[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
soưn đổi màu phải chủ xe đi làm cụ cầm ủy quyền ko làm đc đâu nhé , tât cả mọi giấy tờ liên quan đến đổi màu hay báo mất .... thì đều chính chủ đi làm, cụ cầm HĐ ủy quyền đi làm thay là điều ko thể ở hà nội

giangbinh

Xe tải
soưn đổi màu phải chủ xe đi làm cụ cầm ủy quyền ko làm đc đâu nhé , tât cả mọi giấy tờ liên quan đến đổi màu hay báo mất .... thì đều chính chủ đi làm, cụ cầm HĐ ủy quyền đi làm thay là điều ko thể ở hà nội
Vậy mà tại TP HCM thì điều đó có thể sảy ra đó mợ àh .

phucloc8899

Xe container
Một thớt hữu ích cảm ơn các cụ đã tư vấn:)

haphan

Xe tải
HĐ uỷ quyền ko thể sang tên. muốn sang tên làm HĐ mua bán cụ nhé
Mợ cho nhà cháu hỏi:

Xe nhà cháu là Toyota Corolla Altis 2.0V Việt Nam đăng ký 3/2010 tên công ty biển Hà Nội, cháu mua qua gara người quen chỉ có hợp đồng giữa cháu và gara. Bây giờ cháu muốn đổi sang tên mình thì cần những thủ tục gì và tổng thiệt hại bao nhiêu ợ?

Cháu cám ơn mợ trước.

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
mua tai gara cụ báo nó làm HD mua bán công chứng là sang tên bình thường

mingjun

Xe tăng
Báo cáo mợ, mợ tính giúp em để em về báo cáo Gấu xuất $ cho e sang tên đổi chủ, đổi biển luôn được không ợ. Mợ có nhận làm toàn bộ thủ tục về biển không thì mợ cũng báo giúp em với e còn vận động Gấu.
Xe e: hai len đơ đời 07 đăng ký tháng 2 năm 08, 3 chấm 5. Đã có công chứng hợp đồng mua bán cho Gấu nhà em. Giờ em muốn:
1. Đăng ký xe sang tên Gấu, thay biển luôn.
2. Trước khi đăng ký lại, em đổi màu sơn xe sang màu khác thì thủ tục phát sinh của vụ này như nào?
Mợ giúp em với :)

Becoi

Xe hơi
Trả lời cụ :
1 : Cụ làm hợp đồng ủy quyền từ chính chủ sang cho cụ . ( Làm 2 bảng . Nhìu khi sơ ý mất đăng ký xe còn có cái mà đi làm lại đăng ký xe .)
2 : Làm thêm hợp đồng mua bán nữa cho chắc cú lỡ có chuyện không may sảy ra .
Chỉ cần 2 cái đó là cụ cứ để biển HN chạy thoải mái nhé .
Cụ Kiểm tra lại xem thế nào? đã hợp đồng ủy quyền làm sao làm hợp đồng bán được, nếu làm có thể quy vào lừa đảo... chẳng phòng công chứng nào dám làm cho cụ đâu ngoại trừ phòng "công trứng"

Becoi

Xe hơi
Chào các cụ, các cụ cho em hỏi tình huống của em như sau:
- Chính chủ bán cho cụ A, có giấy công chứng ủy quyền.
- Cụ A bán lại cho em, có giấy công chứng ủy quyền là cụ A ủy quyền cho em làm mọi thứ (như bước 1).

Vậy em có làm được việc chuyển tên đăng ký lại về cho em không ạ? Thủ tục mà cụ A bán lại cho em có phù hợp với pháp luật không ạ?
Em cám ơn các cụ nhiều.
cụ muốn chuyển tên thì phải nhờ chính chủ làm hợp đồng bán cho cụ thì cụ mới sang tên cho cụ được.
còn cụ muốn bán đứt cho người khác cũng không được mà chỉ được ủy quyền tiếp 1 lần nữa thôi (mỗi xe chỉ được ủy quyền 3 lần).

giangbinh

Xe tải
Cụ Kiểm tra lại xem thế nào? đã hợp đồng ủy quyền làm sao làm hợp đồng bán được, nếu làm có thể quy vào lừa đảo... chẳng phòng công chứng nào dám làm cho cụ đâu ngoại trừ phòng "công trứng"
Ủa ... cụ đã làm chưa mà nói mạnh miệng vậy cụ .
Em ở TP HCM em vẫn làm được nè cụ . Quan trọng cụ có chịu chi $ không thôi .
Còn cụ nói làm 2 cái hợp đồng như vậy cụ nói là lừa đảo ? Vậy cho tôi hỏi chổ nào là lừa đảo hả cụ .

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Báo cáo mợ, mợ tính giúp em để em về báo cáo Gấu xuất $ cho e sang tên đổi chủ, đổi biển luôn được không ợ. Mợ có nhận làm toàn bộ thủ tục về biển không thì mợ cũng báo giúp em với e còn vận động Gấu.
Xe e: hai len đơ đời 07 đăng ký tháng 2 năm 08, 3 chấm 5. Đã có công chứng hợp đồng mua bán cho Gấu nhà em. Giờ em muốn:
1. Đăng ký xe sang tên Gấu, thay biển luôn.
2. Trước khi đăng ký lại, em đổi màu sơn xe sang màu khác thì thủ tục phát sinh của vụ này như nào?
Mợ giúp em với :)
cụ sơn luôn màu đi rồi làm một thể
thuế của hilander HI-LANDER V-SPEC AT 2.5; 08 chỗ
số tự động ah cụ khoang 35 cành tiền thuế trc bạ nhé. cụ làm thị call cho mợ nhé

tuant

Xe máy
Mợ Loan cho em hỏi chút về tình huống sau :

- Chính chủ bán cho cụ B, có giấy công chứng ủy quyền vào năm 2008 ( nội dung UQ có đủ như mọi UQ khác nhưng không có dòng : + Được Phép UQ cho bên thứ 3 )
- Trong giấy UQ về bên A ( bên bán ) lại có dòng : Anh A phẩy đại diện cho chính chủ ký HĐ UQ này

Như vậy cụ B ( Bên mua ) có thể làm UQ tiếp cho bên thứ 3 hay không

Mợ Loan trả lời giúp em nhé, thanks mợ

cesar

Xe tăng
Mợ Loan xem giúp em Toyota Avalon 2008 Limited thì Barem về giá trị tại Thuế là bao nhiêu tiền nhé . Thanks mợ nhiều

giangbinh

Xe tải
Mợ Loan xem giúp em Toyota Avalon 2008 Limited thì Barem về giá trị tại Thuế là bao nhiêu tiền nhé . Thanks mợ nhiều
Giá barem xe này là 1,230 tỉ x 50% khấu hao năm 2008 x 10% TP HCM cùng tỉnh .

tuant

Xe máy

- Chính chủ bán cho cụ B, có giấy công chứng ủy quyền vào năm 2008 ( nội dung UQ có đủ như mọi UQ khác nhưng không có dòng : + Được Phép UQ cho bên thứ 3 )
- Trong giấy UQ về bên A ( bên bán ) lại có dòng : Anh A phẩy đại diện cho chính chủ ký HĐ UQ này
I

Cụ Giangbinh và mợ Loan trả lời giúp em trường hợp này nhé,

tatuan

Xe hơi
Mợ Loan tư vấn giùm em 2 trường hợp sau với:
1. Xe công ty A bán cho công ty B, đã xuất đủ hóa đơn, quyết định thanh lý. Công ty B chưa đăng ký và lấy biển và lại bán cho công ty C. Công ty B đã xuất hóa đơn đã xuất hóa đơn cho công ty C. Bây giờ em mua xe của công ty C, và ký hợp đồng mua bán với công ty C, vậy khi đi làm giấy tờ thì có vấn đề gì không ạ?

2. Em mua xe biển Sài Gòn, bây giờ muốn đổi ra biển HN thì phải làm thế nào ah? Nếu giả sử em làm giấy ủy quyền, rồi mang xe ra HN đi. Một thời gian sau muốn làm thủ tục bán xe thì có cần gặp lại chủ cũ không hay là có thể dùng ủy quyền để bán đươc?

Cám ơn mợ nhiều nhiều!

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn

Kính cụ trường hợp này của cụ thì ko đc phép uỷ quyền cho người thứ ba cụ nhé, chỉ có thể làm hợp đồng mua bán công chứng thôi cụ à.
Chủ xe bán cho B mà ko có nội dung uỷ quyền cho ng thứ ba thì bên B ko đc quyền uỷ quyền tiếp cho C. mà chỉ làm HĐ mua bán công chứng cho C. Các HĐ Uỷ quyền từ 2008 trở về trc là ko có uỷ quyền cho ng thứ 3 theo luật công chứng cụ nhé

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Mợ Loan tư vấn giùm em 2 trường hợp sau với:
1. Xe công ty A bán cho công ty B, đã xuất đủ hóa đơn, quyết định thanh lý. Công ty B chưa đăng ký và lấy biển và lại bán cho công ty C. Công ty B đã xuất hóa đơn đã xuất hóa đơn cho công ty C. Bây giờ em mua xe của công ty C, và ký hợp đồng mua bán với công ty C, vậy khi đi làm giấy tờ thì có vấn đề gì không ạ?

2. Em mua xe biển Sài Gòn, bây giờ muốn đổi ra biển HN thì phải làm thế nào ah? Nếu giả sử em làm giấy ủy quyền, rồi mang xe ra HN đi. Một thời gian sau muốn làm thủ tục bán xe thì có cần gặp lại chủ cũ không hay là có thể dùng ủy quyền để bán đươc?

Thứ nhất là công cty A bán cho công ty B có HĐ mua bán hoá đơn là đủ, công ty B lại bán tiếp cho Cty C với điều kiện Công ty B phải có chức năng kinh doanh ô tô, đồng thời Cty B phải giao 01 hĐ mua bán hoặc quyết định bán cùng 01 HD GTGT sao ý từ A bán sang B cho công ty C và xuất HĐ GTGT cùng HĐ mua bán quyết
định cho công Ty C kèm thoe 01 Giấy đăng ký kinh doanh sao y bản chính của mình. Công Ty C phái có chưc năng buôn bán ô tô trong đăng ký kinh doanh từ mới có thể xuất hoá đơn cho cụ ( nguoi mua) và làm hợp đồng mua bán với nguời mua xe. Đồng thời cũng phải giao toàn bộ hồ sơ nối từ chủ xe đến cty B và C. nếu ko có chức năng kinh doanh ô tô ở mỗi CTY B hay C thì sẽ đống thêm tiền thuế trước bạ cụ nhé . Tóm lại cụ kiểm tra giấy tờ đầy đủ như sau cho mợ nhé là ok:

01 hoá đơn GTGT sao y bản chính từ A bán cho B
01 HĐ mua bán Or quyết định bán từ A bán sang B
01 Giấy phép đăng ký kinh doanh sao y bản chính của Cty B có chức năng kinh doanh ô tô
01 hoá đơn GTGT sao y bản chính từ cty B bán sang công ty C
01 HĐ mua bán hợac quyết định bán từ Công Ty B sang công ty C
01 Giấy phép đăng ký kinh doanh của cty C có chức năng kinh doanh ô tô
01 HĐ mua bán or quyết định bán từ cong ty C sang người mua ( chủ thớt)
01 Hoá đơn GTGT đỏ từ Công ty C xuất sang cho người mua ( chủ thớt)

thứ 2: xe đó biển sài gòn nếu muốn sang tên thì phải xin rút toàn bộ hồ sơ gốc và đăng kiểm gốc về Hn để nhập hồ sơ và sang tên chính chủ của cụ nhé. Xe tư nhân thì có thể làm hơp đồng uỷ quyền đc sau này bán xe cũng ko cần tìm chủ cũ vì cụ đc quyền ký giấy tờ mua bán cho ng khac. Nhưng cái ng mua xe đó muốn sang tên ở HN thì vẫn phải quay vào sài gòn xin rút hồ sơ gốc cũng như đăng kiểm gốc ra HN thì mới nhập HSơ đc. nhưng nếu là xe cty thì ko làm HĐ uỷ quyền đc cụ nhé .

tuant

Xe máy
Kính cụ trường hợp này của cụ thì ko đc phép uỷ quyền cho người thứ ba cụ nhé, chỉ có thể làm hợp đồng mua bán công chứng thôi cụ à.
Chủ xe bán cho B mà ko có nội dung uỷ quyền cho ng thứ ba thì bên B ko đc quyền uỷ quyền tiếp cho C. mà chỉ làm HĐ mua bán công chứng cho C. Các HĐ Uỷ quyền từ 2008 trở về trc là ko có uỷ quyền cho ng thứ 3 theo luật công chứng cụ nhé
Mợ trả lời chi tiết quá, thanks mợ rất nhiều, mợ giúp em lần nữa nhé , xe camry 3.0 đăng ký tháng 2 năm 2004 thỉ thuế trước bạ sang tên bây giờ là bao nhiêu, mợ tra giúp em nhé