[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

TranThiBich

Xe tăng
Em hỏi cụ cái: Con xe ô tô trị giá khoảng 250 triệu chủ đầu mang tên Công ty vẫn mang biển 4 số Hà Nội, mới đây đã sang tên cho chủ thứ 2 là cá nhân và học đã bốc biển 5 số (Hà Nội) (Công an hẹn thứ 6 này ra lấy biển mới và trả lại biển cũ), giờ em mua lại của chủ thứ 2 này thì nếu làm hợp đồng ủy quyền thì em mất bao nhiêu, còn nếu làm hợp đồng mua bán sang tên cho em thì em phải làm những thủ tục gì và mất bao nhiêu ạ.
em nhờ cụ tư vấn giúp em. (Em cũng ở HN)
nếu cụ sang tên thì cụ phải mất lệ phí trước bạ và phí công chứng mua bán thôi, xe của cụ không nói xe gì và đời nào thì làm sao em tính được hết bao nhiêu tiền thuế ạ

TranThiBich

Xe tăng
Cái này nộp theo barem hay ính theo HĐMB hả bác? e đang định sang tên con vợ 2 Altis 1.8 2007, không biết hết bn nhể?
nộp theo barem cụ nhé nếu hợp đồng mua bán của cụ cao hơn barem thuế là nó sẽ tính mức cao
nếu 1.8 AT thì 30%*2%*610 là 3.6tr
1.87 MT là 30%*2%*580 là 3.4tr cụ ạ

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn

xibum

Xe hơi
Cụ cho em xin Tông chi phí làm sang tên đôi biển cho Ếch 3.0 2004 với.
Xe em biển SG đã rút hồ sơ gốc về HN..giờ yêu cầu của em là đi nộp thuế + đăng ký nhé.
Giây tờ em cần chuẩn bị những gì ...cụ pm em nhé,tâm thứ 4 tuần sau hồ sơ gửi ra em alo cụ.

matrix3011

Xe tăng
Em tháng 9 này hết hạn, giờ đi đổi đước chưa hả các bác.

tung.hapy

Đi bộ
Thank Các bác nhiều .

Nay em lại có vấn đề nữa ,mong các bác chỉ dẫn .
Công ty em mới mua một con xe Mazda 3 bán tải BT 50
Nay muốn dán logo và tên công ty lên thì liệu có phải xin thủ tục gì hay là phải như nào

THANK !

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
hình dư em và lão alo roài
Cụ cho em xin Tông chi phí làm sang tên đôi biển cho Ếch 3.0 2004 với.
Xe em biển SG đã rút hồ sơ gốc về HN..giờ yêu cầu của em là đi nộp thuế + đăng ký nhé.
Giây tờ em cần chuẩn bị những gì ...cụ pm em nhé,tâm thứ 4 tuần sau hồ sơ gửi ra em alo cụ.

tieutu_ptu

Xe hơi
Em lội hơn 50page mệt quá các cụ giúpvem với:

tình hình là em chuân bị mua xe trong cùng khu vực hà nội,nhưng tên đăng kí đứng tên của công ty cổ phầngiờ em muốn mua bán sang tên chính chủ thì cần thủ tục gì ạ,hiện tại e nắm được là cần có

=> biên bản họp thanh lý tài sản
=>quyêt định bán xe
=> hóa đơn VAT

Nhưng e không biết là có cần phải ra phòng công chứng mua bán xe giữa cty cổ phần kia và em hay không? Nếu có thì chi phí thế nào?

Hiện tại mức thuế TB từ xe cty sang tư nhân bao nhiêu %?

Làm sao để biết công ty kia có thế chấp chiếc xe với ngân hàng hay không?

VAT nên ghi bao nhiêu tiền .chiêc xe e mua lại giá 70Triệu

VÀ EM XIN CÁC BÁC CHO XIN MÂŨ VĂN BẢN PHIA TRÊN VỚI .

tieutuluan@gmail.com

Em mua con xe máy đăng kí tháng 5 _2013 giá 70triệu ..bác nào lam luôn được vụ này báo giá em luôn,công ty vẫn hoạt động,xuất hoá đơn được ạ.gâp quá rôì.giup e với hu hu

sochi.ru

Xe hơi
Ko biết nhà nước phạt nộp thuế muộn hay đăng ký muộn gì đó bao nhiêu tiền cụ kiên nhỉ

sochi.ru

Xe hơi
Xe xuất hóa đơn đỏ cho cá nhân dc hơn 1 năm rồi vẫn chưa sang tên. Bây giờ cá nhân làm hợp đồng bán cho người khác.

longnguyenpvp

Xe buýt
Trường hợp không có VAT thì xử lý thế nào hả Cụ./. (do hóa đơn thất lạc). Có Cụ nào xử lý giúp em vụ này được không.

Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài

Chỉnh sửa cuối:

TranThiBich

Xe tăng
Xe xuất hóa đơn đỏ cho cá nhân dc hơn 1 năm rồi vẫn chưa sang tên. Bây giờ cá nhân làm hợp đồng bán cho người khác.
nếu hợp đồng mua bán trước ngày 15/04/2013 thì không bị phạt cụ nhé

Tuan Dat Nguyen

Xe đạp
các cụ cho e hỏi tý!e ở QBình mấy năm trước có mua con xe ngoài HNội nhưng qua 2,3chủ rồi và củng k còn giấy bán của chủ đầu nữa ợ!giờ e muốn sang tên nhưng khi đến phòng CSGT họ bảo e phải ra rút hồ sơ về(mà theo e đc biết là nếu mình k tìm đc chủ củ thì bên CA tiếp nhận hs của mình và tự gửi giấy t.báo về chủ củ nếu sau 30ngày k khiếu nại thì họ g.quyết cho mình mà,như vậy có đúng k?hay e phải tự ra HN nộp giấy đó tại phòng đký xe trong càvẹt ợ).ngoài tờ khai mẩu họ còn bẩu e về viết 1tờ đơn bằng tay trình bày mua xe qua 2,3chủ có xác nhận của địa phuơng nủa k biết làm gì.và lệ phí để cấp biển+giấy tờ từ HN về tỉnh thì khoảng mấy ah?thanks các cụ trước

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
các cụ cho e hỏi tý!e ở QBình mấy năm trước có mua con xe ngoài HNội nhưng qua 2,3chủ rồi và củng k còn giấy bán của chủ đầu nữa ợ!giờ e muốn sang tên nhưng khi đến phòng CSGT họ bảo e phải ra rút hồ sơ về(mà theo e đc biết là nếu mình k tìm đc chủ củ thì bên CA tiếp nhận hs của mình và tự gửi giấy t.báo về chủ củ nếu sau 30ngày k khiếu nại thì họ g.quyết cho mình mà,như vậy có đúng k?hay e phải tự ra HN nộp giấy đó tại phòng đký xe trong càvẹt ợ).ngoài tờ khai mẩu họ còn bẩu e về viết 1tờ đơn bằng tay trình bày mua xe qua 2,3chủ có xác nhận của địa phuơng nủa k biết làm gì.và lệ phí để cấp biển+giấy tờ từ HN về tỉnh thì khoảng mấy ah?thanks các cụ trước
Tự đi làm.thì không đáng bao nhiêu đâu ạ

Châu Tuấn

Đi bộ
Các bác cho e hỏi ngủ tí , xe oto cũng tầm 60 tr sang tên đổi chủ mất nhiêu tiền thuế với tiền đk ko ạ