[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

xe bagac

Xe buýt
Lại phiền mợ Loan nữa . Cho em hỏi khi sang tên xe Cty sang cá nhân cùng tỉnh và phải đỏi biển 5 số thì thủ tục đổi đăng kiểm như thế nào có cần chủ xe xuất hiện không và đăng kiểm bảo hiểm trách nhiệm DS vẫn còn thời gian dài có phải làm lại không ạ(Vì sang tên và đỏi biển số sang 5 số). mong hồi âm của mợ

lulalulong

Xe hơi
Cho em hỏi với.
Em có con xe mua lại của Công ty từ cuối năm 2008. Xe đã có đủ hóa đơn và giấy tờ thanh lý năm 2008 nhưng không phải tên em (em tạm gọi là giấy tờ mang tên ông A).
Để tránh phiền phức trong qua trình sử dụng, nay em muốn sang tên cá nhân là ông A rồi ông A lại sang tên cho em thì thủ tục như thế nào? Em phải nộp phạt tiền chậm khai báo mức thuế là bao nhiêu?
Theo các cụ/mợ thì nên để tên là ông A hay một lần sang luôn tên em?
Xin cảm ơn các cụ mợ đã tư vấn.
Ps: Em ở Hà Nội.

Mr_Khoi

Xe tăng
Thủ tục này em thấy cũng đơn giản mà, Nếu là cá nhân thì cứ công chứng ủy quyền cho đỡ mất tiền thuế còn với xe cty thì yêu cầu họ xuất hóa đơn rồi mình mang ra đăng ký lại thôi mà Cụ.

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Mợ Loan cho em hỏi, xe em sở hữu Công ty mà Công chứng viên vẫn làm UQCC bình thường là sao?
đấy họ làm chỉ là ủy quyền cho người sử dụng thôi nhưng đúng ra là ko đc làm như vậy . vì công ty ng ta có tư cách pháp nhân có thể làm biên bản bàn giao xe và giấy tờ xe cho ai đó sử dụng là được. thi thoảng vẫn có người đòi làm ủy quyền về tên công ty (cái này sử dụng đc ), hoặc xe công ty ủy quyền cho ng khác sử dụng,( cái này ko cần thiết va rất ít ng sử dụng cách này . Nhưng riêng xe công ty mua bán sang tên thì công ty phải làm hợp đồng xuất hóa đơn thì mới đăng ký lại đc, còn xe tư nhân mà bán cho công ty thì làm HĐ mua bán công chứng giữa chủ xe và công ty thì mới sang tên được, công ty lúc đó muốn có đầu vào thì nhờ chủ xe ra chi cục thuế mua đầu vào hóa đơn bán cho công ty

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Cho em hỏi với.
Em có con xe mua lại của Công ty từ cuối năm 2008. Xe đã có đủ hóa đơn và giấy tờ thanh lý năm 2008 nhưng không phải tên em (em tạm gọi là giấy tờ mang tên ông A).
Để tránh phiền phức trong qua trình sử dụng, nay em muốn sang tên cá nhân là ông A rồi ông A lại sang tên cho em thì thủ tục như thế nào? Em phải nộp phạt tiền chậm khai báo mức thuế là bao nhiêu?
Theo các cụ/mợ thì nên để tên là ông A hay một lần sang luôn tên em?
Xin cảm ơn các cụ mợ đã tư vấn.
Ps: Em ở Hà Nội.
nộp hai lần thuế cụ nhé thì mới ra tên cụ được chưa tính thuế phạt vì nộp châm nhé có thể thành 3 lần , còn 1 lần thuế về tên ông a và tiền phạt kê khai chậm , sau đó nhờ ông a ủy quyền cho cụ là đc, cụ gửi cho e giấy tờ cụ đang có e xem hộ cho có làm đc ko

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Lại phiền mợ Loan nữa . Cho em hỏi khi sang tên xe Cty sang cá nhân cùng tỉnh và phải đỏi biển 5 số thì thủ tục đổi đăng kiểm như thế nào có cần chủ xe xuất hiện không và đăng kiểm bảo hiểm trách nhiệm DS vẫn còn thời gian dài có phải làm lại không ạ(Vì sang tên và đỏi biển số sang 5 số). mong hồi âm của mợ
đổi biển 5 số cụ ah, có đăng ký rồi cụ ra trạm đăng kiểm gốc xin dăng kiểm lại đổi sổ mới luôn hoac là viết thêm tên của mình vào phần chủ xe tiếp theo trong sổ đăng kiểm . ko cần chủ xe cũ nữa cụ là chủ mới hay ko phải chủ mới cũng được chỉ cần cầm đăng ký đăng kiểm ra trạm gốc là làm đc hết . cái bảo hiểm đan sự còn thời gian cứ để đấy cũng đc hoac bao bên bảo hiểm xin chuyển tg còn lại của bảo hiểm về biển số xe mới. mà cái bảo hiểm dân sự có 400K cụ vứt đi mua cái mới luôn cho nhanh

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Cảm ơn mợ đã chỉ bảo rõ ràng. Nhưng em vẫn tắc mắc ra Công an hỏi thì bảo cần chủ công ty ký vào mẫu 01 của thông tư 36 mà trong thông tư 36 nói sang tên khác tỉnh mới phải ký. Vậy theo mợ làm thế nào đây
Đứng rồi cụ ah. xe chuyển vùng thì chủ xe phải ký đóng dấu vào 02 giấy khai sang tên di chuyển 01 giấy báo có để mình khai xin chuyển vùng, phải có giấy đó mới xin rút hồ sơ chuyển vùng đc cụ ah , kể cả xe tư nhân chuyển vùng thì cungc phải ký vào 3 giấy đó mới đủ đk để họ làm thủ tục chuyển vùng cho, cụ lấy mẫu e gửi cho ko thì xin luôn công an ý

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
mợ loan cho em hỏi nếu giờ em mua i30cw 2012 xe mới ,thì cộng tất cả các loại phí sẽ rơi vào khoảng bao nhiêu hả mợ
cụ mua xe mới thì bên hãng họ làm cho giá xe mới X 20% thuế . và 20 triệu tiền biển, giá xe mới 2012 e ko lắm đc cái này bên hãng họ xe báo cho cụ luôn đc mà

CD90

Xe đạp
Các cụ các mợ cho em hỏi chút : em đang định lấy 1 em lac đời 2008 xe công ty vậy phải làm hợp đồng công chứng mua bán hay ủy quyền và nếu mua bán thì em phải nộp phí trước bạ bao nhiêu xe biển tỉnh em mua cùng tỉnh luôn . Em cắn cỏ đội ơn các cụ các mợ

xe bagac

Xe buýt
Đứng rồi cụ ah. xe chuyển vùng thì chủ xe phải ký đóng dấu vào 02 giấy khai sang tên di chuyển 01 giấy báo có để mình khai xin chuyển vùng, phải có giấy đó mới xin rút hồ sơ chuyển vùng đc cụ ah , kể cả xe tư nhân chuyển vùng thì cungc phải ký vào 3 giấy đó mới đủ đk để họ làm thủ tục chuyển vùng cho, cụ lấy mẫu e gửi cho ko thì xin luôn công an ý
Gửi mợ Loan:
Xe em mua của công ty trong cùng tỉnh mà em hỏi mợ là em có phải khai vào mẫu trên không ạ và chủ xe phải ký không ạ. Em thấy công an bảo có và như thế không đúng với thông tư 36 mợ ạ
Mợ cũng cho em hỏi luôn xe em mua CAP LT đăng ký 04/2008 thì em phải nộp trước bạ bao nhiêu ạ tỉnh em 10% phí trước bạ
Thanks mợ

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
xe cùng tỉnh nếu công an nó yêu cầu cụ cứ sin cái giấy báo có cho tặng ý, ở hà nội thì ko cần giấy đó, ở tỉnh thì ko biết thế nào đc. cu cứ xin cho đủ đỡ bị hành thôi . thuế xe cụ xem số loại của xe mình là cái nào nhé. có thể lẹch nhau một hai triệu đó
CAPTIVA KLAC1DF 2.4; 07 chỗ 646 x50 x10% = 32 300 000

CAPTIVA KLAC1FF 2.4; 07 chỗ 600 x50% x10% 30 000 000

step321

Xe tăng
Chào các cụ, các cụ cho em hỏi tình huống của em như sau:
- Chính chủ bán cho cụ A, có giấy công chứng ủy quyền.
- Cụ A bán lại cho em, có giấy công chứng ủy quyền là cụ A ủy quyền cho em làm mọi thứ (như bước 1).

Vậy em có làm được việc chuyển tên đăng ký lại về cho em không ạ? Thủ tục mà cụ A bán lại cho em có phù hợp với pháp luật không ạ?
Em cám ơn các cụ nhiều.

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Các cụ các mợ cho em hỏi chút : em đang định lấy 1 em lac đời 2008 xe công ty vậy phải làm hợp đồng công chứng mua bán hay ủy quyền và nếu mua bán thì em phải nộp phí trước bạ bao nhiêu xe biển tỉnh em mua cùng tỉnh luôn . Em cắn cỏ đội ơn các cụ các mợ
hợp đồng mua bán công ty xuất hóa đơn và quyết định cho cụ là đc

believe

Xe hơi
cụ mợ cho em hỏi giờ em mua xe cũ thì hồ sơ mình cầm về sẽ gồm những giấy tờ gì ạ?

xe bagac

Xe buýt
xe cùng tỉnh nếu công an nó yêu cầu cụ cứ sin cái giấy báo có cho tặng ý, ở hà nội thì ko cần giấy đó, ở tỉnh thì ko biết thế nào đc. cu cứ xin cho đủ đỡ bị hành thôi . thuế xe cụ xem số loại của xe mình là cái nào nhé. có thể lẹch nhau một hai triệu đó
CAPTIVA KLAC1DF 2.4; 07 chỗ 646 x50 x10% = 32 300 000

CAPTIVA KLAC1FF 2.4; 07 chỗ 600 x50% x10% 30 000 000
Thấy mợ nhiệt tình nên mợ cho em hỏi lần nữa nhé
CAPTIVA KLAC1DF
CAPTIVA KLAC1FF
Hai loại trên khác nhau ở cái gì đấy mợ
Thanks mợ

giangbinh

Xe tải
cụ mợ cho em hỏi giờ em mua xe cũ thì hồ sơ mình cầm về sẽ gồm những giấy tờ gì ạ?
hồ sơ cầm về gồm :
1 : giấy đăng ký xe
2 : sổ đăng kiểm
3 : Hợp đồng mua bán xe ( Nếu xe có hợp đồng ủy quyền thì phải lấy cái này luôn )
4 : Lấy chiếc xe mình mua đem về :P

giangbinh

Xe tải
Chào các cụ, các cụ cho em hỏi tình huống của em như sau:
- Chính chủ bán cho cụ A, có giấy công chứng ủy quyền.
- Cụ A bán lại cho em, có giấy công chứng ủy quyền là cụ A ủy quyền cho em làm mọi thứ (như bước 1).

Vậy em có làm được việc chuyển tên đăng ký lại về cho em không ạ? Thủ tục mà cụ A bán lại cho em có phù hợp với pháp luật không ạ?
Em cám ơn các cụ nhiều.
1 : Hợp đồng ủy quyền không thể đêm đi sang tên về tên mình được . Cụ phải làm hợp đồng mua bán nhé .
2 : Thủ tục cụ A bán lại cho cụ vậy là đúng rồi .

step321

Xe tăng
Cám ơn cụ Giang Bình, cho em hỏi thêm phần nữa? Cái luật liên quan đến việc này là luật nào ạ? Em muốn tham khảo để biết thêm. Cám ơn cụ.

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Thấy mợ nhiệt tình nên mợ cho em hỏi lần nữa nhé
CAPTIVA KLAC1DF
CAPTIVA KLAC1FF
Hai loại trên khác nhau ở cái gì đấy mợ
Thanks mợ
Cái này cụ nhìn vào sổ đăng kiểm nhé, xem ở số loại bên dưới nhãn hiệu ý, nó quy định hết rồi, còn khác nhau ở điểm gì thì e chiu e ko chuyên nghànhh xe hơi cụ ah. hai cái đó theo em đấy là xe số sàn và số tự động , bản đủ đồ or thiếu đồ. nó chỉ có thể là như vậy thui .... xa hơn nữa thì chỉ co chuyên gia mới trả lời đc.

convoicon

Xe đạp
Mợ Loan cho e hỏi chút. E đang định mua một chiếc xe Ford Escape 3.0 V6 đăng ký 11/2004, chủ xe là công ty TNHH tại Hà Nội mua từ lúc mới, hiện giờ vẫn là biển 4 số. E muốn hỏi bây giờ mua vào tên e thì nộp thuế, lệ phí ra sao? đổi sang biển 5 số có phải nộp 20tr không? phí trước bạ là 12% hay 20% và nhân với giá trị nào?
Cám ơn mợ nhiều nhé.