[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

quy80yenmo

Xe tải
ủn lên cao đợi tin giảm thuế!

giangbinh

Xe tải
Em muốn tìm hiểu xem sang tên từ xe tư nhân sang tên công ty thì thủ tục thế nào!
- Tư nhân ra VPCC làm HĐMB với Cty.
- Cty có HĐMB rồi thì đi đóng thuế TB và qua CA sang tên.

xedaprach69

Xe đạp
em chào các bác,trường hợp của em là mua xe ở salon có giấy ủy quyền công chứng tại hà nội hiện tại em đang ở quảng ninh vậy em có cần phải lên ha nội rút hồ sơ về quảng ninh ko?hoặc để vậy có vi phạm không

newmen

Xe tải
Chào các bác!
Lâu quá em không vào diễn đàn, nay mới vào thấy mọi người vẫn khỏe rộn ràng là mừng rồi. Có vấn đề này các bác giúp em nhé. Chả là em có bà 2 cũng được một thời gian, đang vui thì cái vụ "chính chủ..." nó làm tụt hết cả sướng. Xe em là altis 2003, đã qua 3 đời, em là thứ 4. Theo giấy đăng ký có cả địa chỉ rõ ràng, chủ cũ là người Hà Nội, biển 4 số cũng Hà Nội. Em ở ngoại thành (huyện Sóc Sơn) muốn sang tên em thì làm ở đâu vì HN ta có 4 điểm (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy...). Nhờ các bác tính giúp em cụ thể hết bao nhiên viên để em chuẩn bị đạn đợi khi Thành Phố ký thực hiện là em chiến liền. À mà giờ cũng không biết bác chủ đứng tên trong đăng ký còn hay đã ra đi rồi, mấy bác chủ trước đến em toàn viết tay thôi. Có cách nào tìm hay là nhờ cac bác dịch vụ tìm giúp. Cảm ơn các bác nhiều nhiều
Cụ ở Sóc Sơn mà chả chịu vào điểm danh gì cả.

mrbac

Xe hơi
Cac cu chu y. Den gio nay ma thue dk lan 2 van nhu cu nhe. Chung no bao den 15/3 giam ma chua co gi.dung la tang 3 gian 1

Kojvotam

Xe tải
Nếu có HSG thì có cần phải chủ cũ đi cùng không các cụ

zenda081008

Xe buýt
Nói chung em vẫn thấy rối rắm quá!
Chẳng hiểu chính sách NN mình bao giờ mới đi vào thực tiễn đây ..,, ai zài

xế cho vợ

Xe tải
Ngoài việc ra đại sứ quán làm ủy quyền cho ng thân ở việt nam đứng ra mua bán hay là ủy quyền cho ng khác ra ko có cách nào khác bác ah. chịu khó mất thời gian đi lại một chút vậy
Chuẩn men ko còn cách nào khác , khổ thân khổ chủ !

hanhlongchau

Đi bộ
Em đang không biết về thủ tục này
Cảm ơn các bác nhiều nha!

phamthanh1121

Xe hơi
Chào các bác!
Lâu quá em không vào diễn đàn, nay mới vào thấy mọi người vẫn khỏe rộn ràng là mừng rồi. Có vấn đề này các bác giúp em nhé. Chả là em có bà 2 cũng được một thời gian, đang vui thì cái vụ "chính chủ..." nó làm tụt hết cả sướng. Xe em là altis 2003, đã qua 3 đời, em là thứ 4. Theo giấy đăng ký có cả địa chỉ rõ ràng, chủ cũ là người Hà Nội, biển 4 số cũng Hà Nội. Em ở ngoại thành (huyện Sóc Sơn) muốn sang tên em thì làm ở đâu vì HN ta có 4 điểm (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy...). Nhờ các bác tính giúp em cụ thể hết bao nhiên viên để em chuẩn bị đạn đợi khi Thành Phố ký thực hiện là em chiến liền. À mà giờ cũng không biết bác chủ đứng tên trong đăng ký còn hay đã ra đi rồi, mấy bác chủ trước đến em toàn viết tay thôi. Có cách nào tìm hay là nhờ cac bác dịch vụ tìm giúp. Cảm ơn các bác nhiều nhiều
E vừa làm xong thủ tục cho v2,E mua ko CC,mà lại biển 20k.e bảo chủ xe bớt cho E 10 củ để lo giấy tờ thủ tục,chủ xe OK luôn.E nhờ cu e xxx hết có 6 củ còn lại mua cho v2 cái LCD hehehe,cụ nào gặp rr giấy tờ cứ alo e.chúc các cụ lái xe an toàn.

mrbac

Xe hơi
Muon sang ten ko can gap chu xe. Ai biet lo dc cho xin ty dia chi nhe.

inmanhnhung

Xe tăng
nhiều trang quá, đọc hoa hết cả mắt rồi:D

datnengiagoc

Đi bộ
89 NGuyễn Cửu Vân - Phường 17 - Bình Thạnh
Website
bidvreal.com
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
Cảm ơn bác, câu trả lời đầy đủ