[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

TranThiBich

Xe tăng
Bẩm các cụ sang tên xong lâu rồi chưa đổi đăng kiểm, bi giờ đến hạn đi đăng kiểm thì phải làm như thế nào nhỉ, hay cứ đăng kiểm bình thường. Nếu có gì đó đặc biệt mong các cụ từng làm chỉ giúp em tý.
làm đăng kiểm bình thường mà cụ,

taplai2014

Đi bộ
Em nhờ bác Kieninnova phát. Em ở Hà Nội. Em mới lấy 1 con xe Morning 2009 biển 5 số từ chủ đầu tiên, em chỉ có giấy bán của người chủ cuối cùng và bản photo hộ khẩu, CMT chủ đầu tiên (có chữ kí xác nhận của chủ đầu tiên). Giấy tờ xe và đăng kiểm đầy đủ. Em có nguyện vọng làm đăng kí chính chủ cho yên tâm. Vậy, vụ này em có phải tháo biển đắp chiếu vợ hai 30 ngày không bác ? Hay là em nên đến nhà chủ đầu tiên xin viết cho 1 giấy bán khác ? Nếu bác xử lý cho em vụ này thì có nhanh không bác ? rá rổ thế nào ạ ? Em có thời gian để đi cùng nhân viên của bác khi làm thủ tục (theo gói tiết kiệm của bác). Hj...

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Em nhờ bác Kieninnova phát. Em ở Hà Nội. Em mới lấy 1 con xe Morning 2009 biển 5 số từ chủ đầu tiên, em chỉ có giấy bán của người chủ cuối cùng và bản photo hộ khẩu, CMT chủ đầu tiên (có chữ kí xác nhận của chủ đầu tiên). Giấy tờ xe và đăng kiểm đầy đủ. Em có nguyện vọng làm đăng kí chính chủ cho yên tâm. Vậy, vụ này em có phải tháo biển đắp chiếu vợ hai 30 ngày không bác ? Hay là em nên đến nhà chủ đầu tiên xin viết cho 1 giấy bán khác ? Nếu bác xử lý cho em vụ này thì có nhanh không bác ? rá rổ thế nào ạ ? Em có thời gian để đi cùng nhân viên của bác khi làm thủ tục (theo gói tiết kiệm của bác). Hj...
Thuế tạm tính 3.2 củ
Công chứng.mua bán 1 củ
Nếu cụ có thời gian đi với em thì cụ chuẩn bị thêm 2.5 củ
Tổng dự kiến 6.5 củ là oki bác ạ
1-3 ngày bấm biển
0936804148

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vu trong an

Xe hơi
thủ tục thì đơn giản quan trọng là các bác tài có chịu tìm hiểu không thôi!:">

truongson_auto

Xe hơi
các cụ đã nói hết rồi, nhưng muốn cho nhanh, biển tránh dính 49,53 thì cứ....money

taplai2014

Đi bộ
Em cảm ơn bác Kieninnova rất nhiều. Tuần tới em có việc bận nên chưa làm được. Đầu tuần sau em gọi cho bác nhé! ^_^

huylt1987

Xe hơi
giờ thủ tục đơn giản thôi mà bác. cùng tỉnh nhưng khác huyện xã thành phố vẫn phải rút hồ sơ về địa phương mới

quyenhapec

Xe hơi
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
cụ này nói quá chuẩn các cụ ạ

xe tăng nga

Xe hơi
các cụ cho e hỏi nếu xe đã làm hợp đồng mua bán công chứng rồi bây giờ lại làm hợp đồng bán nối tiếp có được ko ạ, nếu được có bị tính 2 lần thúê ko ạ

laixe.xe

Xe hơi
các cụ cho em hỏi trường hợp xe em là xe công ty em chưa sang tên em thì có ảnh hưởng gì ko? đi đăng kiểm họ có hoạch họe gì ko ạ

TranThiBich

Xe tăng
các cụ cho e hỏi nếu xe đã làm hợp đồng mua bán công chứng rồi bây giờ lại làm hợp đồng bán nối tiếp có được ko ạ, nếu được có bị tính 2 lần thúê ko ạ
bán nối thoải mái cụ nhé k mất 2 lần thuế

TranThiBich

Xe tăng
các cụ cho em hỏi trường hợp xe em là xe công ty em chưa sang tên em thì có ảnh hưởng gì ko? đi đăng kiểm họ có hoạch họe gì ko ạ
không cụ à, nhưng tốt nhất là giờ thuế giảm cụ nên sang tên đi ạ, chí phí không mất nhiều đâu ạ

Tây_độc

Xe máy
Các cụ cho em hỏi làm hợp đồng mua bán xe bằng Hộ chiếu được không ạ. Em mới bị mất CMT mà lại đang muốn bán xe :(

TranThiBich

Xe tăng