quyền" rồi thì post lên cho anh em cái mẫu đi.

Lan man tới 20 trang mà chưa đi tới đâu.

Nếu đã xác định mất tiền trước bạ thì cần gì phải nói nữa nhỉ ! ra đó bảo công chứng nó làm cho nhanh.

Bác nào làm rồi thì xem cái bài của bác này và trả lời dùm anh em đi.#:-s
Cụ không cần phải tìm Mẫu làm gì cho mệt đầu, nhức óc. Khi đã thỏa thuận với nhau xong thì cả 2 bên mua, bán kéo nhau ra phòng Công Chứng gặp Công chứng viên đặt vấn đề "Chúng Tôi muốn làm Hợp Đồng Ủy Quyền" thế là xong, Phòng Công Chứng sẽ tự soạn Hợp Đồng, đến hẹn mình chỉ việc đến ký + nộp xiền lệ phí. Hết

vitchily

Đi bộ
cảm ơn pác Phạm Thanh Bình, nhưng 12% thì đau quá:((

coldwinter

Xe tải
Em sắp lấy em CAM 2.4 2nd, các cụ cho em hỏi sang chính chủ tên em bây giờ chính thức là bao nhiêu % ạ, bạn em bảo sang tháng 5 giờ là 15% lận :(

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Nhân đây các cụ cho em hỏi:
Mua xe đăng ký tên công ty nhưng mất quyết định thanh lý và Hóa đơn
sau muốn về tên mình có phức tạp không ạ??
Nếu không sang tên thì khi đi đường có gặp phiền phức gì không ạ???
Em xin cảm ơn

Pet_HUT

Xe container
Nhân đây các cụ cho em hỏi:
Mua xe đăng ký tên công ty nhưng mất quyết định thanh lý và Hóa đơn
sau muốn về tên mình có phức tạp không ạ??
Nếu không sang tên thì khi đi đường có gặp phiền phức gì không ạ???
Em xin cảm ơn
Em dự là QĐ thanh lý cụ có thể nhờ cty đó chuyển lại cho 1 bản vì khi làm họ thường làm 4 bản. còn hóa đơn thì chịu rồi chỉ xuất 1 lần.
Cụ để xe đi chẳng sao cả, nhưng muốn sang tên cũng hơi khó vì ko có hóa đơn. Khi cụ muốn bán cũng rất khó vì không chính chủ và không đủ giấy tờ.