[Funland] Thủ tục mua chung cư đang thế chấp hđmb

tmhoang223

Xe đạp
Em muốn xin các cụ tư vấn chút,

Em mới cọc viết tay căn cc bên Euro Đông Trù, căn này thì chủ nhà đang cho thuê và thế chấp hđmb, tuy nhiên lại không có tiền tất toán khoản vay nên hôm tới gặp là phải giúp họ tất toán.

Lần đầu mua nhà để cưới vợ nên chưa biết nhiều, mong các cụ hỗ trợ, mua bán thế này thì hôm tới gặp cần lưu ý gì cho an toàn ạ và cần yêu cầu bên bán chuẩn bị giấy tờ hay cần kiểm tra căn hộ gì không?

Cường Housing

Xe đạp
Bác cùng bên VPCC và chủ nhà lên NH chủ cũ đang thế chấp cả 3 bên luôn là xong đó bác.

maiyeuemb09

Đi bộ
Cái này sau khi bác cùng chủ lên bank tất toán nhanh thì trong ngày, chậm thì hôm sau mới có giải chấp tài sản.
Sau đó cầm giấy giải chấp lên chủ đầu tư xin cái xác nhận thanh toán.
Có xác nhận thanh toán từ cđt thì kí hợp đồng mua bán được ở phòng công chứng.
Kí xong quay lại chủ đầu tư xác nhận sang tên là xong.
để an toàn thì bác lôi bên vi bằng lên ngân hàng lập vi bằng đưa tiền giải chấp để mua bán nhé.

Cùng trường hợp mà sổ đó chủ đang để thế chấp sổ trong ngân hàng thì thủ tục như nào các cụ các mợ nhỉ?

tmhoang223

Xe đạp

thongoc2020

Xe hơi
Mua tít bên đó mà giá vậy là cao rồi. Còn thế chấp hđmb thì ra bank trả tiền rồi bank nó xoá trên hệ thống là xong ko phải giải chấp như sổ đỏ, nhanh hơn đc mấy ngày. Còn rủi ro thì có mỗi cái là cầm tiền trả bank xong nó ko bán cụ ra công an báo án thôi chứ kể cả sổ đỏ sẵn mà muốn lừa cũng ko tránh đc đâu. Sợ thì chi tiền thuê VPCC làm dịch vụ cho hoặc vp luật nhé, tốn thêm tiền là đc. Coi như mua bán ko qua MG thì bỏ tiền ra mà làm thôi. Hỏi trên này cũng thế thôi.

Minhduc2409

Xe tải
Mua bán bằng hdmb đang thế chấp hên xui đó cụ
Chủ mà đang có nợ xấu thì ko lấy đc ts ra luôn

tmhoang223

Xe đạp

clessking

Xe tăng
Em tưởng tất toán khoản thế chấp là rút được hđmb ra chứ ạ?
Nói đi nói lại bao thớt rồi, cụ search cái ra luôn mà.
Đã mở thớt rồi thì thôi e cũng nói lại luôn cho cụ đỡ công tìm:
- An toàn nhất là 3 bên Mua - Bán - Ngân hàng ký BB v.v mua bán. Nội dung chính là thỏa thuận việc NH đồng ý cho chủ nhà bán, bên mua nộp tiền vào NH, NH thu nợ và trả sổ đỏ cho bên mua --> Hầu như ko có rủi ro. Nhược điểm là NH nào ko hỗ trợ thì ko làm đc.
- Kém an toàn hơn là 2 bên ký tá với nhau để bên bán nộp tiền vào NH (NH ko biết việc 2 bên mua bán) --> rủi ro có thể là bên bán ko nộp tiền vào NH, hoặc NH ko trả sổ sau khi đã thu nợ (vì bên mua nợ nhiều khoản khó đòi). --> Chỉ làm khi thực sự tin tưởng bên bán (người quen, bạn bè, họ hàng thân thiết...mà m cực kỳ tin tưởng)

Đấy là nói chung việc mua bán khi đang vay NH (đã có sổ). Tuy nhiên, riêng với nhà chưa có sổ chỉ có HĐMB --> phải tìm hiểu thêm CĐT và thủ tục bên CĐT dự án (bên có liên quan) để thống nhất cách thức và chi phí của việc chuyển nhượng này.

tuan2681

Xe điện
nếu đang thế chấp thì cụ xem bank đó có nhận chuyển nhượng khoản vay k (ví dụ TEch là họ nhận), cụ nhận lại khoản vay đó là bank nó lo hết thủ tục cho cụ. nhàn đầu :))
sang tên xong, cụ thích thì tất toán thôi

tmhoang223

Xe đạp
nếu đang thế chấp thì cụ xem bank đó có nhận chuyển nhượng khoản vay k (ví dụ TEch là họ nhận), cụ nhận lại khoản vay đó là bank nó lo hết thủ tục cho cụ. nhàn đầu :))
sang tên xong, cụ thích thì tất toán thôi
cảm ơn cụ, vậy để mai em qua bên Bidv kiểm tra xem:
1. Ngân hàng có chuyển nhượng khoản vay k
2. Cầm photo hđmb qua ngân hàng người bán vay kiểm tra pháp lý
3. Kiểm tra nợ xấu của bên bán

tuan2681

Xe điện
bidv thì k cho chuyển nhượng khoản vay, họ khá chặt, e hay làm với bidv, theo cá nhân em nghĩ thì trường hợp của cụ phải tất toán rồi
tất toán hdmb như các cụ trên thì thủ tục nhanh gọn hơn sổ đỏ, vì k cần bước giải chấp ở pdk đất đai

clessking

Xe tăng
Hihi, tự nhiên thì cụ làm sao ktra được nợ xấu của bên bán :)) NH ko cung cấp cho cụ đâu.
Cụ bảo bên bán là cho m sđt của cán bộ ở NH để m trao đổi làm BB 3 bên. Lúc ấy cụ ra gặp, trình bày vấn đề và hỏi xem phải làm gì, nộp tiền vào có rút sổ được ko? Làm thế nào để an toàn cho mình... Sau đó nói chuyện quen thân rồi mới hỏi xem KH đó thế nào, tư cách ra sao. Nhớ là hẹn gặp ở trụ sở NH luôn nhé, quan sát xem có đúng là nhân viên NH ko khẻo... tránh vỏ dưa lại gặp vỏ dừa.
Cẩn thận là vậy thôi chứ bên bán mà dẫn cụ gặp NH nói chuyện thì chắc cũng tử tế thôi, BIDV thì uy tín r, nv chắc cũng ko lừa bịp cụ đâu.

thanphong

Xe đạp
Cẩn thận không thừa. Những trường hợp này bên bán - bên mua cần sự tin tưởng nhất định. Rồi đến Ngân hàng làm việc trực tiếp, đưa theo cả bên VPCC làm dịch vụ đi cùng theo. Còn thủ tục xóa chấp và ký HĐMB công chứng có thể làm việc luôn tại Ngân hàng, rồi ủy quyền bên mua đi nộp thuế. Sau đó về VP CĐT nhờ hỗ trợ chuyển nhượng sang tên. Ưu tiên nhờ dịch vụ trọn gói bên VPCC

tmhoang223

Xe đạp
Dạ vâng, sale này e cũng kiếm trên FB thôi, có nên tin công chứng sale chỉ không ạ (kể cả nếu mình check văn phòng cc ok?)