[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Tran Nam Hai

Xe tăng
Cái này có hiệu lực ngay trên toàn quốc nhưg chả bít HNội đã áp chưa các bác nhỉ? Bác nào có thông tin update cho em mới

hoangpv

Xe hơi
Làm thế nào để kiểm tra thông tin này nhỉ ? ?

919

Xe đạp
Cái này mới chỉ thực hiện ở TP HCM và chỉ áp dụng với xe máy hay sao ý các bác ợ.

ANHA

Đi bộ
Cho e hỏi tí với:
E ở AG mua xe ở SG, bên bán là một cty không có chức năng mua bán xe nên đã xuất hóa đơn đỏ cho công ty B có chức năng mua bán xe để công ty này xuất hóa đơn lại cho e.Nay e muốn sang tên e thì :
1/Có cần làm hợp đồng mua bán ở phòng CC k?(hai bên đã ký hợp đồng mua bán tại nhà)
2/Thủ tục rút hồ sơ gốc cần những gì? Địa chỉ rút HS ?Thời gian làm thủ tục khoảng bao lâu?
3/Rút hồ sơ xong qua đăng kiểm luôn được không hay phải về làm thủ tục sang tên rồi mới trở lại trạm đăng kiểm đầu tiên để họ thêm tên chủ sở hửu mới.
Những thủ tục sau khi rút HS gốc e đã xem ở trên rồi nên khỏi hỏi lại
Xin cám ơn trước!

ihuhu4u

Xe hơi
Các bác ới, còn khoảng 10 ngày nữa sẽ tăng lệ phí trước bạ lên 15% đối với xe mới, thế còn xe cũ thì sao hả các bác??? Em mua xe cũ nhưng chưa sang tên đổi chủ, nghe kinh quá có khi phải đi làm ngay, ko biết có kịp ko nữa? Bác nào rành thủ tục ới em phát nhỉ, đọc mãi mà chưa hết cái topic này:'(:'(

Mubaohiem

Xe buýt
Các bác cho e hỏi là xe em định mua tem đăng kiểm màu xanh, bằng lái của e lại là B1 nên e muốn nhân tiện sang tên đổi chủ đổi luôn cái tem đăng kiểm màu vàng thì phải làm gì ạ
.
Tiện thể các bác cho e xin địa chỉ cụ thể của chỗ nộp trước bạ ở Thanh Trì với ạ. Tks

Chỉnh sửa cuối:

hientmchp

Xe đạp
Em làm thủ tục bên CA xong rồi, mai đi sang đăng kiểm, không biết có phải mang xe đi không các bác nhỉ ? em cà số khung số máy từ khi làm giấy tờ CA rồi. Khi đi cần mang theo những gì nhỉ ? có cần kẹp 100k để bôi trơn ko nhỉ ???

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
anhthudoan viết:
Các bác tư vấn giúp em trường hợp của em với. Em mua vợ 2 của thợ buôn xe, thợ buôn xe chỉ viết cho em mỗi 01 tờ giấy bán xe (chẳng có xác nhận của xxx gì cả) mà giấy đăng ký là của chủ cũ của xe (cùng TP Hà Nội). Bây giờ em muốn sang tên em để đi lại cho nó yên tâm mà em chẳng biết làm thế nào nữa. Các bác giúp em với nhé. Cảm ơn các bác!
Bắt thằng buôn xe giúp mình liên lạc với chủ cũ, làm cài hợp đồng công chứng hoặc hợp đồng uỷ quyền cho nó yên tâm.
Bác giống y hệt em, nếu bác có chiêu gì thì mách em theo với nhé, ngược lại nếu em có cửa em sẽ ới bác!

Thằng buôn xe nó đã bán xe rồi, nhận đủ tiền rồi, nó chả làm cho bác đâu. Còn mình tự đi tìm ông chủ xe thì cũng hên-xui lắm, gặp người tử tế thì ko sao, chứ gặp phải mứt thì thêm rách việc.

9Dragon

Xe tăng
Qua đọc các bài em thấy trình tự thế này:
B1- Công chứng HĐ mua bán
B2- Đến CQ thuế để nộp thuế trước bạ
B3- Đến cơ quan CA để làm thủ tục cấp Đk mới (điền form mua bán...)

Thế cho em hỏi: làm B2 trước B1 có được ko ah. Vì ku chủ cũ của em đang vắng . Em định nộp thuế trước cho chắc ăn với mức thuế cũ .
Cụ nào thạo vụ này giải thích hộ em với nhá.
Thanks + Vodka

ihuhu4u

Xe hơi

Thế cho em hỏi: làm B2 trước B1 có được ko ah. Vì ku chủ cũ của em đang vắng . Em định nộp thuế trước cho chắc ăn với mức thuế cũ .
Thanks + Vodka
Không đc bác à, vì lúc bác nộp lệ phí trước bạ bác phải nộp:
- Giấy đăng ký xe
- Đăng kiểm xe
- Hợp đồng công chứng
- CMND

Em vừa đi làm công chứng hợp đồng mua bán xe xong. Ra phòng công chứng tư nhân làm, em đến nộp đầy đủ hồ sơ, nói là cần làm ngay sau khoảng 1 tiếng (vì vợ chồng chủ cũ bận, hẹn mãi mới đc), ngồi phòng điều hòa mát lạnh + nước mát uống miễn phí, nói chung là thái độ rất dễ chịu. Chỉ tội em quên ko hỏi xem lệ phí ntn, đến lúc xong xuôi nói em đi nộp lệ phí - 800k, hơi chát (phí công chứng chỉ có 200k) - lúc đấy chẳng nhẽ em lại :102:. thôi thì nộp cho xong, đc việc của mình rồi. Do đó các bác chú ý nên hỏi han giá cả trước nhé (cái này hình như mình có thể thỏa thuận hay sao ý).
Chiều nay hoặc sáng mai em sẽ đi nộp lệ phí trước bạ, rồi đi đổi đăng ký, có gì em sẽ báo cáo các bác.

Nói chung là bài của bác Phạm Thanh Bình là rất đầy đủ rồi (còn thiếu vụ phải mang cả đăng ký và đăng kiểm khi đi công chứng - ở trang 16 ý ạ), các bác cứ đọc kỹ là ok rồi.
Cheers!

r68688

Xe hơi
Gấp rồi. các bác giúp e cái.
E mua con Cam cũ của một công ty tư nhân dưới Quảng Ninh giờ muốn đổi biển lấy tên e ở Hà Nội. hiên tại có các giấy tờ sau:
- đăng ký xe, phiếu sang tên di chuyển, giấy khai sang tên di chuyển, hóa đơn đỏ và .hồ sơ gốc.
- hợp đồng mua bán xe (ko công chứng)
- biên bản họp đại hội cổ đông của công ty đồng ý bán xe(ko công chứng).
- sổ chứng nhận kiểm định và giấy chứng nhận bảo hiểm.
giấy tờ như vậy đã đủ chưa các bác, bây h nộp thuế là bao nhiêu %. e mua lại với giá 500 triệu.
Cám ơn các bác

Bình Mía

Xe tăng
Như thế là đủ rùi đấy Bác ạ, Bác đi làm thủ tục nhanh đi. Hiện giờ vẫn là 2% đó, Bác cứ đến Phòng Thuế làm thủ tục nộp thuế đi ở đó người ta có Barem rùi

Bình Mía

Xe tăng
Em làm thủ tục bên CA xong rồi, mai đi sang đăng kiểm, không biết có phải mang xe đi không các bác nhỉ ? em cà số khung số máy từ khi làm giấy tờ CA rồi. Khi đi cần mang theo những gì nhỉ ? có cần kẹp 100k để bôi trơn ko nhỉ ???
Bác phải mang cả xe đi ạ vì còn phải khám lại xe (kể cả xe của Bác vẫn còn Lưu hành). Khi đến Bác chẳng phải làm gì cả đâu, Bác cứ vào Phòng Tiếp Nhận Hồ Sơ đưa Sổ Đăng Kiểm cũ + Giấy Đăng Ký xe rùi nói với họ là "Em muốn Thay Đổi Chủ Sở Hữu " người ta sẽ tự động làm cho Bác cũng như hướng dẫn Bác làm các công đoạn. Nếu Bác làm ở Trung Tâm Đăng Kiểm chỗ Cầu Giấy - gần ĐHGTVT thì Bác không cần kẹp 100k vào HS đâu vì khi Bác làm các công đoạn đến cửa thứ 8 sẽ có chú XXX gọi Bác vào phòng và đề nghị với Bác vấn đề đó
@ihuhu
Vâng Em quên mất cái việc phải mang cả đăng ký + Sổ Đăng Kiểm khi đến Phòng Công Chứng ạ, Em định chỉnh sửa thêm nhưng Bài của Em Poss lâu rùi nên không edit lại được nữa

Chỉnh sửa cuối:

Bình Mía

Xe tăng
Các bác cho e hỏi là xe em định mua tem đăng kiểm màu xanh, bằng lái của e lại là B1 nên e muốn nhân tiện sang tên đổi chủ đổi luôn cái tem đăng kiểm màu vàng thì phải làm gì ạ
.
Tiện thể các bác cho e xin địa chỉ cụ thể của chỗ nộp trước bạ ở Thanh Trì với ạ. Tks
về Nộp Thuế ở Thanh Trì thì Cụ cứ phi đến Thị Trấn - Văn Điển, khi đến Bưu Điện Thanh Trì ở đó có 1 cái Biển chỉ dẫn đó, cụ nhìn biển là biết ngay hoặc Cụ hỏi mấy đồng chí xe ôm ở đó cũng được mà. Còn về vấn đề Tem vàng với lại Xanh thì khi Cụ đã được bên Công An cấp Đăng Ký mới mang tên Cụ thì Cụ cứ đến Trạm Đăng Kiểm gốc (TRạm mà Chủ Cũ mở sổ) Cụ chỉ cần bẩu người ta là muốn Thay đổi chủ sở hữu rồi mặc kệ Trạm đó tự làm, khi làm người ta sẽ căn cứ vào Đăng Ký Xe để cấp Tem Vàng hay Xanh, Đăng ký mới mang tên Cụ có nghĩa là Tư nhân thì Trạm sẽ tự cấp cho Cụ Tem Vàng mà :DChúc Cụ nhanh hoàn thành thủ tục

Bình Mía

Xe tăng
Cho e hỏi tí với:
E ở AG mua xe ở SG, bên bán là một cty không có chức năng mua bán xe nên đã xuất hóa đơn đỏ cho công ty B có chức năng mua bán xe để công ty này xuất hóa đơn lại cho e.Nay e muốn sang tên e thì :
1/Có cần làm hợp đồng mua bán ở phòng CC k?(hai bên đã ký hợp đồng mua bán tại nhà)
2/Thủ tục rút hồ sơ gốc cần những gì? Địa chỉ rút HS ?Thời gian làm thủ tục khoảng bao lâu?
3/Rút hồ sơ xong qua đăng kiểm luôn được không hay phải về làm thủ tục sang tên rồi mới trở lại trạm đăng kiểm đầu tiên để họ thêm tên chủ sở hửu mới.
Những thủ tục sau khi rút HS gốc e đã xem ở trên rồi nên khỏi hỏi lại
Xin cám ơn trước!
oài trình tự cưới Vợ của Bác lằng nhằng phết nhỉ:D theo Em được biết thì như sau:1: Về Hóa Đơn thì Bác cứ bảo cái Cty B người ta làm cho Bác (trách nhiệm của Công ty B mà).2: Thủ tục rút HS thì bên bán phải đi làm cho Bác.3: Rút HS xong Bác phải đi Nộp thuế Sang Tên Đổi Chủ, rùi đến Công An làm thủ tục Sang Tên Đổi Chủ, sau khi đã được bên Công An cấp Đăng Ký Mới (mang tên Bác) thì Bác mới làm tiếp việc đến Trạm Đăng Kiểm đầu tiên đã cấp Sổ để làm thủ tục Thay Đổi Chủ Sở Hữu, lúc này Trạm ĐK sẽ tiến hành khám xe và viết thêm tên của Chủ mới vào Sổ ĐK hoặc đổi Sổ ĐK mới cho Bác đồng thời cũng cấp luôn Tem lưu hành mới cho xe.Chúc Bác thuận lợi :P

Classic car vn

Xe máy

Thanks + Vodka
Làm sao cụ làm B2 trước B1 được..Thằng thuế éo dám đâu...

Bình Mía

Xe tăng
Nhưng em vẫn chưa biết cầm tờ Uỷ quyền công chứng xong, khi bán xe thì phải làm thêm gì không? Đưa người mua ra làm hợp đồng công chứng? Hay chỉ giao mỗi cái giấy Uỷ quyền công chứng là xong?
Lúc bán Bác cùng người mua ra Phòng Công Chứng để làm HỢp Đồng Bán Xe (lúc này Bác được toàn quyền Mua, Bán, cho, tặng rùi):D

Classic car vn

Xe máy
Gấp rồi. các bác giúp e cái.
E mua con Cam cũ của một công ty tư nhân dưới Quảng Ninh giờ muốn đổi biển lấy tên e ở Hà Nội. hiên tại có các giấy tờ sau:
- đăng ký xe, phiếu sang tên di chuyển, giấy khai sang tên di chuyển, hóa đơn đỏ và .hồ sơ gốc.
- hợp đồng mua bán xe (ko công chứng)
- biên bản họp đại hội cổ đông của công ty đồng ý bán xe(ko công chứng).
- sổ chứng nhận kiểm định và giấy chứng nhận bảo hiểm.
giấy tờ như vậy đã đủ chưa các bác, bây h nộp thuế là bao nhiêu %. e mua lại với giá 500 triệu.
Cám ơn các bác
Cơ bản cụ đã đủ rồi.
Còn thiếu rút gốc đăng kiểm.
Vụ thuế do thuế NN quy định đời xe,dung tích động cơ, chỗ ngồi
dù cụ mua 500tr hay 500 ngàn cũng chả khai gian được.
- HĐ mua bán đóng mộc cty ? Hoá đơn có ktt ký nhé.
- Đi đóng thuế trước bạ
- Đi xét xe, cà số
- nộp lệ phí
- lấy biển.
Chờ ngày thẻ.
Không biết các cụ ngoài đó thế nào chứ trong Sài ghềnh đến lúc nộp HS lấy biển còn ban như thường.

Mubaohiem

Xe buýt
Phạm Thanh Bình;681084.....2: Thủ tục rút HS thì bên bán phải đi làm cho Bác......:p[/QUOTE nói:
Trường hợp cái thằng bán nó bảo kg có thời gian để đi rút thì phải làm thế nào bác ơi. Chẳng lẽ lại kg mua nữa ạ. Hay là trừ tiền :21: rồi tự đi làm sau khi đã có hợp đồng mua bán công chứng có được kg bác.

Classic car vn

Xe máy
Trường hợp cái thằng bán nó bảo kg có thời gian để đi rút thì phải làm thế nào bác ơi. Chẳng lẽ lại kg mua nữa ạ. Hay là trừ tiền :21: rồi tự đi làm sau khi đã có hợp đồng mua bán công chứng có được kg bác.
Bác nói sai rồi...:77::77::77:
Bên bán chịu trách nhiệm chứng giấy bán, Hoặc công chứng bán. Và ký khống vào tờ sang tên di chuyển là hết trách nhiệm.
Và chỉ có bên mua mới có quyền rút hồ sơ hoạc uỷ quyền cho người khác rút hồ sơ xe.