[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn

xe2maluc

Xe hơi
Hóng các cụ ợ :)

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Kính thưa các cụ / mợ of. E muốn thỉnh giáo chút. Chả là trc e có mua lại xe của cá nhân và sang tên cty em, giờ em muốn bán xe này có phải xuất hóa đơn không? Nếu xuất hóa đơn thì em lây cơ sở nào để xuất trong khi e không có hóa đơn đầu vào, giấy tờ mua bán xe cũng k còn gì (vì sau khi sang tên e mất đâu hết) . E xin cam ơn các cụ
Cụ đã đăng ký về công ty thì phải xuất hóa đơn GTGt và quyết định cho người mua thì họ mới đi đăng ký được. Khi nhập xe đăng ký tên công ty rôi thì xe là tài sản cố định , kế toán tính khấu hao nam sử dụng rồi xuất hóa đơn theo giá trị còn lại của xe cho người mua . Ngày trứơc bác mua của tư nhân lên ko có đầu vào thì giờ mình xuất hóa đơn mình phải chịu mất tiền VAT đầu ra . Thực ra nếu công ty đang thừa VAT thì cái chuyện hóa đơn đầu ra cũng ko thành vấn đề . vì các công ty đêu tính thuế GTGt theo phương pháp khấu trừ hết
VD bác xuất hóa đơn 100 triệu thì minh mất 9tr tiền VAT đâu ra thôi , Đương nhiên nếu mình có đầu vào trc đo thì tiền VAT này mình đc khấu trừ mà ko bị mất đầu ra
Ngày xưa lúc sang tên cụ có lưu lại hợp đồng mua bán về công ty đó thì nó là căn cứ cơ sở để tính khấu hao xe theo Gia trị mua bán trong hợp đồng mua bán xe ô tô đó. Dựa vào đó để tính khấu hao năm sử dụng còn lại bao nhiêu mà xuất hóa đơn thôi

Chỉnh sửa cuối:

ktqsminh

Xe tăng
Câc cụ cho em hỏi , em muốn mua 1 chiếc xe máy chủ xe mua từ tháng 7/2013 nhưng chưa đăng ký thì khi em đi đăng ký sang tên nộp phí trước bạ thì có bị phạt không ạ , các thủ tục cần thiết phải làm gì ạ, chỉ làm giấy tờ mua bán hay phải làm hợp đồng công chứng không ạ. Em cảm ơn các cụ .

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Câc cụ cho em hỏi , em muốn mua 1 chiếc xe máy chủ xe mua từ tháng 7/2013 nhưng chưa đăng ký thì khi em đi đăng ký sang tên nộp phí trước bạ thì có bị phạt không ạ , các thủ tục cần thiết phải làm gì ạ, chỉ làm giấy tờ mua bán hay phải làm hợp đồng công chứng không ạ. Em cảm ơn các cụ .
Người đứng tên hóa đơn làm giấy bán viết tay có dấu ủy ban phường hoặc cchdmb rồi cụ đi làm thuế xe mới và biển xe mới

ktqsminh

Xe tăng
Người đứng tên hóa đơn làm giấy bán viết tay có dấu ủy ban phường hoặc cchdmb rồi cụ đi làm thuế xe mới và biển xe mới
Cụ ơi giấy mua bán cũng được ạ, liệu có bị phạt vì chậm đăng ký không ạ. Em cảm ơn cụ.

super_driver

Xe tăng
hi,cảm ơn bác nha đang chuẩn làm thủ tục cho con em

Audi TT88

Xe hơi
Cụ công chứng ở đâu rẻ thế chỉ em với. em toàn bị chém 1 củ.hix
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài

Dung_escape

Xe tải
Em hỏi cụ cái: Con xe ô tô trị giá khoảng 250 triệu chủ đầu mang tên Công ty vẫn mang biển 4 số, mới đây đã sang tên cho chủ thứ 2 là cá nhân và học đã bốc biển 5 số (Công an hẹn thứ 6 này ra lấy biển mới và trả lại biển cũ), giờ em mua lại của chủ thứ 2 này thì nếu làm hợp đồng ủy quyền thì em mất bao nhiêu, còn nếu làm hợp đồng mua bán sang tên cho em thì em phải làm những thủ tục gì và mất bao nhiêu ạ.
em nhờ cụ tư vấn giúp em.

Dung_escape

Xe tải
Em hỏi cụ cái: Con xe ô tô trị giá khoảng 250 triệu chủ đầu mang tên Công ty vẫn mang biển 4 số Hà Nội, mới đây đã sang tên cho chủ thứ 2 là cá nhân và học đã bốc biển 5 số (Hà Nội) (Công an hẹn thứ 6 này ra lấy biển mới và trả lại biển cũ), giờ em mua lại của chủ thứ 2 này thì nếu làm hợp đồng ủy quyền thì em mất bao nhiêu, còn nếu làm hợp đồng mua bán sang tên cho em thì em phải làm những thủ tục gì và mất bao nhiêu ạ.
em nhờ cụ tư vấn giúp em. (Em cũng ở HN)

raikkonen

Xe máy
Các cụ cho em hỏi ford fiesta 2011 thì trước bạ sang tên giờ phải nộp là bao nhiêu ạ?

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn