[Funland] Thủ tục hành chính làm mất năng lượng sống

provtc

Xe container
F1 nhà em đi làm cccd, mang theo giấy khai sinh, sổ hộ khẩu. Chờ đến lượt thì được “hướng dẫn” về “xin” xác nhận ngày/tháng/năm sinh vì trong Hộ Khẩu không ghi.
Em không bàn về chuyện đúng/sai khi phải có thủ tục đó. Vấn đề ở trong mấy cái ngoặc kép kia!!!
Giấy khai sinh cũng do các ổng cấp, hộ khẩu cũng do các ổng quản lí.... nếu có sai/đúng gì thì cũng do các ổng, tại sao lại đẩy cho thằng DÂN???
Bốn Chấm Không là đây sao??? :-j
Sau 1 vố sai cái giấy khai sinh em đã tự rút kinh nghiệm là bất kể đi lấy 1 giấy tờ gì về là em ngồi tại đó xem kỹ lại luôn, như điển hình vụ hộ khẩu ghi sai CMT của em là em đưa lại luôn, thế là phải làm lại cho em, chứ mình mang về nhà rồi là rách việc

Taihoatu

Xe lăn
Có Cụ mợ nào mỗi lần thực hiện một thủ tục hành chính nào, hoặc phải làm việc với công chức nhà nước nào mà có cảm giác bị kiệt quệ năng lượng, mất công lực như nhà cháu không?
Có kinh nghiệm hơn 20 năm làm các thủ tục hành chính mà lần nào cũng như lần nào gần như toàn bộ công lực chỉ để nghĩ về nó dù chỉ là những thủ tục hành chính đơn giản, đã giải quyết nhiều lần. Mất công lực đến mức mấy ngày không thể làm được việc khác, và nó vẫn luẩn quẩn trong đầu hàng chục năm sau vì vẫn phải ghi nhớ để rút kinh nghiệm lần cho lần sau vì mình vẫn bị hành, dưới con mắt công chức mình vẫn sai hoặc chiếu dưới hoặc lỡ lời gì đó, hoặc có thái độ gì đó.
- Nói luôn là bây giờ xác định là luôn làm đúng cho nó nhanh cho nên đừng Ông nào nói "dân thì gian" vì gian cũng chẳng qua mắt được công chức mà gian cũng chẳng kiếm được nhiều hơn cho những chi phí ngầm bỏ ra đó là chưa kể những rủi ro sau này. Và cũng đến lúc chỉ có nhu cầu đủ sống, đủ tồn tại để giữ sức khỏe tinh thần, sự thanh thản vì mình giỏi nghề, vất đâu cũng sống.
- Đầu tiên là đọc các thông tư, nghị định. Càng ngày lối hành văn càng mông lung, tiếng Việt tối nghĩa. Cùng một hiệp định đọc tiếng Anh của bọn nước ngoài dễ hiểu hơn, hiểu chính xác hơn dù trình tiếng Anh chỉ word by word. :D
- Đối diện với công chức, không thể đoán được họ đang làm việc hay không? đang vui hay buồn? không biết họ có giải quyết công việc của mình hay không? Chờ chồm hỗm như chó xem tát ao :D Cũng không dám bỏ đi đâu vì bỏ đi mà họ gọi là mất lượt và ăn lườm.
- Làm thủ tục thì đương nhiên là phải chuẩn bị giấy tờ, quy trình rất chuẩn vì cũng tôn trọng họ nhưng khi đối diện với họ mình luôn có cảm giác sai một cái gì đó, thiếu một cái gì đó. Vì lối trả lời miệng của công chức. Đôi khi có thể họ cũng không nắm chắc vấn đề, trả lời miệng sai lè nhưng cũng không có cách nào để phản bác lại phải năn nỉ xoa tay xoa chân cho được việc.
- Đôi khi họ như cha mẹ dân hoạnh họe, đánh giá những cái gọi là "thái độ". Ví dụ nhà cháu đã cự nự rất nhiều lần với Cảnh sát giao thông, an ninh cửa khẩu khi họ bắt nhổ kẹo cao su khi nói chuyện với họ vì họ cho rằng đó là thái độ.... Họ không phải cha mẹ mình để phán xử cái việc đó, và nhai kẹo cao su thì cũng không phải là khiếm nhã khi tổng thống cũng nhai, HLV bóng đá cũng nhai trước ống kính.... Mình làm việc với họ có vài phút thậm chí vài giây trong khi mình phải nhai tiếp khi lái xe, nhổ đi tí lấy gì nhai :D
- Công chức họ không ưa họ hoàn toàn có đủ quyền, đủ nghiệp vụ để câu giờ không giải quyết, họ hoàn toàn có thể cài để đẩy sự việc lên cao trào cũng vì cách trả lời miệng của họ. Cháu đã từng chỉ vì lỗi rất nhỏ và chờ lập biên bản rồi đi nhưng chỉ vì họ hoạnh họe việc đang nhai kẹo cao su mà chuyển sang thổi nồng độ cồn, kiểm tra lốp, xe chờ đồ nọ kia rồi dọa cẩu xe nọ kia đến gần 2 tiếng mới xong vì lúc chán lại phải gọi trợ giúp.
Tóm lại là tốn rất nhiều công lực, năng lượng sống mỗi lần đối mặt với công chức nhà nước.
Cuối năm lan man xả với các Cụ dù trong đầu lúc nào cũng thuộc câu của Cụ Nguyễn Du:
Một bầy quan lại sai nha
Làm cho khốc hại chẳng qua vì tiền
Mà tiền giờ hiếm :D
Đấy là tại cụ không vận dụng linh hoạt, uyển chuyển. chứ kêu ai bây giờ

asset19

Xe buýt
Cụ chủ nên học lại phép lịch sự.
Nói chuyện với người khác mà nhai kẹo cao su là bất lịch sự rồi.
Phép tắc giao tiếp tối thiểu cụ ko hiểu.
Nhân nào quả nấy cụ ạ.

ExclMan

Xe điện

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nói các cụ lại bảo chém.
QN nổi tiếng là làm mạnh về cái này, nhưng dạo đi sang tên xe vs ông bạn, gặp đồng trí khai thuế hướng dẫn phải đi đến đúng chỗ nh nộp cộng vs tiền bồi dưỡng. Về nộp đ éo đúng ý đồng ý tỏ thái độ ko hài lòng.
Đm, Khi nao còn có cái bậc lương 3 củ phi lý mà vật chất thì ngày càng tiệm cận vs bọn pt thì quên cái mùa xuân công bộc coi dân như khách hàng.
Vì mất cả mớ to vào ko vơ vét để bù lỗ rồi làm rầu thì chết ah.

tech

Xe máy
Thời nay bác ạ.
Bên nhà bạn tôi bị rồi: Họ, ở Hưng Yên, chỉ ghi tháng sinh.
Báo hại cậu bố trẻ phải phi về Hưng Yên làm lại.

Còn nhà tôi, chả hiểu tại sao, Bằng tốt nghiệp Đại học (đã nộp hồ sơ công chức) lại lệch với Khai sinh.

Đành xé bỏ Khai sinh cũ và xin lại cái mới, họ gọi là Giấy khai sinh - bản cấp lại.
Cái đó dễ hơn so với việc xin đổi Bằng đại học.
Người đi làm còn không biết xem đúng đủ thì lỗi đổ sao cho mỗi ông công chức được. 1 ngày họ phải làm bao nhiêu hồ sơ thế chuyện sai sót là không thể tránh đc. Chỉ mấy ông ngồi chơi mới không sai thôi.

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Giờ chắc lớn tuổi nên khó nhanh chóng khụy gối hèn mạt nhanh như vậy được :P . Nếu mình chủ động vào gặp họ thì nhổ kẹo đi rồi vào. Nhưng đây là bất thình lình, và làm việc có mấy phút, cũng không cần phải trao đổi với nhau nhiều.
Và quan trọng là thấy shock khi công chức bằng tuổi cháu mình nó đánh giá thái độ như cha mẹ dạy dỗ con. Dù đánh giá đó là không đúng. Không ai nói nhai kẹo cao su là không nghiêm túc, thiếu tôn trọng. Cũng không có luật nào cấm nhai kẹo cao su khi nói chuyện. Có thể có ông nào đó gia trưởng cấm con cái nhai kẹo cao su trước mặt. Nhưng loại gia trưởng đó chắc giờ hiếm :D
Lần sau bị ntn cụ bảo tôi bị hôi miệng, nhai kẹo cho thơm, cậu muốn thơm hay thối để tôi nhổ!!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Người đi làm còn không biết xem đúng đủ thì lỗi đổ sao cho mỗi ông công chức được. 1 ngày họ phải làm bao nhiêu hồ sơ thế chuyện sai sót là không thể tránh đc. Chỉ mấy ông ngồi chơi mới không sai thôi.
Dân ta có thói quen kiểu, các đồng chí công chức làm chỉ có đúng, sai thế đel nào được; hoặc nếu bác cự nự, thì họ bẩu: "đếch cần". Mà cũng đếch cần thật, lúc đó.

Giờ mới cần.
Còn tại sao giờ lại cần - khi hiển nhiên còn hàng đống CMND có tình trạng như thế, thì tôi chịu.

lum..zzz

Xe điện
20 năm vẫn vậy thì tư duy với khả năng cụ thớt đúng thôi. Chứ tôi đi làm thủ tục sổ đỏ, rồi ra phường 1 phút mốt. Do bản thân thôi

Vừa rồi e có lên CA quận Hoàng Mai, thầy quầy hộ khẩu đông lắm, nghe các mẹ tám thì toàn ở 1 phường rồng rắn cùng nhau đi... sửa lại sổ hộ khẩu.
Hỏi chuyện các mẹ bảo lý do vì: Ở đấy mới nhập tổ: tổ 27 thành tổ 25, tổ 25 thành tổ 23... --> sửa lại trong SHK tổ 27 thành 25...
Nghĩ khó hiểu thật: Nhập/tách tổ thì ông nào ký quyết định nhập/tách thì đem quân đến từng nhà mà sửa SHK đền cho người ta cho nhanh (tổ để cho các ổng quản lý, dân thỉ ở tổ mẹ nào chả được), đằng này bắt từng hộ đi sửa. Giả sử 1000 hộ, x2 nửa buổi là mất mie 1000 ngày công (chưa kể thiếu sót lại phải về làm lại).
Em xác nhận cái này là có 100%. Đợt vừa rồi khu Đền Lừ, Hoàng Mai nhập một loạt tổ và các ông các bà có đủ thời gian phi hết lên quận để sửa SHK.
Người nhà em đến làm CCCD, cũng dính phát xã phường ở quê đã sáp nhập, không còn xã cũ nữa. Lại mất thêm 2 buổi để đi sửa thông tin trên SHK mới đăng ký làm đc CCCD.
Đang mong CP nói đc, làm đc chứ không để tình trạng như này nữa

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Lần sau bị ntn cụ bảo tôi bị hôi miệng, nhai kẹo cho thơm, cậu muốn thơm hay thối để tôi nhổ!!
Cụ giống cháu. Hôm đấy chỉ vừa nói vừa đùa mình bị thối mồm :D.
Mà cũng đến nhục đúng hôm quyết tâm cai thuốc được 2 tuần, lúc nào cũng phải nhai kẹo cao su.
Sì trét lài tái nghiện :P

alceste

Xe điện
Đấy là giấy tờ cá nhân, nó giúp chính quyền quản lý và chính quyền cần nó hơn dân cần :D . Vậy mà không có tờ A5 xác nhận cái CMT cũ và cái CCCD mới là 1 người thì dễ ăn hành nhé. :)
Làm thằng đàn ông thì xác định là bát phở nào cũng có hành :P
Cụ ở Mỹ hay Âu đi ra ngoài ko có chứng minh hay ID cảnh sát kiểm tra là cụ vào đồn luôn nhé. Phản kháng hay cự nự kiểu nhai kẹo là còn có thể ăn đạn chứ ko phải mỗi ăn kẹo đâu cụ

alceste

Xe điện
Các cụ ở đây chắc ít làm giấy tờ. H có thủ tục 1 cửa, ở Hn gõ google hanh chinh công là ra, cần thủ tục nào thi click vào khai form điện tử, upload giấy tờ lên đó, lấy lịch hẹn rồi i đến ngày ra pick về thôi. Các thủ tục thi h co tờ khai hướng dẫn hết các cụ làm đúng thế. Cac dịch vũ hành chinh công h làm điện tử nhiều lắm rồi, thậm chi con ko phải ra tận nơi. Khai thuế tn cn cũng thế luôn
Mới nữa, cụ naod cần làm gì liên quan đến bhxh, bhyt và bhtn thì h có app rồi nhé a. Tên App là VssID- bhxh Việt Nam.

Phamthai

Xe buýt
F1 nhà em đi làm cccd, mang theo giấy khai sinh, sổ hộ khẩu. Chờ đến lượt thì được “hướng dẫn” về “xin” xác nhận ngày/tháng/năm sinh vì trong Hộ Khẩu không ghi.
Em không bàn về chuyện đúng/sai khi phải có thủ tục đó. Vấn đề ở trong mấy cái ngoặc kép kia!!!
Giấy khai sinh cũng do các ổng cấp, hộ khẩu cũng do các ổng quản lí.... nếu có sai/đúng gì thì cũng do các ổng, tại sao lại đẩy cho thằng DÂN???
Bốn Chấm Không là đây sao??? :-j
Xác nhận vụ này luôn, nhà cháu y vậy, làm CCCD, chỉ vì sổ hộ khẩu ghi mỗi năm sinh, thế là phải sang phòng hộ tịch làm điều chỉnh ngày tháng năm sinh trong hộ khẩu, hẹn tuần sau lấy hộ khẩu và tiếp tục làm CCCD. Méo phải lỗi mình, nghĩ mà điên, nhưng mà méo dám chửi, vẫn phải cảm ơn.

cuncon

Xe điện
Cụ ở Mỹ hay Âu đi ra ngoài ko có chứng minh hay ID cảnh sát kiểm tra là cụ vào đồn luôn nhé. Phản kháng hay cự nự kiểu nhai kẹo là còn có thể ăn đạn chứ ko phải mỗi ăn kẹo đâu cụ
Mỹ hay châu Âu chắc k có kiểu CCCD kèm tờ A5 xác nhận đâu cụ nhỉ? chắc bên đó cũng quản lý dân bằng hộ khẩu như VN?
Các cụ ở đây chắc ít làm giấy tờ. H có thủ tục 1 cửa, ở Hn gõ google hanh chinh công là ra, cần thủ tục nào thi click vào khai form điện tử, upload giấy tờ lên đó, lấy lịch hẹn rồi i đến ngày ra pick về thôi. Các thủ tục thi h co tờ khai hướng dẫn hết các cụ làm đúng thế. Cac dịch vũ hành chinh công h làm điện tử nhiều lắm rồi, thậm chi con ko phải ra tận nơi. Khai thuế tn cn cũng thế luôn
Mới nữa, cụ naod cần làm gì liên quan đến bhxh, bhyt và bhtn thì h có app rồi nhé a. Tên App là VssID- bhxh Việt Nam.
cụ đúng khả năng một là cán bộ công quyền, hai làm chả là thủ tục bao giờ chỉ giỏi đọc báo; nghề em tiếp xúc với rất nhiều thủ tục em thấy 10 năm qua chả bỏ dc cái gì chỉ có tăng lên; CMND đổi CCCD 3 lần sửa, hộ khẩu loạn tổ vs địa chỉ; Đất đai thì khỏi bàn, cực kỳ nhiêu khê, khó khăn, giờ xiết thuế bằng...mồm; thủ tục gì muốn nhanh đều có giá, nhiều cq cb nhận xxx công khai tại trụ sở
vvvv... chán chả buồn nói nữa, đúng như cụ gì trên nói, bgio lương cbcc VN không tính theo phảy nữa, tính theo hoàn thành cv thì mới đỡ dc cái hành là chính này

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Mỹ hay châu Âu chắc k có kiểu CCCD kèm tờ A5 xác nhận đâu cụ nhỉ? chắc bên đó cũng quản lý dân bằng hộ khẩu như VN?

cụ đúng khả năng một là cán bộ công quyền, hai làm chả là thủ tục bao giờ chỉ giỏi đọc báo; nghề em tiếp xúc với rất nhiều thủ tục em thấy 10 năm qua chả bỏ dc cái gì chỉ có tăng lên; CMND đổi CCCD 3 lần sửa, hộ khẩu loạn tổ vs địa chỉ; Đất đai thì khỏi bàn, cực kỳ nhiêu khê, khó khăn, giờ xiết thuế bằng...mồm; thủ tục gì muốn nhanh đều có giá, nhiều cq cb nhận xxx công khai tại trụ sở
vvvv... chán chả buồn nói nữa, đúng như cụ gì trên nói, bgio lương cbcc VN không tính theo phảy nữa, tính theo hoàn thành cv thì mới đỡ dc cái hành là chính này
Cụ tiếp chuyện với mấy Cụ còn đang nã tiền ông bà già để đi tán gái làm gì :D

hungmic

Xe điện
Bây h cháu thấy hành chính cũng đỡ hơn nhiều rồi, hẹn đúng ngày giờ là ra lấy

Nhiều cái giấy tờ rõ ràng do bên nhà nước làm sai: giấy khai sinh, bìa hộ khẩu, CMND,...xong sai sót gì chính người dân phải chịu cái sai đó.

jazzzzz

Xe lăn
Túm váy lại vấn đề chính là bhai kẹo cao su đúng không.
Kêu công chức là bố mẹ nhưng mình lại bố đời.

vo nho

Xe điện
Có Cụ mợ nào mỗi lần thực hiện một thủ tục hành chính nào, hoặc phải làm việc với công chức nhà nước nào mà có cảm giác bị kiệt quệ năng lượng, mất công lực như nhà cháu không?
Có kinh nghiệm hơn 20 năm làm các thủ tục hành chính mà lần nào cũng như lần nào gần như toàn bộ công lực chỉ để nghĩ về nó dù chỉ là những thủ tục hành chính đơn giản, đã giải quyết nhiều lần. Mất công lực đến mức mấy ngày không thể làm được việc khác, và nó vẫn luẩn quẩn trong đầu hàng chục năm sau vì vẫn phải ghi nhớ để rút kinh nghiệm lần cho lần sau vì mình vẫn bị hành, dưới con mắt công chức mình vẫn sai hoặc chiếu dưới hoặc lỡ lời gì đó, hoặc có thái độ gì đó.
- Nói luôn là bây giờ xác định là luôn làm đúng cho nó nhanh cho nên đừng Ông nào nói "dân thì gian" vì gian cũng chẳng qua mắt được công chức mà gian cũng chẳng kiếm được nhiều hơn cho những chi phí ngầm bỏ ra đó là chưa kể những rủi ro sau này. Và cũng đến lúc chỉ có nhu cầu đủ sống, đủ tồn tại để giữ sức khỏe tinh thần, sự thanh thản vì mình giỏi nghề, vất đâu cũng sống.
- Đầu tiên là đọc các thông tư, nghị định. Càng ngày lối hành văn càng mông lung, tiếng Việt tối nghĩa. Cùng một hiệp định đọc tiếng Anh của bọn nước ngoài dễ hiểu hơn, hiểu chính xác hơn dù trình tiếng Anh chỉ word by word. :D
- Đối diện với công chức, không thể đoán được họ đang làm việc hay không? đang vui hay buồn? không biết họ có giải quyết công việc của mình hay không? Chờ chồm hỗm như chó xem tát ao :D Cũng không dám bỏ đi đâu vì bỏ đi mà họ gọi là mất lượt và ăn lườm.
- Làm thủ tục thì đương nhiên là phải chuẩn bị giấy tờ, quy trình rất chuẩn vì cũng tôn trọng họ nhưng khi đối diện với họ mình luôn có cảm giác sai một cái gì đó, thiếu một cái gì đó. Vì lối trả lời miệng của công chức. Đôi khi có thể họ cũng không nắm chắc vấn đề, trả lời miệng sai lè nhưng cũng không có cách nào để phản bác lại phải năn nỉ xoa tay xoa chân cho được việc.
- Đôi khi họ như cha mẹ dân hoạnh họe, đánh giá những cái gọi là "thái độ". Ví dụ nhà cháu đã cự nự rất nhiều lần với Cảnh sát giao thông, an ninh cửa khẩu khi họ bắt nhổ kẹo cao su khi nói chuyện với họ vì họ cho rằng đó là thái độ.... Họ không phải cha mẹ mình để phán xử cái việc đó, và nhai kẹo cao su thì cũng không phải là khiếm nhã khi tổng thống cũng nhai, HLV bóng đá cũng nhai trước ống kính.... Mình làm việc với họ có vài phút thậm chí vài giây trong khi mình phải nhai tiếp khi lái xe, nhổ đi tí lấy gì nhai :D
- Công chức họ không ưa họ hoàn toàn có đủ quyền, đủ nghiệp vụ để câu giờ không giải quyết, họ hoàn toàn có thể cài để đẩy sự việc lên cao trào cũng vì cách trả lời miệng của họ. Cháu đã từng chỉ vì lỗi rất nhỏ và chờ lập biên bản rồi đi nhưng chỉ vì họ hoạnh họe việc đang nhai kẹo cao su mà chuyển sang thổi nồng độ cồn, kiểm tra lốp, xe chờ đồ nọ kia rồi dọa cẩu xe nọ kia đến gần 2 tiếng mới xong vì lúc chán lại phải gọi trợ giúp.
Tóm lại là tốn rất nhiều công lực, năng lượng sống mỗi lần đối mặt với công chức nhà nước.
Cuối năm lan man xả với các Cụ dù trong đầu lúc nào cũng thuộc câu của Cụ Nguyễn Du:
Một bầy quan lại sai nha
Làm cho khốc hại chẳng qua vì tiền
Mà tiền giờ hiếm :D
Em làm hoài có bị làm sao đâu nhỉ...
Như em đổi hộ khẩu tới 4 lần...lên làm vèo cái xong mà.