[Funland] Thủ tục hành chính: hộ khẩu, căn cước, hộ chiếu

Sắt Vụn

Xe buýt
Ồ, thế hóa ra "nơi sinh" nó lại không phải là nơi sinh à?
Thế còn nơi sinh trên hộ chiếu thì có phải nơi sinh không ? Nơi sinh nào là nơi sinh nào?
Chuyện như đùa. Éo le thật các cụ các mợ nhỉ.

Ở góc độ quản lý hồ sơ thì em hiểu được tại sao, nơi đăng ký khai sinh là nơi gốc, là nơi lần đầu xuất hiện hồ sơ về một công dân nên họ cần thông tin này là đúng rồi. Nhưng em kính đề nghị các cơ quan thẩm quyền, Nếu cần thông tin đó thì gọi cho đúng. Nơi sinh là nơi sinh; nơi đăng ký khai sinh là nơi đăng ký khai sinh. Chứ A lại gọi là B rồi cho cả gần trăm triệu người tự điền thông tin thì đúng là các anh tự vẽ ra cái bẫy để mình bước vào rồi còn gì.

NNS

Xe ngựa
nếu ko có gì đặc biệt thì cứ ghi mẹ nơi sinh là ..... "như mọi người" là chuẩn nhất =))

New car 2023

Xe container
Còn cái nguyên quán thì tính như nào cụ , ví dụ cha tỉnh A mẹ tỉnh B nhưng công tác và sinh con là X ở tỉnh B đồng chí X khai sinh học hành lớn lên tại tỉnh B( nơi sinh ) .Vậy đồng chí X trên căn cước sẽ ghi nguyên quán là nơi cha đồng chí sinh ra tỉnh A hay tỉnh B.
Nguyên quán thì tôi đang lập Dự án, lớn lắm bác ạ.
Kinh phí độ gần ngàn tỷ.
Tên Dự án: Định nghĩa nguyên quán.
Nguồn ngân sách : tuyệt đại đa số xã hội hóa.
Đợi tý bác nhé.

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Hay cứ ghi là Bụng (nếu mổ đẻ) hoặc Ấy...(nếu đẻ thường) cho nó đơn giản, dễ hiểu cụ nhỉ 😂😂😂.
Cụ nói đúng - đồng bào trên quê em khi điền vào mục: Nơi sinh...Họ bảo ôi trời ơi người thì ai mà chả có cùng nơi sinh như nhau ... ở chỗ ấy; Sao mà bắt tao phải khai. Nói chỗ ấy ra thì sấu hổ lắm;

pooka

Xe container
Nơi sinh thì đúng là nơi sinh ra và cấp giấy chứng sinh.
Cán bộ làm lý lịch tư pháp cố tình ghép nguyên quán và quê quán, hay nơi sinh và nơi ở vào làm một là có lý do đấy. Vì theo quy định thì họ phải đến tận địa phương nơi sinh của người khai, hoặc gọi điện xác minh, sẽ rất khó khăn và phức tạp, họ sinh lười và bắt người khai ghép vào làm một để khỏi phải đi xác minh. Thế thôi.
Chứ họ giải thích nơi sinh không phải là nơi đẻ ra và cấp giấy chứng sinh thì họ hơi bị ...bố láo. KKK.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: kk2

Tuoitan

Xe buýt
Con em đợt trc cũng bị vướng giấy khai sinh k ghi quê quán (hình như một thời mẫu k có mục này). Thế là k cấp đc mã định danh điện tử. Ra phường kêu sang xxx. Xxx thì gây khó dễ đi đi lại lại bao lần với phải nhờ Bác Hồ giúp mãi mới xong. Hãm lắm

ducbinh94

Xe tăng
Nguyên quán là tính theo quê gốc của cụ/ông/bố mình cụ ạ. Ông nội em quê Bắc Ninh nhưng thanh niên đã ra HN làm việc, ông già em đẻ trên HN, em đẻ trên HN nhưng nguyên quán em với ông già em vẫn là Bắc Ninh
E sinh ra ở HN m, nhưng nguyên quán vẫn ghi Hà Nam, f1 nhà em cũng vậy

New car 2023

Xe container
Nơi sinh thì đúng là nơi sinh ra và cấp giấy chứng sinh.
Cán bộ làm lý lịch tư pháp cố tình ghép nguyên quán và quê quán, hay nơi sinh và nơi ở vào làm một là có lý do đấy. Vì theo quy định thì họ phải đến tận địa phương nơi sinh của người khai, hoặc gọi điện xác minh, sẽ rất khó khăn và phức tạp, họ sinh lười và bắt người khai ghép vào làm một để khỏi phải đi xác minh. Thế thôi.
Chứ họ giải thích nơi sinh không phải là nơi đẻ ra và cấp giấy chứng sinh thì họ hơi bị ...bố láo. KKK.
Bác lại chém dồi.
Cậu tư pháp có biết nguyên quán và quê quán là cái khỉ gì đâu mà ghép.

janlin

Xe tải
Nhà cháu trước đây khai sinh cho con: báo CB ghi nơi sinh là nơi cháu ở nhưng CB bảo phải ghi nơi sinh là Bệnh viện phụ sản ....
Chắc luật quy định vậy phải không các cụ?

Dan du an

Xe ba gác

small_best

Xe lăn
Con nhà em cũng dính trường hợp này, CSKV đến ngồi giải thích một hồi và em quyết định giữ nguyên theo cccd cũ và không đổi. Họ yc ký vào 1 tờ đơn có sẵn là vẫn giữ nguyên cccd theo số cũ. Đồng chí CSKV cũng bảo là em thấy ko ai muốn huỷ cái cũ để làm cái mới cả vì thời gian lâu và chả biết bao giờ mới làm dc. Đúng là nơi sinh với nơi đăng ký khai sinh mà làm khổ và mất thời gian, tiền bạc của bao người :D

onano69

Xe container
Ở TP lớn còn số hóa được, các tỉnh lẻ định số hóa kiểu gì đây :)

toyennha

Xe lăn
Còn cái nguyên quán thì tính như nào cụ , ví dụ cha tỉnh A mẹ tỉnh B nhưng công tác và sinh con là X ở tỉnh B đồng chí X khai sinh học hành lớn lên tại tỉnh B( nơi sinh ) .Vậy đồng chí X trên căn cước sẽ ghi nguyên quán là nơi cha đồng chí sinh ra tỉnh A hay tỉnh B.
Em nghe nói là sau này nó ko ghi nguyên quán mà ghi nơi sinh. Nhưng với em nó vẫn ghi nguyên quán Hà Tĩnh. Nhưng em sinh ở HCM mình đầu em vẫn 079.
Má em sinh ở Quảng Nam nhưng hộ khẩu ở HCM và trên CCCD nó ko ghi 079 mà số gì đó em ko để ý. Nói chung trong lúc lằng nhằng này. Ai còn giấy tờ hiệu lực cứ dùng. Cẩm thận thì ra làm mới và báo mất cho bạn nó có thời gian mò. Và mình có cái giấy làm người Việt Nam

toyennha

Xe lăn
Bọn nó tự ý đổi tùm lum hết. Bà ngoại em tên Hậu nó đổi thành Hân. Má em = đại học ở Nga nó bảo má em 12/12. Má em hỏi em giờ sao? Em kêu mà ừ đi má cải nó bắt má về Đà Nẵng xác minh. Mà lúc bà Ngoại đẻ má lại là Quảng Nam lằng nhằng phết. Bà Ngoại đi rồi nên thôi xin lỗi bà ngoại là xong. Bằng má bằng Nga giờ cải nó bắt dịch thuật lại nhục

Azeglio

Xe điện
Nguyên quán, thì theo bố rồi cụ.
A hay B do xxx quyết.
P/S: Nick của cụ có phải xe cụ không? Nếu k phải cụ bỏ qua

New car 2023

Xe container
Bọn nó tự ý đổi tùm lum hết. Bà ngoại em tên Hậu nó đổi thành Hân. Má em = đại học ở Nga nó bảo má em 12/12. Má em hỏi em giờ sao? Em kêu mà ừ đi má cải nó bắt má về Đà Nẵng xác minh. Mà lúc bà Ngoại đẻ má lại là Quảng Nam lằng nhằng phết. Bà Ngoại đi rồi nên thôi xin lỗi bà ngoại là xong. Bằng má bằng Nga giờ cải nó bắt dịch thuật lại nhục
Địa chỉ còn sai bác ạ:
Tôi có 2 CCCD có và không có chip.
1 cái thể hiện địa chỉ cụ thể: Số 1 ngách 2 ngõ 3 ...
1 cái thể hiện địa chỉ = Tổ dân phố abc - cái này còn cấp sau nữa.

Tôi ngứa mồm hỏi lại: Toàn bộ công rân tổ này có cùng địa chỉ phải không Lờ?
Thì thấy hắn cứ ú ớ.

bspvietnam

Xe tăng
CA họ thống nhất cách hiểu nơi sinh là nơi ĐĂNG KÝ KHAI SINH trong CCCD là rất ĐÚNG.
Thông tin và quản lý thông tin về một con người, phải do cơ quan có thẩm quyền, đủ nhân lực, thiết bị để xác định, lưu trữ, khai thác thông tin đó.
Bệnh viện không có trách nhiệm hoặc không đủ điều kiện để quản lý, lưu trữ thông tin cá nhân, nên giấy chứng sinh chỉ có giá trị về sự kiện bệnh lý (đẻ) đó là ĐỊA ĐIỂM SINH, chứ không có giá trị làm thông tin quản lý cư dân trên CCCD.
Luật không quy định đẻ ở đâu phải đk khai sinh ở đó, cũng không quy định sống ở đâu phải đẻ ở đó.

Thông thường và với đại đa số thì mẹ sống ở đâu (thường trú) đẻ con ở đó (y tế tuyến xã, huyện, hoặc tỉnh).
Những trường hợp này chiếm đa số và họ sẽ khai sinh cho con tại nơi sinh sống, từ cấp xã để NHẤT QUÁN với quản lý hộ khẩu, học hành, khám chữa bệnh, sinh hoạt gia đình và các quan hệ gốc gác, họ hàng.
Chả ai sống ở nhưng nơi có Điều Kiện tốt như TP HN, SG, ĐN..., vì lý do nào đó sinh con ở vùng sâu vùng xa (ví dụ đang đi công tác, hoặc du lịch) mà lại đăng ký khai sinh ở những nơi kém thuận lợi hơn. Hoặc nếu sinh con ở vùng Taliban kiểm soát, thì chắc cũng về VN đăng ký khai sinh.
Ngược lại, nếu sinh con ở những nơi có điều kiện tốt hơn (TP lớn, hoặc bên Mỹ, hay châu Âu chẳng hạn), bố mẹ thường khai nơi sinh ở đó (theo theo giấy chứng sinh) hoặc Đăng ký khai sinh ở đó (nếu được), ít ra là để giải quyết khâu oai.
Việc đăng ký khai sinh đúng nơi là "nguồn gốc, xuất xứ" của đứa trẻ, nó có tác dụng quản lý dân cư (nếu tiếp tục sinh sống ở đó), thuận tiện học hành, và chẳng may bị thất lạc thì còn có cơ hội lần ra manh mối.
Vợ em gặp rắc rối với vụ nơi sinh và nơi cấp giấy khai sinh vì vậy công an cấp sai số căn cước theo mã tỉnh.
Vợ em sinh ở tỉnh A (bệnh viên cấp ra giấy chứng sinh), có hộ khẩu ở tỉnh B. Cha mẹ về tỉnh B làm giấy khai sinh.
Khi điền vào giấy cấp căn cước, cmt từ xưa đến nay đều hiểu đơn giản là “Nơi Sinh là tỉnh A”. Trước giờ ko có vấn đề gì nhưng hôm rồi CA quản lý dân cư gọi mang giấy khai sinh lên xem lại và báo CCCD lấy mã tỉnh A là sai.
Giải thích 1 hồi loằng ngoằng thì dc hiểu họ thống nhất cách hiểu, quy định mới “nơi sinh” có nghĩa là “nơi đăng ký khai sinh”. Còn “nơi sinh” đúng nghĩa đen cấp ra cái giấy chứng sinh chả có ý nghĩa mẹ gì hết.
Túm lại do hiểu sai từ “nơi sinh” cả hệ thống từ dân đến cán bộ thực hiện. Họ hướng dẫn làm đề nghị sửa đổi và hủy luôn số CCCD trên hệ thống, thu lại thẻ CC ngay tại chỗ. Khốn khổ nhất là ko biết đến bao giờ mới dc sửa và cấp cái mới . Có nhiều trường hợp cả năm nay vẫn chưa làm xong, coi như sống chui. Banks, các loại giấy tờ cần CCCD ko thể làm dc.
Khổ nhất là thẩm quyền của họ bây giờ không sửa dc trên hệ thống và mới chỉ tiếp nhận rồi gửi lên bộ CA xử lý nhưng lại xóa (treo) dc CCCD của người dân.
Việc tra soát này sẽ xảy ra với tất cả ai bị sai vì hệ thống sẽ báo họ fai sửa hết.
Ai Lỡ gặp trường hợp này thì ko nên đưa họ CCCD lúc đó, kêu mất rồi. Họ muốn làm sao thì làm. Mục đích lúc chờ sửa thì còn có CCCD mà dùng tạm.
Các cụ chú ý khi khai giấy tờ nhé.
Quả này mà k có hướng dẫn khai thì chết dân. Nơi sinh các ông phải hướng dẫn người ta khai là nơi cấp giấy chứng sinh hay nơi làm giấy khai sinh. Từ trc đến nay e hiểu nơi sinh là nơi cấp giấy chứng sinh, ví dụ viện A ở địa phương nào đó. Còn giấy khai sinh thường làm con theo mẹ và nó chả liên quan khỉ gì mà cho nó là nơi sinh cả, nó là nơi làm giấy khai sinh thôi :)) như ai ở HN thì k đi đẻ ở tỉnh thì khai nơi sinh HN là ok. Có những giấy tờ e khai bắt ghi chuẩn cả tên bệnh viện, phường, quận mặc dù vẫn nằm trong lòng HN
Nơi sinh em hiểu là nơi đứa bé được trào đời
Cái cụm từ đó rõ nghĩa thế còn gì nữa
Còn nếu hiểu theo nghĩa nơi đăng ký khai sinh thì phải ghi rõ là "Nơi đăng ký khai sinh".
Nơi sinh là nơi sinh. (Rõ cả ngữ và nghĩa)
Nơi đăng ký khai sinh là nơi làm thủ tục đăng ký khai sinh cho một đứa trẻ (cũng rõ cả ngữ và nghĩa
Ấy thế mà cán bộ hiểu cũng sai rồi loạn xì ngậu cả lên! Nhét nơi làm thủ tục đăng ký khai sinh vào nơi sinh của 1 đứa trẻ. #:-s

Chỉnh sửa cuối:

giangha2k3

Xe tăng
Nguyên quán là nơi sinh sống của ông nội (hoặc ông ngoại - nếu làm khai sinh theo mẹ), Quê quán là nơi sinh ra và lớn lên của bố (hoặc mẹ) cụ nhé, cứ áp thẳng tưng vào là chuẩn. Cơ mà em sinh ra ở tỉnh A là quê mẹ, sau đó em về tỉnh B làm đăng ký khai sinh và sinh sông ở đó, nay làm CCCD em cũng ghi nơi sinh là tỉnh A mất rồi, lại rắc rối đây:((

Thiên___Phong

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên quán: em đoán là nơi phát tích của dòng họ các cụ. Ví dụ cụ tổ cụ nào đó sinh ở Tung Cửa thì con cháu đều ghi Tung Cửa hết, kể cả sau mười mấy đời sinh ra ở đâu đó trên đất VN.
Cái này không có lợi cho các cụ nhưng có lợi cho việc xét lí lịch N đời để bổ nhiệm.
Bỏ/ không bỏ thì em không biết nhé ;))

New car 2023

Xe container
Nguyên quán là nơi sinh sống của ông nội (hoặc ông ngoại - nếu làm khai sinh theo mẹ), Quê quán là nơi sinh ra và lớn lên của bố (hoặc mẹ) cụ nhé, cứ áp thẳng tưng vào là chuẩn. Cơ mà em sinh ra ở tỉnh A là quê mẹ, sau đó em về tỉnh B làm đăng ký khai sinh và sinh sông ở đó, nay làm CCCD em cũng ghi nơi sinh là tỉnh A mất rồi, lại rắc rối đây:((
Chắc chắn là chuẩn rồi. Chuẩn quá.

"CHUẨN" theo cái gì vậy bác? Theo chuẩn ô phân?