[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Các cụ cho em hỏi làm hợp đồng mua bán xe bằng Hộ chiếu được không ạ. Em mới bị mất CMT mà lại đang muốn bán xe :(
Cmt làm Lại mất 3 ngày thôi cụ ạ
Cần thì em làm luôn cả 2 việc cho cụ

Baoden1711

Xe hơi
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
Có vợ thì mang giấy đk kết hôn ra nhé

jonhenry

Xe hơi
đơn jian mà bác ới, ra bên vp công chứng là có hết, bác chỉ cần mang hộ khẩu, CMT . bên bán cũng vậy, và 1 gấy đăng ký kết hơn là xong

manhtuan9989

Xe hơi
Các bác cho tôi hỏi thủ tục (và chi phí) sang tên đổi chủ như thế nào với, xe cùng tỉnh?
Thông thường thì người mua hay người bán trả thuế chước bạ hả các bác?

Cảm ơn các bác (bằng vote) :D!
Thông thường người mua đóng thuế chư ak

thanhtung19

Xe tải
Các bác cho em hỏi. Em có chiếc xe tên công ty. Mai có người mua. Các bác cho em hỏi là bên em cần lo những giấy tờ gì. Giấy tờ gì đưa cho người mua, Giấy tờ gì mình cần lưu lại. Vì trước đăng ký nhờ nên giờ em muốn dứt điểm thủ tục. sợ sau người ta bị thuế hạch sách. Cái hợp đồng mua bán của em có cần công chứng không ạ? Người bảo có, người bảo không em chẳng biết sao mà lần ạ. Xe em tên công ty các cụ nhé. Các cụ tư vấn giúp em với. e cần gấp quá.

diepdd087

Xe tải
Xe cty thì cụ làm Hợp đồng mua bán (ko cần công chứng), Xuất hóa đơn cho người mua, nếu là cty cổ phần thì có biên bản cuộc họp quyết định thanh lý xe của hội đồng thành viên.

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Các bác cho em hỏi. Em có chiếc xe tên công ty. Mai có người mua. Các bác cho em hỏi là bên em cần lo những giấy tờ gì. Giấy tờ gì đưa cho người mua, Giấy tờ gì mình cần lưu lại. Vì trước đăng ký nhờ nên giờ em muốn dứt điểm thủ tục. sợ sau người ta bị thuế hạch sách. Cái hợp đồng mua bán của em có cần công chứng không ạ? Người bảo có, người bảo không em chẳng biết sao mà lần ạ. Xe em tên công ty các cụ nhé. Các cụ tư vấn giúp em với. e cần gấp quá.
Bác làm hd xuất hóa đơn và sao y mẫu daua cho ng mua

Thrash_M

Xe tải
Website
www.truonghongvinh.wordpress.com
Các bác cho em hỏi chút, ko biết giờ sang tên đổi chủ, đổi biển mà còn hạng đăng kiểm thì có phải đi làm lại ko ạ

diepdd087

Xe tải

TranThiBich

Xe tăng
cụ cần làm nhứng giấy tờ sau
+ làm hợp đồng mua bán và quyết định thanh lý xe cho người mua
+ xuất hóa đơn GTGT
+ cho người mua bản đăng ký kinh doanh và đăng ký mẫu dấu (nếu công ty cụ thay đổi con dấu)
+nếu bán cho công ty thì số tiền trên hóa đơn chuyển khoản qua ngân hàng
+ biên bản họp hội đồng quản trị nếu là công ty cổ phần (nếu số vón góp của các cổ đông là tương đương nhau )

TranThiBich

Xe tăng
Các bác cho em hỏi chút, ko biết giờ sang tên đổi chủ, đổi biển mà còn hạng đăng kiểm thì có phải đi làm lại ko ạ
khi nào hết hạn đăng kiểm thì cụ đi đăng kiểm lại nhé

spince

Xe máy
Cho em hỏi công ty mua xe cũ của cá nhân thì lấy hoá đơn như thế nào và cá nhân có phải đóng thuế thu nhập ko ạ?

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Cho em hỏi công ty mua xe cũ của cá nhân thì lấy hoá đơn như thế nào và cá nhân có phải đóng thuế thu nhập ko ạ?
Thường thì chỉ làm hd công chứng về tên cty
Mua hóa đơn Là không cần thiết vì hóa đơn thường Là không VAT

zazasukai

Xe hơi
Tức là nếu mình là người bán thì chỉ cần viết giấy bán công chứng phát là xong nhiệm vụ (đóng thuế, đổi giấy ĐK...) bên mua tự đi làm phải không các bác?
Với lại cái "Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA" lấy ở đâu các bác?

Em xin tặng các bác vài vote cộng với một lời cảm ơn.

TranThiBich

Xe tăng
Tức là nếu mình là người bán thì chỉ cần viết giấy bán công chứng phát là xong nhiệm vụ (đóng thuế, đổi giấy ĐK...) bên mua tự đi làm phải không các bác?
Với lại cái "Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA" lấy ở đâu các bác?

Em xin tặng các bác vài vote cộng với một lời cảm ơn.
cụ ra phòng công chứng họ sẽ tự soạn thảo cho cụ từ tênt ư nhân về tên công ty thôi

Myrte

Xe đạp
Các bác cho em hỏi trường hợp này với:
Em mua xe cá nhân biển Sài Gòn ( xe đăng ký 2008). Hiện tại vì lý do công việc nên em chưa chuyển khẩu ra Hà Nội được nhưng sẽ chuyển vào cuối năm sau. Giò em muốn chuyển về tên em theo hộ khẩu ở tỉnh và em cũng đi ở tỉnh, sang năm 2015 sau khi chuyển ra Hà Nội thì em sẽ chuyển sang biển Hà Nội.
Em muốn hỏi các bác trong trường hợp này khi em chuyển đăng ký ra Hà Nội thì sẽ mất những loại phí nào, có mất 20m tiền biển không, hay là đã có một lần đăng ký ở Sài Gòn rồi thì thôi. Em cảm ơn các bác.