[Funland] Thủ tục hành chính ở UBND Phường (Khen)

Lucky.Cat

Xe buýt
E xin bổ sung thêm với Cụ, và cũng để "giới thiệu" thêm cho các Cụ/Mợ khác (nếu có nhu cầu công chứng...) ở UBND P. Quỳnh Mai. Công chứng rất nhanh, dập dấu không ngừng nghỉ, PCT Phường ngồi ký liên tọi. Nhiều khi E có cảm giác nhanh như kiểu ko cần đối chiếu với bản chính. Nhưng đừng có đùa mà qua mặt được nghiệp vụ của chị em ở đây...
Em cũng đang định khen thủ tục công chứng ở phường Quỳnh Mai thì cụ viết rồi. Luôn có 1 PCT Phường ngồi ký phòng ngay bên trong. Đợi lấy luôn.

Xe bọ xít

Xe container
Có khen thì cũng có chê. Tiện thớt Cụ E xin kể nếu Cụ/Mợ nào đã làm công chứng ở UBND P. Định Công thì mới nản. Ko có máy photocopy, nếu đã copy sẵn mang đến buổi sáng thì lấy giấy biên nhận, chiều trả kết quả. Nếu mang đến giờ chiều thì hôm sau nhận kết quả. Còn chiều thứ Sáu thì E ko rõ ra sao. Phường nhà Cụ Bí thư HN mà buồn tẻ quá...
Cụ cứ suy từ cụ Bí mà ra thôi,

dexom

Xe Cứu Trợ
Em có chụp Cụ ạ, em còn hỏi là có cái nút ấn đánh giá chất lượng không
Chị cán bộ cười bảo em là chụp ảnh làm việc đừng đăng đi đâu, nên em quyết định là đành ...kể chay ạ
Chỉ cần nghe cụ kể cũng biết chị ấy đẹp rồi.

Vulcan V70

Xe trâu
Chắc là bác làm sơ yếu lý lịch?
UBND cấp phường xác nhận và chỉ xác nhận chữ ký đúng là của người khai trong tờ sơ yếu lý lịch, còn nội dung thì bản thân người khai phải chịu trách nhiệm về tính chính xác, trung thực.
Và cụ có thể đến bất cứ UBND cấp phường/ xã nào để xin dấu xác nhận, không nhất thiết phải đến UBND phường nơi đăng ký cư trú.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
xin xác nhận chữ ký . thì đương nhiên là dễ rồi , kg thể hành được . vì chỉ cần cccd và đơn xin xác nhận . và ký trước mặt cán bộ tư pháp . họ phải chứng nhận việc này là ông này có ký tên ông ta trước mặt tôi. vì chính cái đơn này nó rất rõ ràng và kg phục vụ âm mưu gì .. chứ cứ thử xin xác nhận mấy thứ mà có liên quan tới tiền bạc và đất cát cũng như thân nhân xem nào.. chả bị hành cho ra bã ấy chứ

Anh yêu em 199872

[Tịch thu bằng lái]
Ơ chuẩn ạ, trước em hay phải đi công chứng giấy tờ thì phường lê đại hành rồi đến Văn miếu là 1 trong 2 phường em luôn ưu tiên đến, có thể hơi xa tí nhưng nhanh gấp tỉ các phường khác, nhất là lê đại hành. Giấytowf công chứng chạy xoẹt phát sang pct ký luôn, không như những chỗ khác cứ phải chờ đến chiều
Thêm cho cụ 1 nơi ủy ban nhân dân phường Phan Chu Trinh. Ở đây vài phút công chứng zong rồi

Máy cắt cỏ

Xe tăng
UBND phường, quận nhà em cam lắp vòng quanh, bên nào không đúng chuẩn mực là bên đó thiệt...

ca_kiem

Xe container
Sao không làm bộ form mẫu sẵn cho dân nhỉ, nếu em là cái cô cán bộ kia em làm sẵn vài chục bộ form mẫu… đỡ mất thời gian cho cả 2 bên vì phải hướng dẫn lẫn nhau.
VD làm hộ chiếu đồn công an trung tự cũ, có sẵn form mâu, thêm 1 bản ví dụ khai===> dân tự làm không phải hỏi nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Nha Trang@

Xe điện
Em mới lại làm giấy khai sinh cho bản thân vì bị mất, tưởng rất khó vì phải xác nhận nơi đã sinh ra và những nơi từng thường trú. Em bên tư pháp sau khi tiếp nhận hồ sơ chỉ xin thêm số điện thoại, sau đó họ tự xác minh từng nơi, có gì không rõ thì gọi điện hỏi thêm sau đó nhắn tin hồ sơ đã làm đến đâu và hẹn ngày ra lấy. Rất nhanh chóng và rõ ràng minh bạch.

HTDA

Xe buýt
Đúng là đáng khen ạ, thủ tục nhanh chóng, không mè nheo, sách nhiễu, đòi hỏi. Em ở phường MĐ 2, làm xác nhận hôm nhanh, hôm chậm (có thể do lđ ký đi vắng) nên chiều trả kq, còn ko chỉ chờ trong chốc lát, nhiều khi ra phòng Công chứng còn lâu hơn ý.
Thái độ tốt, kể cả khi em lên quận làm thủ tục, giấy tờ về đất đai, hay trong đợt dịch vừa rồi. Nhìn chung e hài lòng với cán bộ phường, quận nơi e ở

Tiểungưnhi88

Xe điện

Tiểungưnhi88

Xe điện
Sao không làm bộ form mẫu sẵn cho dân nhỉ, nếu em là cái cô cán bộ kia em làm sẵn vài chục bộ form mẫu… đỡ mất thời gian cho cả 2 bên vì phải hướng dẫn lẫn nhau.
VD làm hộ chiếu đồn công an trung tự cũ, có sẵn form mâu, thêm 1 bản ví dụ khai===> dân tự làm không phải hỏi nhiều.
Cái này có cụ ạ. Phường nào có biểu mẫu. Và hướng dân kê khai hết.

ca_kiem

Xe container
Cái này có cụ ạ. Phường nào có biểu mẫu. Và hướng dân kê khai hết.
Em thấy cụ kia viết thế này

Chị cán bộ lấy cho em mấy tờ A4, 1 cái bút bi rồi hướng dẫn rất cẩn thận:
- Anh viết nhé: CHXHCNVN....Đơn xin ......
Kính gửi: .....
Tôi là....cccd.....hộ khẩu thường trú.....xin đề nghị việc sau.........

Rất tỉ mỉ
Xong, Chị ấy nhìn em hỏi: Anh có nhớ hết không
Em nhe răng cười ...lắc đầu
Chị ấy bảo: thế anh ngồi luôn đây viết đi, có gì cứ hỏi nhé”

trungad333

Xe đạp
EM phường Yên Hòa, Cầu Giấy, làm giấy khai sinh cho 2 đứa nhóc đều scan, gửi qua mạng, khi có kết quả thì đồng chí bộ phận 1 cửa gọi điện ra phường lấy, mang theo hồ sơ đi đối chiếu. Tổng thời gian 20' cho mỗi lần khai sinh.
Em thấy khá ổn với cổng dịch vụ công bây giờ.

Hôm nay, em có 1 công việc phát sinh cần 1 thủ tục ở UBND phường

Việc liên quan đến giấy tờ, và cơ quan nhà nước có yêu cầu em phải làm 1 văn bản cam kết, trong đó có xác thực chữ ký.
Theo quy định, việc xác thực chữ ký này có thể thực hiện bởi Văn phòng công chứng hoặc UBND Phường

Việc thì khá gấp, chạy về phòng CC hoặc alo phòng CC (nghề của em luôn có các PCC đối tác ruột) thì đều xa

Em quyết định đi mấy bước chân sang ngay UBND Phường ngay cạnh đó. Đó là UBND Phường Lê Đại Hành, quận Hai Bà Trưng. Em chưa bao giờ vào UBND phường này và cũng không quen biết bất kỳ ai ở đây

Em vào, đến 1 cửa. Chị cán bộ 1 cửa hỏi em cần làm gì?
Em nói là em được Cơ quan A yêu cầu làm 1 cái cam kết nội dung xyz, có xác thực chữ ký

Chị cán bộ 1 cửa hỏi em là Cquan A có mẫu ko?
Em bảo là không
Chị ấy hỏi tiếp: em đã biết viết đơn đó chưa? Có giấy bút chưa?

Mấy khi được Nữ giới quan tâm, em sinh hư, bèn bảo là em ko biết gì cả và cũng không mang giấy bút
:D :D :D

Rất tỉ mỉ
Chị ấy bảo: thế anh ngồi luôn đây viết đi, có gì cứ hỏi nhé

Thế là em ngồi viết 1 mạch
Đưa cho chị ấy, chị xem rồi bảo là viết tốt thế còn gì
Chị đưa sang bàn của 1 anh đang ngồi, anh ấy xem rồi gật đầu, chị cán bộ in thêm 1 tờ chứng thực, giáp lai rồi anh kia ký luôn, đó là Phó chủ tịch phường

Xong

Từ lúc em vào, hướng dẫn, viết đơn, xác nhận....đúng 15 phút
Lệ phí: 10.000đ có phiếu thu

Có thể nói, thủ tục hành chính ở UBND phường bây giờ rất ổn các Cụ Mợ ợ

Cảm ơn các cán bộ UBND phường Lê Đại Hành
Cụ cho em khen ké phát.
Sáng 1/6, em với gấu sang quận làm căn cước công dân gắn chip, sáng nhắn cho ông cskv xin mã định danh, sang quận điền mẫu xong thì nhận được thông báo lỗi dữ liệu, không làm được, sang bên Đại Kim hoặc Tương Mai. Em và gấu lục tục lên Tương mai, Vào đưa giấy đến lúc lăn tay, chụp ảnh lấy giấy hẹn của cả hai vợ chồng chưa đến 20 phút, lệ phí 15k/người. Nhanh khủng khiếp, thế mà mấy ông anh bảo xếp hàng làm khổ lắm, mấy tiếng liền, có ông xếp hàng cả ngày liền :(( , lúc em đến làm có khoảng gần 30 người.

Có khen thì cũng có chê. Tiện thớt Cụ E xin kể nếu Cụ/Mợ nào đã làm công chứng ở UBND P. Định Công thì mới nản. Ko có máy photocopy, nếu đã copy sẵn mang đến buổi sáng thì lấy giấy biên nhận, chiều trả kết quả. Nếu mang đến giờ chiều thì hôm sau nhận kết quả. Còn chiều thứ Sáu thì E ko rõ ra sao. Phường nhà Cụ Bí thư HN mà buồn tẻ quá...
Trứng Công thì chỗ nào cũng vậy, bên em cũng vậy, nên photo sẵn, mang đến, đếm số, đóng phí rồi chiều đến lấy.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em thấy cụ kia viết thế này

Rất tỉ mỉ
Chị ấy bảo: thế anh ngồi luôn đây viết đi, có gì cứ hỏi nhé”
Cái chứng thực chữ ký mỗi người mỗi việc nên chỉ đc chấm chấm vậy thôi. Người nhờ việc. Người nhờ việc kía. Mà bản chất thì xác nhận ông a ngày tháng năm sinh. Hktt. cccd...đã ký trong văn bản này thôi.
Chỉ việc đơn giản ko trái pl đạo đức thì chứng thực được.
Còn các việc lớn như hợp đồng mua bán làm phòng công chứng
Nó ko cố định đc như mảng tư pháp. Địa chính. Lao động tbxh.phường nào ko có tờ khai hướng dẫn là cán bộ ăn kỷ luật. Có trong quy định hết rồi.

TÔN

Xe container
E cũng mới ra ub phường làm cái giấy khai sinh cho f1.thấy cũng khá ổn
Ghét cái là mấy năm nay đài báo ra rả kêu bỏ sổ hộ khẩu nhưng e ra phường họ vẫn đòi xuất trình.nếu như bên ca thu lại shk thì phải xuất trình xác nhận của cap

Xechaybangcom

Xe điện
Mọi người bây giờ có cái nhìn rất thiếu thiện cảm đối với lực lượng nhà nước. Em viết trên face của em khen mà nhiều người vào tỏ vẻ nghi ngờ.

Đây là chuyện của em:

Năm 2007 em chuyển về phường Giang Biên, quận Long Biên. Về được khoảng 2 tháng có anh công an khu vực đến nhắc em làm thủ tục tạm trú dài hạn KT3. Em hỏi thủ tục thì anh ấy kê ra 9 loại giấy tờ phải nộp rồi hẹn 2 tuần sau sẽ quay lại. Hai tuần sau anh ấy lại đến tận nhà em cầm giấy tờ và lúc xong cũng cầm đến tận nhà. Thú thực các cụ, lúc ấy khu nhà em là khu mới, có ít người chuyển đến sống. Em thấy nhiệt tình quá mới biếu 200K (cái này hoàn toàn là tự nguyện của em, anh ấy không có đòi hỏi gì hết).

Năm 2021, đi làm căn cước công dân gắn chíp, nhà em định chày cối chưa đi làm ngay vì CCCD chưa hết hạn. Tối hôm đó đi làm về, cậu công an khu vực gọi điện hỏi anh chị đi làm về chưa, về rồi thì ra làm CCCD đi, chỗ làm đang vắng.

Cũng năm 2021, liên quan đến giấy đi đường. Tối hôm trước HN ra quyết định về giấy đi đường thì sáng hôm sau em gọi điện cho phường xin cấp giấy đi đường. Anh nhận điện thoại hỏi cấp giấy đó theo quy định nào vì hiện nay phường chưa nhận được hướng dẫn từ quận. Em mới bảo quyết định vừa mới công bố tối hôm trước. Anh ấy bảo em gửi quyết định cho anh ấy, còn em thì chuẩn bị sẵn luôn mẫu giấy đi đường bảo anh ấy chỉ cần ký, đóng dấu và em nhờ gửi qua mail giúp em. Trong buổi sáng hôm đó em nhận được giấy đi đường.

Ngoài ra, em đi công chứng hay làm thủ tục thông thường ở phường rất nhanh. Và em hoàn toàn không có mối quan hệ cá nhân với bất kì ai làm ở phường. Trải qua những việc như vậy, em đánh giá rất cao đội ngũ chức năng địa phương :) :) :)