[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Xe em mua thủ tục như sau.
- Cơ quan A bán cho ông B và xang tên ông B.
- Ông B bán cho ông C và không xang tên.
- Ông C bán cho em Bằng giấy viết tay không có xác nhận của CA.
Đương nhiên giấy tờ xe em đứng tên ông B
Tât cả mọi người A, B , C và em đều cùng tỉnh
=> Vậy em muốn bán xe, hoặc xang tên đổi chủ thì phải làm các thủ tục gì
Thanks các bác nhiều
Nếu bác muốn bán xe thì viết tiếp câu chuyện trên
- Ông newlight bán cho ông X, giấy tờ mang tên ông B

giavinh

Xe đạp
1. Có phải là chuyển đăng ký sang tên công ty thì sẽ được tính chi phí mua xe là chi phí hợp lý, kể cả tiền thuế trước bạ cũng là chi phí hợp lý nốt phải không? (Công ty em đang thiếu chi phí đầu vào các bác ạ). Chủ xe là tư nhân thì không có hóa đơn VAT nhưng thuế VAT chỉ có 10% mà thuế TNDN tới 28% cơ mà ---> được khấu trừ chi phí cũng rất quan trọng chứ ạ?

Đúng là đăng ký sang tên cty bác sẽ được khấu trừ 10% VAT, sau này bác bán xe thì phải xuất hóa đơn VAT cho người mua. Xe ô tô được tính vào tài sản cố định của doanh nghiệp, sẽ được tính khấu hao hàng năm (xe mới 7 năm thì phải) đây cũng có thể tính vào chi phí công ty, ngoài ra bác có thể tính lương lái xe, xăng dầu, vé cầu phà... cũng là chi phí hợp lý(b)
Theo như hướng dẫn ở trên thì có thể khấu trừ VAT cho công ty. Em muốn hỏi rõ hơn, nhờ các bác giúp đỡ:
1- Để khấu trừ thì cần những giấy tờ gì?
2- 10% VAT căn cứ theo giá bán hợp đồng (có công chứng) hay dựa trên "Định giá" khi nộp thuế trước bạ?
Thks

Vu An

Đi bộ
các bác cho em hỏi thêm nhé, nếu cái công ty bán xe cho em nó có đăng ký kinh doanh vận tải (tức là ban đầu khi đăng ký nó chỉ mất có 2% thuế trước bạ thôi) thì khi mua em có phải nộp thêm thuế trước bạ không, hay là vẫn chỉ tính 2% như bình thương đối với người mua xe cũ? Mong các bác trả lời sớm vì em sắp mua xe rội

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
Bác nào đã làm CÔNG CHỨNG UỶ QUYỀN rồi cho em hỏi thủ tục có khác gì với công chứng hợp đồng mua bán không? Cám ơn các bác

huyvulx

Đi bộ
:^)Các bác cho e hỏi câu hơi ngu tí: E mua xe nhưng không làm thủ tục sang tên đổi chủ thì có sao không hả các bác?

hientmchp

Xe đạp
Các bác giúp em với, em mua xe của cá nhân biển 30H cho công ty ở tỉnh khác.

Vậy theo luật hiện thời thì em sẽ phải làm gì ??? Em đã ký hợp đồng mua bán xe giữa cá nhân với công ty rồi thì có phải đi công chứng nữa không?

Tư vấn gấp cho em với, em sẽ sang tên vào đầu tháng 6 này. :77::77::77:

Bongquysu

Xe máy
Các bác cho em hỏi thêm vụ mua bán xe cũ. Bây giờ khi 2 bên ra công chứng HĐ mua bán xe thì HĐ đó là:
- Giấy mua bán, cho tặng theo mẫu công an
Hay
- HĐ mua bán xe theo mẫu nơi công chứng
Hay
_ HĐ tự soạn thảo giữa 2bên mua bán
Em đã đọc 15 trang nhưng vẫn chưa thông điều trên. Bác nào đã từng làm rồi chỉ giúp cho em. Chân thành cảm ơn sự tư vấn của các bác

becare

Xe hơi
Vâng , em cũng chưa thông lắm! Em hiểu thế này nhé!
- Ra Lý Thường Kiệt lấy cái mẫu giấy mua bán của Công an rồi A (bán) và B(mua) cùng ký vào (em không biết vợ có phải ký không?)
- Giấy tờ xe (đương nhiên)
- Ra phòng công chứng để công chứng HĐ mua bán xe (mẫu ở đâu hay tự nghĩ ra? vợ có phải ký không? ký sẵn hay ký trước mặt CC viên?). Cái hợp đồng này với cái giấy mua bán là khác nhau hay là một ạ?
- Mang đi nộp thuế trước bạ (xuống Thanh Trì cho hạt dẻ)
- Mang đến Thanh Xuân, Láng để cấp ĐK mới
- Mang đến bảo hiểm để ghi thêm tên chủ mới.

Em hiểu thế có đúng không ạ?

Bongquysu

Xe máy
Sau khi tìm hiểu thêm em thấy bổ sung thêm thế này:
Khi mua xe người mua sẽ làm HĐ (viết tay) giữa hai bên với người bán, trong đó quy định rõ người bán sẽ chịu trách nhiệm làm thủ tục HĐ mua bán công chứng trong khoảng thời gian bao lâu và sẽ giữ lại ít tiền cho đến khi người bán lo xong phần công chứng, xong xuôi sẽ thanh toán nốt. Sau khi ký HĐ (viết tay) rồi người mua giao tiền và lấy xe cùng tất cả giấy tờ xe về chờ đến ngày người bán gọi ra phòng công chứng để làm HĐ mua bán công chứng. Vậy là xong phần công chứng.

Em viết mà có sự chưa đúng mong các bác đính chính giúp

Bình Mía

Xe tăng
Các bác cho em hỏi thêm vụ mua bán xe cũ. Bây giờ khi 2 bên ra công chứng HĐ mua bán xe thì HĐ đó là:
- Giấy mua bán, cho tặng theo mẫu công an
Hay
- HĐ mua bán xe theo mẫu nơi công chứng
Hay
_ HĐ tự soạn thảo giữa 2bên mua bán
Em đã đọc 15 trang nhưng vẫn chưa thông điều trên. Bác nào đã từng làm rồi chỉ giúp cho em. Chân thành cảm ơn sự tư vấn của các bác
hí hí Bác đọc ngược lại từ trang thứ 15 trở về trang thứ nhất đi chắc sẽ hiểu :)):)). Đùa vui 1 chút, thui để Em hướng dẫn lại cho Bác nhé.
Thủ Tục mua, bán sang tên đổi chủ với xe cùng Tỉnh (Ví Dụ: cùng Hà Nội).
1: Hai bên bán và mua tự thỏa thuận giá cả, chất lượng xe. Bên bán hoặc bên mua tự thảo 1 Hợp Đồng mua bán viết tay, trong hợp đồng này ghi rõ giá trị xe. Các Bác có thể dựa vào bản Hợp đồng như ở dưới đây và soạn lại cho Phù hợp nhé.

1: Sau khi xong phần 1 các Bác làm tiếp phần Công chứng:
Hồ sơ chuẩn bị gồm có:
Bản Hợp đồng trên và :
* Bên bán xe cần chuẩn bị:
+ Photo CMND của cả Chồng, Vợ
+ Photo Hộ khẩu Gia đình.
+ Photo Giấy đăng ký kết hôn (nếu Vợ chồng ko cùng tên trong Hộ Khẩu)
+ Giấy chứng nhận chưa kết Hôn (nếu còn độc thân, cái này Phường xác nhận)
* Bên mua xe cần chuẩn bị:
+ Photo CMND
+ Hộ khẩu Gia đình
Sau đó Bên bán hoặc bên mua mang toàn bộ những Giấy Tờ trên đến Phòng Công chứng (Phòng Công chứng nào cũng được) gặp Công chứng viên và đề nghị xin được làm Công chứng Hợp Đồng Mua, Bán.
Sau khi đã tiếp nhận Hồ Sơ, Công chứng viên sẽ hẹn ngày, giờ để 2 bên bán và mua cùng đến ký Hợp Đồng Mua Bán (Hợp Đồng này do Phòng Công chứng tự soạn thảo, các bác ko phải làm).
Ngày ký Hợp Đồng:
Phải có mặt cả 2 Vợ Chồng bên bán, và cầm theo Bản Chính của những Bản photo trên để Đối chiếu . Bên mua chỉ cần đi 1 mình và cũng phải cầm theo Bản Chính của những Giấy tờ đã photo trên, khi đến thì gặp thẳng Công chứng viên hôm trước đã đề nghị và tiếp hành ký Hợp Đồng Mua Bán.
Đã xong phần Công chứng hai bên làm tiếp phần (b) :)):))
Nộp Thuế trước bạ:
Đến phần này bên mua tự đi làm, ko cần phải có bên Bán nữa:
Sáng khoảng 7h30' các Bác đến Phòng thuế - Nguyên Hồng hay ở đâu tùy các Bác.
Giấy tờ cần mang những thứ sau (Bản chính):
+ Giấy đăng ký xe
+ Đăng Kiểm xe
+ Hợp Đồng Công Chứng
+ CMND
Các Bác vào gặp cái ÔNg ngồi ở cái Bàn ngay sát cửa (bên tay trái từ ngoài cửa vào),xin Tờ khai (2 Tờ) các bác khai như sau, các thông số xe là khác nhau nên các bác mở Sổ Đăng Kiểm mà xem để khai cho phù hợp với xe của mình.

Khai 2 Tờ như nhau.
Sau khi khai xong quay lại cái bàn phát Tờ khai và Bấm vào Nút số 2 để lấy Số xếp hàng.
Hút thuốc ngồi đợi gọi tên:)):)), đến lượt mình thì nộp 2 Tờ khai cùng tất cả những Giấy tờ trên lại đợi tý rùi Nộp xiền lấy lại Giấy tờ và Biên lai thu thuế (nói thì lâu nhưng chỉ mất khoảng 1 tiếng thui các Cụ ạh).
Đến Công An
Sau khi Nộp Thuế xong các Bác đến Phòng Cảnh Sát giao thông (Bác ở quận nào thì về Quận đấy)
Trước khi đến Công An, các Bác vào Gara quen hoặc gần nhất nhờ người ta Cà cho 2 Bộ số khung, số Máy:
Đến Công An các Bác vào xin Tờ khai (1 tờ) khai và dán 1 bộ số Khung, số máy theo mẫu sau:

Xong Bác hỏi XXXX nào khám xe của ngày hôm đấy, gặp và đưa toàn bộ Giấy tờ cho XXX đó (theo Em thì lúc này Kẹp khoảng 100k, để được khám nhanh), xong việc Bác mang toàn Bộ giấy tờ vào Nộp và đợi lấy Giấy Biên Nhận (10 ngày sau quay lại nộp xiền 30k,lấy đăng ký mới).
Hết việc rùi :21::21: còn phần Thay Đổi chủ sở hữu trong Sổ Đăng Kiểm thì Em sẽ up sau nếu các bác cần, hehe nếu ko có Vote Em ứ nói đấu:)):))

Bình Mía

Xe tăng
@Khuu: file đã được Send mời Cụ

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cám ơn cụ nhưng sao cháu không vote cho cụ được mí cả sao cụ lên mã lực nhanh thế nhỉ (có bí quyết gì không? chạy cửa nào mách cháu nhá!)
Mí lại cháu tưởng cụ gửi phai uốt cho cháu đỡ phải tai ai ngờ cụ gửi phai ảnh thì cháu đao từ trên này xuống dồi!

Bình Mía

Xe tăng
Cám ơn cụ nhưng sao cháu không vote cho cụ được mí cả sao cụ lên mã lực nhanh thế nhỉ (có bí quyết gì không? chạy cửa nào mách cháu nhá!)
Mí lại cháu tưởng cụ gửi phai uốt cho cháu đỡ phải tai ai ngờ cụ gửi phai ảnh thì cháu đao từ trên này xuống dồi!
ặc ặc Cụ lười thía Cụ nhìn cái Ảnh rùi Cụ Word lại chứ :77::77:
Vote thì Cụ di chuột vào cái Cân nhấp chuột phải rùi Cụ chọn Open link ạh:102::102:

Bongquysu

Xe máy
Em vừa làm sang tên xong và gặp chuyện muốn khóc, bác nào đọc lưu ý để sự việc ko rơi vào mình.
Em lên Đoàn Trần Nghiệp nộp trước bạ, xe Matiz năm 2004 định giá 180tr x 75% = 135tr; 135tr x 2% = 2tr7. Như vậy giá trị xe mới đựoc tính 180tr hả các bác (rẻ nhỉ, trong khi nó bán cho mình 13200USD). Xong xuôi, chiều em lên Thanh Xuân làm thủ tục sang tên. Mọi chuyện ok chỉ có tờ Biên lai thu trước bạ của em ghi là xe Matiz và chú khám hồ sơ ko đồng ý, bắt phải sửa là DAEWOO mới hợp lệ, em lại phải quay lại để sửa. Rồi mọi chuyện cũng ok, chú hẹn em 7 ngày sau ra lấy đăng ký mới.
Em ko hiểu chú đang hành mình hay là đó là sai sót của người ghi trước bạ.Nhưng em thấy đăng ký ghi DAEWOO, tờ khai trước bạ ghi DAEWOO, nên chắc Biên lai cũng phải ghi DAEWOO/Matiz thì mới hợp lệ thì phải
Mấy dòng kinh nghiệm để các bác đi sau tham khảo.
À còn mẫu HĐ mua bán công chứng mà bác Pham THanh Binh post lên cũng ko phải là mẫu cố định đâu vì còn tùy phòng công chứng nữa cơ

Bình Mía

Xe tăng
Em vừa làm sang tên xong và gặp chuyện muốn khóc, bác nào đọc lưu ý để sự việc ko rơi vào mình.
Em lên Đoàn Trần Nghiệp nộp trước bạ, xe Matiz năm 2004 định giá 180tr x 75% = 135tr; 135tr x 2% = 2tr7. Như vậy giá trị xe mới đựoc tính 180tr hả các bác (rẻ nhỉ, trong khi nó bán cho mình 13200USD). Xong xuôi, chiều em lên Thanh Xuân làm thủ tục sang tên. Mọi chuyện ok chỉ có tờ Biên lai thu trước bạ của em ghi là xe Matiz và chú khám hồ sơ ko đồng ý, bắt phải sửa là DAEWOO mới hợp lệ, em lại phải quay lại để sửa. Rồi mọi chuyện cũng ok, chú hẹn em 7 ngày sau ra lấy đăng ký mới.
Em ko hiểu chú đang hành mình hay là đó là sai sót của người ghi trước bạ.Nhưng em thấy đăng ký ghi DAEWOO, tờ khai trước bạ ghi DAEWOO, nên chắc Biên lai cũng phải ghi DAEWOO/Matiz thì mới hợp lệ thì phải
Mấy dòng kinh nghiệm để các bác đi sau tham khảo.
À còn mẫu HĐ mua bán công chứng mà bác Pham THanh Binh post lên cũng ko phải là mẫu cố định đâu vì còn tùy phòng công chứng nữa cơ
ui ui Bác ơi Em có nói đó là cái Hợp Đồng Công Chứng đâu Bác, Em đã ghi rõ ràng Mẫu Em phọt lên chỉ là để các Bác dựa vào và làm cái Hợp Đồng Mua Bán với nhau thui mà, và Em cũng nói rõ là Hợp Đồng Công Chứng thì do Phòng Công Chứng họ làm cho (mình ko phải làm):77::77:
hé hé Bác mà ko kẹp xx lúc khám xe thì chú XXX chú ý ko nhìn thấy số máy của xe bác đâu:)):)).
Còn nguyên nhân DAEWOO với lại MATIZ thì chắc hôm qua Chú XXX tiếp nhận hồ sơ bị Vợ đấm nên hôm nay mới khó tính đới Bác ạ:)):))

chauthanh

Xe hơi
Đúng đó Bác, em bị con Mazda rồi : Các anh hỏi Mazda gì đây hả ? Khốn nạn em phải chạy lên cục thuế để ghi thêm cho rõ ràng để vừa lòng các anh: MAZDA 626

babyusb

Xe hơi
Website
www.avatelecom.vn
em bị mất hết giấy tờ giờ làm lại sao các anh ??? mua lại chưa tìm đc chủ cũ chỉ có môi cái biên bản của CA thị nó xác nhận mất :102:

qkace

Xe điện
em bị mất hết giấy tờ giờ làm lại sao các anh ??? mua lại chưa tìm đc chủ cũ chỉ có môi cái biên bản của CA thị nó xác nhận mất :102:
Em không biết bác bị mất hết những giấy gì nhưng hồi xưa em bị mất đăng ký xe máy thì thủ tục cũng không phức tạp lắm. Trước tiên bác phải làm đơn báo mất có xác nhận của công an phường. Sau đó mang tới phòng CSGT nộp, hình như cũng phải làm một tờ khai dán kèm số khung, số máy. Phòng CSGT nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả sau 60 ngày. Lần đó em chờ tới 70 ngày sau ra thì họ phát cho đăng ký mới. Đấy là với mất đăng ký xe máy còn ô tô thì em nghĩ cũng tương tự.