[Funland] Thủ tục hành chính: hộ khẩu, căn cước, hộ chiếu

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Hộ chiếu thủ tục như nào cụ nhỉ? HC của em 28/4 hết hạn rồi mà đợt rồi dịch dã ngại đi làm.
Cụ vào trang web khai online và đặt lịch. Đến lịch cụ cầm hộ chiếu cũ + hộ khẩu + CMT lên Phạm Ngọc Thạch nộp CMT rồi chờ chụp ảnh, lăn tay. Xong cán bộ in phiếu ra cụ kiểm tra thông tin lại rồi ký vào. Sau đó sang phòng đối diện nộp lệ phí và đăng ký chuyển phát về tận nhà.
Em đi làm tất cả hết 90 phút + 9.000 đồng bưu điện gửi về tận nhà sau 1 tuần.

Xedapdien2016

Xe hơi
Cụ vào trang web khai online và đặt lịch. Đến lịch cụ cầm hộ chiếu cũ + hộ khẩu + CMT lên Phạm Ngọc Thạch nộp CMT rồi chờ chụp ảnh, lăn tay. Xong cán bộ in phiếu ra cụ kiểm tra thông tin lại rồi ký vào. Sau đó sang phòng đối diện nộp lệ phí và đăng ký chuyển phát về tận nhà.
Trang này phải không cụ? Mấy hôm em cứ mò mấy trang dịch vụ công

matrix3011

Xe tăng
Cụ cho em hỏi sao giờ vẫn cần giấy khai sinh ạ? Em mấy chục năm nay không thấy ai hỏi giấy đấy, hình như mỗi hồi nộp hồ sơ học đại học còn dùng
Khổ thế đấy, vì bên ta chưa có cơ sở dữ liệu như ID bên nước ngoài nên mới cần nhiều giấy tờ vậy. Chứ nếu có thì chỉ cần click chuột là ra hết tiểu sử. Mà kể cũng nguy hiểm, thằng nào hack được xóa hết thì coi như xong.

matrix3011

Xe tăng
Rất đơn giản, ko phải cò gì cả cho mất tiền.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

xtac2004

Xe tải
Em thấy Tp HCm triển khai dịch vụ này rồi, mà ko biết HN triển chưa cccm nhỉ? E seach mà ko thấy. Tiện đây cho e hỏi trình tự cấp lại căn cước công dân khi bị mất. Cụ nào làm rồi chia sẻ e với nhé. E cám ơn ạ
Đúng đó, nhưng em thấy nhanh hơn rất nhiều.
giống như làm hộ chiếu đã triển khai cách đây vài năm, em thấy cũng gọn gàng nếu dân khai chuẩn thông tin
Chả nhanh hơn ra làm trực tiếp, mẫu giấy họ in đầy ra rồi, điền thông tin 10 phút là xong, nếu sai sót, thiếu thông tin hỏi mấy em xinh đẹp điền vào, đợi đến lượt 1 lúc là được làm luôn. đằng nào cũng 1laanf phải đến lăn vân tay và chụp ảnh.
Cụ làm online mất thời gian download mẫu điền xong cũng 10 phút chưa kể mạng nghẽn, hẹn rồi ra đấy cũng vẫn phải xếp lượt và đợi chụp ảnh, lăn dấu vân tay.
khác với hộ chiếu online do có thông tin sẵn từ căn cước công dân, Hộ chiếu 1 tỉnh có 1 vài điểm để làm nên dễ đông chứ CCCD quận nào chả có chỗ làm nên sẽ không đông, nếu cụ chọn ngày thường, giờ thấp điểm thì vắng thôi vì CCCD bình thường không cần phải vội vì thủ tục khoảng 20 ngày mới lấy được nên vội thì phải làm dịch vụ (1 tuần)

Các cụ cho em hỏi, em sinh cuối năm 1980, cuối năm nay mới tròn 40 tuổi, giờ em đi làm CCCD luôn thì cuối năm lại hết hạn luôn hay là có thời hạn đến năm 60 tuổi nhỉ? Em đợi mỗi cái này để đi làm lại đây he he

xtac2004

Xe tải
Hạn 15 năm kể từ ngày làm CMT chứ hạn nào theo tuổi
Em năm nay 39, chắc để sang năm là 40 đi làm chứ cái này nó lại hạn theo tuổi. Năm nay làm sang năm lại hết hạn thì mệt
Các cụ cho em hỏi, em sinh cuối năm 1980, cuối năm nay mới tròn 40 tuổi, giờ em đi làm CCCD luôn thì cuối năm lại hết hạn luôn hay là có thời hạn đến năm 60 tuổi nhỉ? Em đợi mỗi cái này để đi làm lại đây he he

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Chả nhanh hơn ra làm trực tiếp, mẫu giấy họ in đầy ra rồi, điền thông tin 10 phút là xong, nếu sai sót, thiếu thông tin hỏi mấy em xinh đẹp điền vào, đợi đến lượt 1 lúc là được làm luôn. đằng nào cũng 1laanf phải đến lăn vân tay và chụp ảnh.
Cụ làm online mất thời gian download mẫu điền xong cũng 10 phút chưa kể mạng nghẽn, hẹn rồi ra đấy cũng vẫn phải xếp lượt và đợi chụp ảnh, lăn dấu vân tay.
khác với hộ chiếu online do có thông tin sẵn từ căn cước công dân, Hộ chiếu 1 tỉnh có 1 vài điểm để làm nên dễ đông chứ CCCD quận nào chả có chỗ làm nên sẽ không đông, nếu cụ chọn ngày thường, giờ thấp điểm thì vắng thôi vì CCCD bình thường không cần phải vội vì thủ tục khoảng 20 ngày mới lấy được nên vội thì phải làm dịch vụ (1 tuần)
Ai cũng ra đó điền giấy rồi lại mất thời gian cán bộ nhập từ giấy vào máy, rồi khi họ nhập sai sót không ai biết mà kiểm tra lại. Thế nên trước đây mới có tình trạng đông và lâu, mới có đất cho bọn cò kiếm ăn. Từ lúc làm online thì tránh được rất nhiều sai sót, bớt được khâu cán bộ nhập liệu. Nên mới nhanh và thông thoáng, cò mới không có đất sống.

freeboy10000

Xe hơi
Cụ yên tâm là cụ đổi luôn thì tới năm 60 tuổi mới phải đổi lại nhé. Ngày trước đi làm, em cũng rơi vào tình huống như cụ. Thời hạn tới hạn tuổi để đổi gần 1 năm thì được cộng luôn 20 năm nữa.

Cụ yên tâm là cụ đổi luôn thì tới năm 60 tuổi mới phải đổi lại nhé. Ngày trước đi làm, em cũng rơi vào tình huống như cụ. Thời hạn tới hạn tuổi để đổi gần 1 năm thì được cộng luôn 20 năm nữa.
Thế hả cụ? Vậy e triển luôn cho vắng he he
Cảm ơn cụ nhé

sakai_yo

Xe lăn
E nghĩ là cụ vẫn được đến 60. E thì 39 nên e cố đợi sang năm

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Thế hả cụ? Vậy e triển luôn cho vắng he he
Cảm ơn cụ nhé
Vắng gì cụ ei. Em vừa bò ra đông hơn rạp. CMT đc cái khai xong nộp giấy chụp ảnh luôn nhanh, không phải lằng nhằng nhiều. Giờ gọi là cccd chứ ko phải cmt nữa. Hẹn 15 ngày sau mà chưa biết là ra răng đây.