[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Minh Zin

Xe đạp
Chào các bác! Tôi là thành viên mới cũng bắt đầu sử dụng ô tô nên xin các bác tư vấn giúp, cám ơn các bác nhiều!
Tôi hiện đang ở Hà Nội, tôi định lấy xe người nhà ở Đà Nẵng, tôi muốn sang tên và đổi biển để dùng cho tiện. Tôi có tìm hiểu thì thấy phải làm hợp đồng mua bán có ủy quyền hoặc chứng thực, nhưng khổ nỗi là người bán hiện đang học bên Úc không thể về để có thể ra công chứng được. Tìm hiểu tiếp thì có thể gọi đt cho người bán ra đại sứ quán Việt Nam ở Úc để làm giấy ủy quyền cho người nhà ở VN thay mặt người bán làm thủ tục mua bán chiếc xe trên, nhưng ở bên Úc, người bán lại ở tp khác rất xa nơi có đại sứ quán VN, nên phương án trên là không thể. Xin hỏi các bác có thể tư vấn giúp tôi cách nào để có thể làm được hợp đồng mua bán 1 cách hợp lệ để khi làm các thủ tục tiếp theo không bị vướng mắc không? Ps: Người bán là anh em họ hàng thân thích với tôi. Mong nhận được những comment trợ giúp từ các bác. Cám ơn các bác rất nhiều!

giangbinh

Xe tải
Em định lấy cái xe đã có hồ sơ tự quản, biển Hà Nội - Chủ đang đi hiện nay không phải chính chủ. Xin các cụ cho biết em cần những giấy tờ gì khi mua xe và rút hồ sơ gốc về tỉnh khác sang tên chính chủ. Cảm ơn các cụ!
- Không phải chính chủ mà có Hợp Đồng Ủy Quyền không ? Nếu có HĐUQ thì cụ làm các bước sau :
1 : Nguỏi HĐUQ và Cụ ra VPCC làm HĐMB
2 : Lên CA HN lấy 2 Tờ Phiếu SAng Tên Di Chuyển ( Viết tắt : PSTDC ) đưa người HĐUQ ký tên.
3 : Các bước để rút đăng kiểm:
Bước 1. Ra Công an để rút hồ sơ gốc;
Cầm biển số Cũ, các giấy tờ cần thiết gồm: Đăng ký gốc, Đăng kiểm gốc, Bộ giấy tờ mua bán đầy đủ;
Khai vào tờ khai sang tên di chuyển tại CA;
Nếu OK đầy đủ thủ tục giấy tờ, thông thường sau CA hẹn sau 1 tuần, sẽ trả;
Muốn làm nhanh, mất thêm $
Bước 2: Sau khi lấy được HS gốc chỗ CA, Ra trạm ĐKiểm rút HSĐKiểm gốc!
Cầm HS đã rút ở CA, ra trạm đăng kiểm ban đầu (nơi lưu hồ sơ đăng kiểm gốc) xin rút HSĐKiểm gốc!
Cái này thì trong 1 ngày là lấy được!

P/S: Cả 2 HSGóc CA và HSG Đ.Kiểm đều được để trong phong bì kín, niêm phong!
Tuyệt đối không được bóc ra! Mà phải để nguyên chuyển cho CA và ĐKiểm tự bóc!

Chúc Cụ vui!

giangbinh

Xe tải
Chào các bác! Tôi là thành viên mới cũng bắt đầu sử dụng ô tô nên xin các bác tư vấn giúp, cám ơn các bác nhiều!
Tôi hiện đang ở Hà Nội, tôi định lấy xe người nhà ở Đà Nẵng, tôi muốn sang tên và đổi biển để dùng cho tiện. Tôi có tìm hiểu thì thấy phải làm hợp đồng mua bán có ủy quyền hoặc chứng thực, nhưng khổ nỗi là người bán hiện đang học bên Úc không thể về để có thể ra công chứng được. Tìm hiểu tiếp thì có thể gọi đt cho người bán ra đại sứ quán Việt Nam ở Úc để làm giấy ủy quyền cho người nhà ở VN thay mặt người bán làm thủ tục mua bán chiếc xe trên, nhưng ở bên Úc, người bán lại ở tp khác rất xa nơi có đại sứ quán VN, nên phương án trên là không thể. Xin hỏi các bác có thể tư vấn giúp tôi cách nào để có thể làm được hợp đồng mua bán 1 cách hợp lệ để khi làm các thủ tục tiếp theo không bị vướng mắc không? Ps: Người bán là anh em họ hàng thân thích với tôi. Mong nhận được những comment trợ giúp từ các bác. Cám ơn các bác rất nhiều!
- Có 3 phương án :
PA 1 : Giống như cụ nói phải làm ủy quyền ở Úc nhá.
PA 2 : Đợi người bên úc về làm HĐMB với cụ
PA 3 : Nhờ người nhà Binh làm sao có Giấy báo Tử rồi làm Thừa kế tài sản xong làm bán cho bác luôn ( Cái này nói giỡn cho vui nhưng có thể làm được đó. Mong cụ đừng giận. )

Minhftu

Xe máy
các cụ cho em hỏi, bố em vừa mua 1 con xe ở Hà Nội, mỗi tội mua ở salon nên công chứng ủy quyền luôn, từ khi mua đến giờ là 9 tháng, giờ muốn sang tên đổi chủ thì cân làm những thủ tục gì? có cần liên lạc với chủ cũ trên đăng kí để làm lại giấy ủy quyền cho khỏi bị phạt ko?

quy80yenmo

Xe tải
- Không phải chính chủ mà có Hợp Đồng Ủy Quyền không ? Nếu có HĐUQ thì cụ làm các bước sau :
1 : Nguỏi HĐUQ và Cụ ra VPCC làm HĐMB
2 : Lên CA HN lấy 2 Tờ Phiếu SAng Tên Di Chuyển ( Viết tắt : PSTDC ) đưa người HĐUQ ký tên.
3 : Các bước để rút đăng kiểm:
Bước 1. Ra Công an để rút hồ sơ gốc;
Cầm biển số Cũ, các giấy tờ cần thiết gồm: Đăng ký gốc, Đăng kiểm gốc, Bộ giấy tờ mua bán đầy đủ;
Khai vào tờ khai sang tên di chuyển tại CA;
Nếu OK đầy đủ thủ tục giấy tờ, thông thường sau CA hẹn sau 1 tuần, sẽ trả;
Muốn làm nhanh, mất thêm $
Bước 2: Sau khi lấy được HS gốc chỗ CA, Ra trạm ĐKiểm rút HSĐKiểm gốc!
Cầm HS đã rút ở CA, ra trạm đăng kiểm ban đầu (nơi lưu hồ sơ đăng kiểm gốc) xin rút HSĐKiểm gốc!
Cái này thì trong 1 ngày là lấy được!

P/S: Cả 2 HSGóc CA và HSG Đ.Kiểm đều được để trong phong bì kín, niêm phong!
Tuyệt đối không được bóc ra! Mà phải để nguyên chuyển cho CA và ĐKiểm tự bóc!

Chúc Cụ vui!
Cảm ơn cụ!

Minh Zin

Xe đạp
- Có 3 phương án :
PA 1 : Giống như cụ nói phải làm ủy quyền ở Úc nhá.
PA 2 : Đợi người bên úc về làm HĐMB với cụ
PA 3 : Nhờ người nhà Binh làm sao có Giấy báo Tử rồi làm Thừa kế tài sản xong làm bán cho bác luôn ( Cái này nói giỡn cho vui nhưng có thể làm được đó. Mong cụ đừng giận. )
Thanks bác đã tư vấn. Có cách nào khác được không bác. Pán 1 và 2 hiện đg phá sản rùi bác ạ, vì người bán không thể lên đi làm ủy quyền cũng như về VN thời điểm này đươc, còn nếu về VN rồi thì vđề đã đơn giản hơn rùi ạ. Có cách nào chuyển phát nhanh sang bên đó ký hồ sơ mua bán hay ủy quyền, đại loại như vậy, rùi gửi về đây làm tiếp được khg ạ? Thanks bác!

tytum

Xe tăng
Em hỏi với ạ: em mua xe thanh lý cơ quan, xe này cơ quan em lại được thanh lý của cấp trên. Giấy tờ thì đã có quyết định thanh lý và hóa đơn sao y của cấp trên cho cty em, và đã có quyết định thanh lý + hđ đỏ của cơ quan em rồi. Nếu chuyển sang tên cho em thì có mất 2 lần phí trc bạ không, đổi sang biển 5 số có mất 20 củ không ạ, em lo quá, các cụ giúp với

Transit2011

Xe tải
Em hỏi với ạ: em mua xe thanh lý cơ quan, xe này cơ quan em lại được thanh lý của cấp trên. Giấy tờ thì đã có quyết định thanh lý và hóa đơn sao y của cấp trên cho cty em, và đã có quyết định thanh lý + hđ đỏ của cơ quan em rồi. Nếu chuyển sang tên cho em thì có mất 2 lần phí trc bạ không, đổi sang biển 5 số có mất 20 củ không ạ, em lo quá, các cụ giúp với
Ở đây có 3 Chủ thể:
1. Công ty của Cấp trên
2. Công ty của Cụ
3. Cụ

Từ 1 thanh lý cho 2, hồ sơ như Cụ liệt kê thì đã đầy đủ rồi
Từ 2 thanh lý cho 3:
- Nếu 2 có chức năng mua bán ô tô (trong đăng ký kinh doanh) thì Cụ mất 1 lần thuế TB
- Nếu 2 không có chức năng mua bán ô tô, Cụ mất 2 lần thuế TB

Xe đã có biển ở HN (kể cả biển 4 số) rồi thì không mất 20 Củ

Chúc Cụ vui!

A_center

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi, thông tin chính thức là trước bạ xe cũ xuống 2% khi nào áp dụng ạh..????
em thấy nói 15/3 mà phải đợi chính phủ j j j nữa, nên không hiểu j hết......mong các cụ giúp em........vodka cụ nào reply sớm nhé

Transit2011

Xe tải
Nhiều Cụ hóng 2% thế nhỉ!

ngophuc

Xe máy
Thông tin thì Cụ cứ chờ. Nhưng khả năng xuống 2% là vào tháng tư đấy.

Transit2011

Xe tải
Em dự lần này xuống 2% là chắc chắn!

Hvnqd

Xe hơi
Trên báo giấy THƯƠNG HIỆU -CÔNG LUẬN ngày 13/3/2013 đã công bố là chĩnh thức áp dụng 2% từ ngày 15/3

Hvnqd

Xe hơi
Ở đây có 3 Chủ thể:
1. Công ty của Cấp trên
2. Công ty của Cụ
3. Cụ

Từ 1 thanh lý cho 2, hồ sơ như Cụ liệt kê thì đã đầy đủ rồi
Từ 2 thanh lý cho 3:
- Nếu 2 có chức năng mua bán ô tô (trong đăng ký kinh doanh) thì Cụ mất 1 lần thuế TB
- Nếu 2 không có chức năng mua bán ô tô, Cụ mất 2 lần thuế TB

Xe đã có biển ở HN (kể cả biển 4 số) rồi thì không mất 20 Củ

Chúc Cụ vui!
Vodka cụ, thông tin em cũng quan tâm

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
em nhận làm dịch vụ sang tên đổi biên ạ

hung duc

Xe đạp
Bác nào trả lời giúp em với!
Chào các bác!
Lâu quá em không vào diễn đàn, nay mới vào thấy mọi người vẫn khỏe rộn ràng là mừng rồi. Có vấn đề này các bác giúp em nhé. Chả là em có bà 2 cũng được một thời gian, đang vui thì cái vụ "chính chủ..." nó làm tụt hết cả sướng. Xe em là altis 2003, đã qua 3 đời, em là thứ 4. Theo giấy đăng ký có cả địa chỉ rõ ràng, chủ cũ là người Hà Nội, biển 4 số cũng Hà Nội. Em ở ngoại thành (huyện Sóc Sơn) muốn sang tên em thì làm ở đâu vì HN ta có 4 điểm (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy...). Nhờ các bác tính giúp em cụ thể hết bao nhiên viên để em chuẩn bị đạn đợi khi Thành Phố ký thực hiện là em chiến liền. À mà giờ cũng không biết bác chủ đứng tên trong đăng ký còn hay đã ra đi rồi, mấy bác chủ trước đến em toàn viết tay thôi. Có cách nào tìm hay là nhờ cac bác dịch vụ tìm giúp. Cảm ơn các bác nhiều nhiều

giangbinh

Xe tải
Thanks bác đã tư vấn. Có cách nào khác được không bác. Pán 1 và 2 hiện đg phá sản rùi bác ạ, vì người bán không thể lên đi làm ủy quyền cũng như về VN thời điểm này đươc, còn nếu về VN rồi thì vđề đã đơn giản hơn rùi ạ. Có cách nào chuyển phát nhanh sang bên đó ký hồ sơ mua bán hay ủy quyền, đại loại như vậy, rùi gửi về đây làm tiếp được khg ạ? Thanks bác!
vậy em đành bó tay. không có dịch vụ công chứng nào phát triển ra nước ngoài được á.

quy80yenmo

Xe tải
Các cụ cho em hỏi muốn đổi tên(không đổi biển) thì thủ tục và cách tính thuế ở hà Nội như nào nhỉ- Thời điểm hiện tại!
Thank các cụ!