[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

tmn

Xe tải
Em nhớ 3 năm trước mua 1 con xe, ra công chứng ngoài phải đóng lệ phí công chứng, bác bán xe cho em còn phải đóng 1 khoản gì gì (~1M). Các bác có biết là khoản gì ko ạ (có phải thuế thu nhập???)

scd

Xe máy
Em ở SG, bác nào biết xin hướng dẫn cách sang tên đổi chủ ? cám ơn các bác(b)

Nhudavid

Xe đạp
Nhờ các bác giúp em với :77:
Em định mua xe Matiz SE 2006 của 1 người, người này trước mua lại xe của taxi Vạn Xuân nhưng không sang tên mà cứ để thế đi, giấy tờ đầy đủ. Nay em muốn mua lại xe trên và sang tên chính chủ của mình. Nhờ các bác tư vấn hộ em xem nên cần lưu ý những giấy tờ gì, làm những thủ tục gì và có thể tính hộ em tổng chi phí để làm thủ tục sang tên cho em được không ạ (giá mua xe là 130tr, các thông tin mà còn thiếu thì các bác cứ lấy ví dụ cho phù hợp để tính ạ, chủ yếu là em muốn biết mình làm thủ tục sang tên thì tốn thêm bao nhiêu nữa, có người bảo phải thêm hơn 15tr nữa làm em thấy nản).
Thanks các bac ạ (l)

chau.ly

Đi bộ
các bác ơi cho em hỏi với, em vừa mua lại con xe cũ dạy lái, nhưng mà chỉ có giấy tờ thôi, ko có tờ giấy bán xe (vì lúc ông kia mua lại xe cũng ko có giấy bán/mua xe). Làm thế nào để đổi sang tên mình được nhỉ?

Bình Mía

Xe tăng
Nhờ các bác giúp em với :77:
Em định mua xe Matiz SE 2006 của 1 người, người này trước mua lại xe của taxi Vạn Xuân nhưng không sang tên mà cứ để thế đi, giấy tờ đầy đủ. Nay em muốn mua lại xe trên và sang tên chính chủ của mình. Nhờ các bác tư vấn hộ em xem nên cần lưu ý những giấy tờ gì, làm những thủ tục gì và có thể tính hộ em tổng chi phí để làm thủ tục sang tên cho em được không ạ (giá mua xe là 130tr, các thông tin mà còn thiếu thì các bác cứ lấy ví dụ cho phù hợp để tính ạ, chủ yếu là em muốn biết mình làm thủ tục sang tên thì tốn thêm bao nhiêu nữa, có người bảo phải thêm hơn 15tr nữa làm em thấy nản).
Thanks các bac ạ (l)
Bác bảo cái Ông định bán xe cho bác làm thủ tục sang tên đổi chủ vào chính tên Ông ấy, rồi sau đó bác với Ông ấy mới ra phòng công chứng làm thủ tục mua, bán. Hoặc bác cùng với Ông ấy đến Công Ty vạn xuân làm lại Hợp Đồng mua, bán. Xuất hóa đơn GTGT vào tên của Bác.

các bác ơi cho em hỏi với, em vừa mua lại con xe cũ dạy lái, nhưng mà chỉ có giấy tờ thôi, ko có tờ giấy bán xe (vì lúc ông kia mua lại xe cũng ko có giấy bán/mua xe). Làm thế nào để đổi sang tên mình được nhỉ?
Trường hợp của bác cũng giống như bác Nhudavid ở trên thôi, tức là vẫn phải tìm đến người hiện đứng tên trong Giấy Đăng Ký của xe để làm thủ tục.

Bình Mía

Xe tăng

Bình Mía

Xe tăng
Em xin hỏi ké đây chút, có bác ở tỉnh khác mua lại xe của em đã 2 năm nay và vẫn giữ biển HN và tên em để chạy, nay bác ý bán lại cho người thứ 3, và người thứ 3 cũng không chịu sang tên và giữ biển HN để chạy mặc dù em ko đồng ý vậy em phải làm sao ợ? :^).

Tư vấn giúp em với, xin hậu tạ (b)
Bây giờ ý bác là muốn làm gì? người ta mua xe của mình, khi mua có làm Giấy Bán viết tay rồi, việc người ta không muốn sang tên người ta thì đó là việc của họ sau này phần thiệt thòi sẽ thuộc về họ thôi

Trân trọng chào các PAC!
Tôi ở Quảng Ninh tậu con 5 chỗ, XE cũ biển 29 nhưng chưa có công chứng việc mua-bán. Gần đây thấy có quy định xử phạt xe chưa sang tên, đổi chủ, tối cứ thấy lo lo nhỡ có bị kiểm tra giấy tờ xe thì ....:21: Thưa Bác! Xe em mượn chứ có phải của em đâu mà phạt.
Vâng nói như bác thì cũng được nhưng sau này bác muốn bán xe thì hơi mệt đấy và bán cũng không được giá vì KHÔNG CHÍNH CHỦ

zinferro

Xe hơi
E cũng hỏi hơi gà 1 tí: khi mua xe cũ thì có cần mình có hộ khẩu ở nơi đang sinh sống ko ạ?

ZuliHome

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các bác cho em hỏi, biển 33 thuộc Hà Tây cũ bây giờ muốn đổi biển 30 có được không ạ

ducanh211

Đi bộ
Các bác cho em hỏi là em đọc mấy bài người thì bảo nộp thuế trước bạ 2% người thì bảo là 6%, như vậy thì rút cục là mấy % hả các bác? em ở HN

tungford

Xe buýt
Chính xác là 6% bất kể xe cũ mới ,sang năm sau sẽ là 12% đấy ạ !

Lâm Phong

Xe tăng
Các bác cứ lo quá,em biết ông bác đứng tên hàng trăm xe nhưng cái ông ấy thường chạy lại đứng tên người khác,em nghĩ nếu tổng điều tra thì có lẽ non nửa ô tô ở VN không sang tên đổi chủ, thây kệ,áp luật chắc phải tính hợp lòng dân đã.

dang_tim_xe

Xe điện
Em xin hỏi ké đây chút, có bác ở tỉnh khác mua lại xe của em đã 2 năm nay và vẫn giữ biển HN và tên em để chạy, nay bác ý bán lại cho người thứ 3, và người thứ 3 cũng không chịu sang tên và giữ biển HN để chạy mặc dù em ko đồng ý vậy em phải làm sao ợ? :^).

Tư vấn giúp em với, xin hậu tạ (b)
Kệ thôi cụ ơi. Việc sang tên là nghĩa vụ và cả quyền lợi của các ông đấy. Các ông ấy ki bo tí tiền thì rồi đến lúc các ông ấy sẽ biết. Em là em sang tên luôn cho vợ 2 em roài. Đi tên mình cho sướng. Có làm cái gì cho cái xe cũng sướng.:69::69::69:

Các bác cho em hỏi, biển 33 thuộc Hà Tây cũ bây giờ muốn đổi biển 30 có được không ạ
Hi hi ha ha he he :)):)):)):)):)):))

Cụ cho em hỏi khí không phải: CỤ ĐỔI ĐỂ LÀM GÌ Ạ???

htkt

Xe hơi
Thưa các cụ, Thưa bác phamthanhbinh

cty e mua được 1 em xe đã dùng rồi, "kô còn tri... nữa" lý lịch e ló như sau:

"Cty c.p 1ST" bán cho "Showroom Auto 2ND" gồm các giấy tờ sau:

Quyết định bán xe; Hóa đơn VAT 1ST xuất cho 2ND (bản sao có chứng thực của 1ST); hợp đồng mua bán xe giữa 1ST và 2ND; bộ hồ sơ CA trả cho 1 ST tự quản lý gồm: Hóa đơn VAT của 1ST mua của Ford Thủ đô, giấy nộp trước bạ.

"Showroom Auto 2ND" bán cho "cty c.p 3TH = là em" gồm các giấy tờ sau:

tất cả các giấy tờ trên và:
quyết định bán xe của 2ND; hóa đơn của 2 ND xuất cho 3TH; hợp đong mua bán giữa 3TH và 2 ND; bản sao DKKD của 2ND có ngành bán ôtô ;

Dạ như thế đã đủ để e đi sang tên đổi chủ chưa ạ ???

Nếu cty e cứ đi như thế, lúc nào chán lại bán thì có được không ạ ??? cty e = 3TH cũng có ngành nghề mua bán ô tô.
Mong các cao thủ xem xét chỉ giáo cho tại hạ.

Xin đa tạ (b)(b)(c)(c)

Chỉnh sửa cuối:

Altis09

Xe hơi
một cái thớt rất chất lượng và hữu ích. Bác phamthanhbinh rất nhiệt tình.vote cho bác ấy :41::41:

xstar

Xe tải
Thưa các cụ,

cty e mua được 1 em xe đã dùng rồi, "kô còn tri... nữa" lý lịch e ló như sau:

"Cty c.p 1ST" bán cho "Showroom Auto 2ND" gồm các giấy tờ sau:

Quyết định bán xe; Hóa đơn VAT 1ST xuất cho 2ND (bản sao có chứng thực của 1ST); hợp đồng mua bán xe giữa 1ST và 2ND; bộ hồ sơ CA trả cho 1 ST tự quản lý gồm: Hóa đơn VAT của 1ST mua của Ford Thủ đô, giấy nộp trước bạ.

"Showroom Auto 2ND" bán cho "cty c.p 3TH = là em" gồm các giấy tờ sau:

tất cả các giấy tờ trên và:
quyết định bán xe của 2ND; hóa đơn của 2 ND xuất cho 3TH; hợp đong mua bán giữa 3TH và 2 ND; bản sao DKKD của 2ND có ngành bán ôtô ;

Dạ như thế đã đủ để e đi sang tên đổi chủ chưa ạ ???

Nếu cty e cứ đi như thế, lúc nào chán lại bán thì có được không ạ ??? cty e = 3TH cũng có ngành nghề mua bán ô tô.
Mong các cao thủ xem xét chỉ giáo cho tại hạ.

Xin đa tạ (b)(b)(c)(c)
Em hỏi giống kụ nhưng khác là Cônng ty bán lại cho cá nhân (X) và X này nhượng lại cho em (Y). Vậy em Y có đủ điều kiện để đăng ký thành tên e đc k ạ?

meo_gia75

Xe tải
Các bác cho e hỏi ngu 1 phát: cỗ em đang định làm thủ tục chuyển sang tên đổi chủ con E300 (giá trên 100k obama) thì trước bạ bao nhiêu % và nộp mất bi nhieu ợ?

Bình Mía

Xe tăng
Các bác cho e hỏi ngu 1 phát: cỗ em đang định làm thủ tục chuyển sang tên đổi chủ con E300 (giá trên 100k obama) thì trước bạ bao nhiêu % và nộp mất bi nhieu ợ?
6%/tổng giá trị còn lại của xe theo barem của bên Thuế