[Funland] Thủ tục hành chính làm mất năng lượng sống

hoantoanmayman

Xe tăng
Em thấy thủ tục hành chính giờ nhanh gọn mà, nên đọc giấy tờ hướng dẫn hay quy định và đọc kỹ để hiểu cho chính xác, không rõ thì hỏi lại lịch sự, em đi làm bao nhiêu giấy tờ đều gọn nhẹ, nhưng thấy mấy vị thích khệnh muốn được hầu kiểu cơm bưng nước rót thì luôn gặp trục trặc, nghĩ cũng tội mà thôi cũng kệ, đến đọc quy định các vị ấy còn chả chịu đọc, cứ ào ào rồi la lối to tiếng thì phải chịu thôi.

Salamander

Xe tăng
Câu chuyện làm lại giấy khai sinh (bản chính) bị mất cũng rất phức tạp nếu đã chuyển khẩu khỏi nơi cấp giấy khai sinh lần đầu.
Em phải đi lại mấy lần mới xong việc, tất nhiên cũng phải này kia đấy, nước bọt không thì còn khoai lắm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chắc F1 nhà cụ làm CCCD ở 44 Phạm Ngọc Thạch? Em hôm trước ra làm ở đấy cũng bị trường hợp tương tự (có thể sổ HK cũ cấp ở Hà Nội đều ko ghi ngày sinh) và được hướng dẫn về Quận xác nhận lại. Nói chung em về Quận Đống Đa xác nhận thì cứ giấy tờ đưa ra (cụ lưu ý kẹp cả bản sao giấy khai sinh F1 vào nhé), họ làm rất nhanh cả thủ tục xin xác nhận ngày sinh trên sổ HK và cấp CCCD mà ko nhiêu khê gì - mất đâu lệ phí có 15k. Em thấy họ nói hướng dẫn là chuẩn đấy chứ, đâu có "cài" thêm ý gì đâu?
Ồ, hóa ra bác ra sửa lại Ngày sinh trên Hộ khẩu và được Nhà nước bồi thường 15K ạ??
Thế thì nhà ta hóa dồng đến nơi dồi.

DeislerX

Xe tải
Em hỏi thật! Cụ có cần nhất thiết phải như vậy không?

Ồ, hóa ra bác ra sửa lại Ngày sinh trên Hộ khẩu và được Nhà nước bồi thường 15K ạ??
Thế thì nhà ta hóa dồng đến nơi dồi.

nguyenhuy2210

Xe điện
em bị sai tên lót của mẹ trong giấy khai sinh gốc. cụ nào có cao kiến chỉ em với ạ? Đến cửa công quyền là thấy oải rồi

ExclMan

Xe điện
Em có mỗi cái việc làm CMND mà phải đi làm năm lần:
Lần thứ nhất chuẩn bị hồ sơ đơn từ
Lần thứ 2 phải xin đề nghị xin bổ xung ngày sinh vào số hộ khẩu do đầy tớ lúc cấp nó ghi mỗi tháng và năm
(cũng may mà nó lại chừa phần ngày ra để bổ xung).
Lần thứ 3 : Đi lấy số hộ khẩu
Lần thứ 4 : Tiếp tục cập nhật và đến làm CMND (Ngày trả sổ hộ khẩu khác ngày làm CMND)
Lần thứ 5 : đến văn phòng công chứng nhận CMND.
Oải, mất toi 5 ngày phép.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi thật! Cụ có cần nhất thiết phải như vậy không?
Bởi vì tôi thấy khá hài hước là:
Họ (mấy đồng chí công chức áo xanh đáng kính) mắc 1 lỗi, ta (nhân dân cần lao) lại phải nhè xiền ra và làm cả ĐƠN XIN, để họ sửa lại cái lỗi vốn là của họ - của nhiệm kỳ trước, tạm cho là vậy -.
Bác có thấy như thế?

Bác về phường nhà, ở Hà Nội, có lẽ đơn giản.
Nó không đơn giản như thế, nếu phường nhà cách Hà Nội 200km.

Goonner

Xe đạp
Vừa rồi e có lên CA quận Hoàng Mai, thầy quầy hộ khẩu đông lắm, nghe các mẹ tám thì toàn ở 1 phường rồng rắn cùng nhau đi... sửa lại sổ hộ khẩu.
Hỏi chuyện các mẹ bảo lý do vì: Ở đấy mới nhập tổ: tổ 27 thành tổ 25, tổ 25 thành tổ 23... --> sửa lại trong SHK tổ 27 thành 25...
Nghĩ khó hiểu thật: Nhập/tách tổ thì ông nào ký quyết định nhập/tách thì đem quân đến từng nhà mà sửa SHK đền cho người ta cho nhanh (tổ để cho các ổng quản lý, dân thỉ ở tổ mẹ nào chả được), đằng này bắt từng hộ đi sửa. Giả sử 1000 hộ, x2 nửa buổi là mất mie 1000 ngày công (chưa kể thiếu sót lại phải về làm lại).

DeislerX

Xe tải
Thời đó chắc cơ quan công quyền họ có lý do gì đó (mà em ko được biết) mà họ không ghi cả ngày, tháng sinh vào sổ hộ khẩu. Theo em nghĩ có lẽ thời đó việc nhiều người chỉ biết có năm sinh mà không để ý đến ngày sinh là chuyện bình thường (nhớ ngày dỗ chứ không có ngày sinh). Lúc đầu em cũng nghĩ như cụ đúng là lỗi không phải ở mình nhưng nhận thấy suy nghĩ của mình hơi bị...nhỏ bé nên quan trọng là giải quyết xong được việc.

Bởi vì tôi thấy khá hài hước là:
Họ (mấy đồng chí công chức áo xanh đáng kính) mắc 1 lỗi, ta (nhân dân cần lao) lại phải nhè xiền ra và làm cả ĐƠN XIN, để họ sửa lại cái lỗi vốn là của họ - của nhiệm kỳ trước, tạm cho là vậy -.
Bác có thấy như thế?

Bác về phường nhà, ở Hà Nội, có lẽ đơn giản.
Nó không đơn giản như thế, nếu phường nhà cách Hà Nội 200km.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thời đó chắc cơ quan công quyền họ có lý do gì đó (mà em ko được biết) mà họ không ghi cả ngày, tháng sinh vào sổ hộ khẩu. Theo em nghĩ có lẽ thời đó việc nhiều người chỉ biết có năm sinh mà không để ý đến ngày sinh là chuyện bình thường (nhớ ngày dỗ chứ không có ngày sinh). Lúc đầu em cũng nghĩ như cụ đúng là lỗi không phải ở mình nhưng nhận thấy suy nghĩ của mình hơi bị...nhỏ bé nên quan trọng là giải quyết xong được việc.
Thời nay bác ạ.
Bên nhà bạn tôi bị rồi: Họ, ở Hưng Yên, chỉ ghi tháng sinh.
Báo hại cậu bố trẻ phải phi về Hưng Yên làm lại.

Còn nhà tôi, chả hiểu tại sao, Bằng tốt nghiệp Đại học (đã nộp hồ sơ công chức) lại lệch với Khai sinh.

Đành xé bỏ Khai sinh cũ và xin lại cái mới, họ gọi là Giấy khai sinh - bản cấp lại.
Cái đó dễ hơn so với việc xin đổi Bằng đại học.

DeislerX

Xe tải
Nhân cụ đã chia sẻ nên em xin phép lan man chút. Hồi em còn nhỏ (ở phường), cán bộ CA hộ tịch hay CS khu vực sống rất gần gũi, thân thiết. Ngày ngày đi qua ới cái vào nhà uống nước thậm chí thêm bát đũa là thường tình. Kể cả người thân thích qua nhà em chơi mà thấy đồng chí cs khu vực là nhận ra nhau ngay nên việc gì ra phường hồi đó cũng dễ dàng. Hồi em mới làm CMND cũng đem hộ khẩu ko có ngày tháng sinh là đồng chí cán bộ có khi chỉ cần hỏi mình sinh ngày tháng nào là họ tự nhập vào CMND luôn. Giờ có thể do mật độ dân số tăng lên, di dân cơ học cũng nhiều nên có thể Cán bộ họ phải căn cứ trên giấy tờ (sợ sai, sợ "gài"... vì ko nắm rõ đc như hồi trước) đâm ra nhiều khi cảm thấy quan liêu.

Thời nay bác ạ.
Bên nhà bạn tôi bị rồi: Họ, ở Hưng Yên, chỉ ghi tháng sinh.
Báo hại cậu bố trẻ phải phi về Hưng Yên làm lại.

Còn nhà tôi, chả hiểu tại sao, Bằng tốt nghiệp Đại học (đã nộp hồ sơ công chức) lại lệch với Khai sinh.

Đành xé bỏ Khai sinh cũ và xin lại cái mới, họ gọi là Giấy khai sinh - bản cấp lại.
Cái đó dễ hơn so với việc xin đổi Bằng đại học.

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Em thấy thủ tục hành chính giờ nhanh gọn mà, nên đọc giấy tờ hướng dẫn hay quy định và đọc kỹ để hiểu cho chính xác, không rõ thì hỏi lại lịch sự, em đi làm bao nhiêu giấy tờ đều gọn nhẹ, nhưng thấy mấy vị thích khệnh muốn được hầu kiểu cơm bưng nước rót thì luôn gặp trục trặc, nghĩ cũng tội mà thôi cũng kệ, đến đọc quy định các vị ấy còn chả chịu đọc, cứ ào ào rồi la lối to tiếng thì phải chịu thôi.
Cháu là các thủ tục liên quan đến tổ chức, doanh nghiệp.

Các Cụ ở đây mới chỉ là mấy cái thủ tục cá nhân mang tính chất xác minh, hiệu đính, chứng nhận nhân thân.
Đùa chứ cháu có thể làm hộ chiếu, GPLX mà chỉ cần gửi mỗi cái ảnh. :D
Làm giấy đăng ký kết hôn để trống dòng cô dâu, chú rể :D
Có thể giờ quá lớn tuổi nên xì trét khi cứ phải xun xoe, cười lấy lòng mấy công chức trẻ măng :P rồi ngồi chồm hỗm như chó xem tát ao :P để đoán xem họ vui hay buồn, khi nào họ gọi mình.

manhanoi

Xe tăng
Cụ chủ chắc bị ác cảm nên thế, cứ nhổ kẹo cao su đi, cười tươi giãn cái mặt ra xem họ như nào, em thì nghĩ cho gì nhận nấy :D

manhanoi

Xe tăng
Đúng cụ ạ. Em đi làm thủ tục mua doanh nghiệp mà 2 tháng ko xong.
Giờ không rõ thế nào, năm kia em làm thủ tục chuyển nhượng hết cổ phần cho cổ đông mới (thuê công ty tư vấn), đúng 1 tuần có ĐKDN mới, tên cổ đông mới hết :P

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Cụ chủ chắc bị ác cảm nên thế, cứ nhổ kẹo cao su đi, cười tươi giãn cái mặt ra xem họ như nào, em thì nghĩ cho gì nhận nấy :D
Giờ chắc lớn tuổi nên khó nhanh chóng khụy gối hèn mạt nhanh như vậy được :P . Nếu mình chủ động vào gặp họ thì nhổ kẹo đi rồi vào. Nhưng đây là bất thình lình, và làm việc có mấy phút, cũng không cần phải trao đổi với nhau nhiều.
Và quan trọng là thấy shock khi công chức bằng tuổi cháu mình nó đánh giá thái độ như cha mẹ dạy dỗ con. Dù đánh giá đó là không đúng. Không ai nói nhai kẹo cao su là không nghiêm túc, thiếu tôn trọng. Cũng không có luật nào cấm nhai kẹo cao su khi nói chuyện. Có thể có ông nào đó gia trưởng cấm con cái nhai kẹo cao su trước mặt. Nhưng loại gia trưởng đó chắc giờ hiếm :D

buidoimiennui

Xe điện
Nhân chuyện các cụ nói về thái độ. Ăn mặc nghiêm chỉnh, thái độ tươi cười, ăn nói có chủ vị thể hiện sự tôn trọng lịch sự, biết nói cám ơn. Khi nào các cụ làm đủ những điều này mà họ thái độ thì hãy bàn. Em đi đến các nơi như này thấy nhiều nhân dân cũng vô văn hoá lắm.

Mà em rất hiếm khi gặp người thái độ. Có lẽ mình lịch sự người ta cũng phải nể mà lịch sự theo.

buidoimiennui

Xe điện
Có Cụ mợ nào mỗi lần thực hiện một thủ tục hành chính nào, hoặc phải làm việc với công chức nhà nước nào mà có cảm giác bị kiệt quệ năng lượng, mất công lực như nhà cháu không?
Có kinh nghiệm hơn 20 năm làm các thủ tục hành chính mà lần nào cũng như lần nào gần như toàn bộ công lực chỉ để nghĩ về nó dù chỉ là những thủ tục hành chính đơn giản, đã giải quyết nhiều lần. Mất công lực đến mức mấy ngày không thể làm được việc khác, và nó vẫn luẩn quẩn trong đầu hàng chục năm sau vì vẫn phải ghi nhớ để rút kinh nghiệm lần cho lần sau vì mình vẫn bị hành, dưới con mắt công chức mình vẫn sai hoặc chiếu dưới hoặc lỡ lời gì đó, hoặc có thái độ gì đó.
- Nói luôn là bây giờ xác định là luôn làm đúng cho nó nhanh cho nên đừng Ông nào nói "dân thì gian" vì gian cũng chẳng qua mắt được công chức mà gian cũng chẳng kiếm được nhiều hơn cho những chi phí ngầm bỏ ra đó là chưa kể những rủi ro sau này. Và cũng đến lúc chỉ có nhu cầu đủ sống, đủ tồn tại để giữ sức khỏe tinh thần, sự thanh thản vì mình giỏi nghề, vất đâu cũng sống.
- Đầu tiên là đọc các thông tư, nghị định. Càng ngày lối hành văn càng mông lung, tiếng Việt tối nghĩa. Cùng một hiệp định đọc tiếng Anh của bọn nước ngoài dễ hiểu hơn, hiểu chính xác hơn dù trình tiếng Anh chỉ word by word. :D
- Đối diện với công chức, không thể đoán được họ đang làm việc hay không? đang vui hay buồn? không biết họ có giải quyết công việc của mình hay không? Chờ chồm hỗm như chó xem tát ao :D Cũng không dám bỏ đi đâu vì bỏ đi mà họ gọi là mất lượt và ăn lườm.
- Làm thủ tục thì đương nhiên là phải chuẩn bị giấy tờ, quy trình rất chuẩn vì cũng tôn trọng họ nhưng khi đối diện với họ mình luôn có cảm giác sai một cái gì đó, thiếu một cái gì đó. Vì lối trả lời miệng của công chức. Đôi khi có thể họ cũng không nắm chắc vấn đề, trả lời miệng sai lè nhưng cũng không có cách nào để phản bác lại phải năn nỉ xoa tay xoa chân cho được việc.
- Đôi khi họ như cha mẹ dân hoạnh họe, đánh giá những cái gọi là "thái độ". Ví dụ nhà cháu đã cự nự rất nhiều lần với Cảnh sát giao thông, an ninh cửa khẩu khi họ bắt nhổ kẹo cao su khi nói chuyện với họ vì họ cho rằng đó là thái độ.... Họ không phải cha mẹ mình để phán xử cái việc đó, và nhai kẹo cao su thì cũng không phải là khiếm nhã khi tổng thống cũng nhai, HLV bóng đá cũng nhai trước ống kính.... Mình làm việc với họ có vài phút thậm chí vài giây trong khi mình phải nhai tiếp khi lái xe, nhổ đi tí lấy gì nhai :D
- Công chức họ không ưa họ hoàn toàn có đủ quyền, đủ nghiệp vụ để câu giờ không giải quyết, họ hoàn toàn có thể cài để đẩy sự việc lên cao trào cũng vì cách trả lời miệng của họ. Cháu đã từng chỉ vì lỗi rất nhỏ và chờ lập biên bản rồi đi nhưng chỉ vì họ hoạnh họe việc đang nhai kẹo cao su mà chuyển sang thổi nồng độ cồn, kiểm tra lốp, xe chờ đồ nọ kia rồi dọa cẩu xe nọ kia đến gần 2 tiếng mới xong vì lúc chán lại phải gọi trợ giúp.
Tóm lại là tốn rất nhiều công lực, năng lượng sống mỗi lần đối mặt với công chức nhà nước.
Cuối năm lan man xả với các Cụ dù trong đầu lúc nào cũng thuộc câu của Cụ Nguyễn Du:
Một bầy quan lại sai nha
Làm cho khốc hại chẳng qua vì tiền
Mà tiền giờ hiếm :D
Em chỉ hỏi cụ 1 câu thôi. Sau này cụ có khuyến khích con cái của cụ nhai nhóp nhép suốt thế không? Em hỏi xem tư tưởng cụ thế nào, chứ không có ý phán xét gì!

Mình tôn trọng người khác thì họ sẽ tôn trọng mình (đa số, vì không ai vui vẻ nổi với người không tôn trọng mình)

ttandtt

Xe đạp
Các cụ nghiên cứu thử trang này xem. Em thấy giờ làm thủ tục cũng tương đối dễ chịu mà. Có dịch vụ công trực tuyến luôn

buidoimiennui

Xe điện
Em có mỗi cái việc làm CMND mà phải đi làm năm lần:
Lần thứ nhất chuẩn bị hồ sơ đơn từ
Lần thứ 2 phải xin đề nghị xin bổ xung ngày sinh vào số hộ khẩu do đầy tớ lúc cấp nó ghi mỗi tháng và năm
(cũng may mà nó lại chừa phần ngày ra để bổ xung).
Lần thứ 3 : Đi lấy số hộ khẩu
Lần thứ 4 : Tiếp tục cập nhật và đến làm CMND (Ngày trả sổ hộ khẩu khác ngày làm CMND)
Lần thứ 5 : đến văn phòng công chứng nhận CMND.
Oải, mất toi 5 ngày phép.
Sao người khác không bị như cụ?