[Funland] Thủ tục hành chính: hộ khẩu, căn cước, hộ chiếu

Aolixnam

Xe máy
Em khai đầy đủ mà , cả chứng minh thư cũ dc cắt chéo luôn ! Em hỏi thì dc trả lời ko sao . Nhưng về nhiều người nói nên lên hỏi xem cụ nào hiểu luật tư vấn mà cụ !

Mr.Alo

Xe lăn
chắc con theo bố , cháu cũng thế . túm lại 1 cơ số vị muốn " mất gốc " cũng không được ;))

khoinguyen1010

Xe tải
cái nguyên quán này em thấy lằng nhằng quá.ông bà nội em ở hà nam lên hà nội sống từ trước năm 45 ,bố mẹ em đều sinh ở hà nội.nguyên quán em trong cmt và hộ khẩu đều ghi ở hà nam.con trai em làm khai sinh họ cũng nói ghi nguyên quán hà nam,em có giải thích là bố mẹ em,em,con em đều sinh ở hà nội và ở quê giờ cũng chả còn ai .em đành phải nghe họ,năm ngoái em làm khai sinh cho bé thứ 2 họ lại áp nguyên quán ở hà nam em không chịu tranh luận mãi sau đó họ nói làm nguyên quán cho bé theo mẹ phải viết cam kết không khiếu nại,vợ em phải ra xác nhận.vợ em gốc ở hà nội.
em thấy ở phường họ cũng không hiểu vấn đề này.

darthvader

Xe điện
cái nguyên quán này em thấy lằng nhằng quá.ông bà nội em ở hà nam lên hà nội sống từ trước năm 45 ,bố mẹ em đều sinh ở hà nội.nguyên quán em trong cmt và hộ khẩu đều ghi ở hà nam.con trai em làm khai sinh họ cũng nói ghi nguyên quán hà nam,em có giải thích là bố mẹ em,em,con em đều sinh ở hà nội và ở quê giờ cũng chả còn ai .em đành phải nghe họ,năm ngoái em làm khai sinh cho bé thứ 2 họ lại áp nguyên quán ở hà nam em không chịu tranh luận mãi sau đó họ nói làm nguyên quán cho bé theo mẹ phải viết cam kết không khiếu nại,vợ em phải ra xác nhận.vợ em gốc ở hà nội.
em thấy ở phường họ cũng không hiểu vấn đề này.
Trước đây em nhớ có người giải thích là Nguyên quán là nơi sinh của ông/bà , Quê quán là nơi sinh của bố/mẹ .. tập quán khi ghi là cứ thấy bố cháu quê đâu thì ghi quê cháu ở đấy..
Giờ đọc luật hộ tịch em cũng thấy hơi rối, là nếu đúng luật thì thằng cháu em sẽ ghi quê quán ở đâu vì em đẻ ở HN con em cũng HN, nhưng phần quê quán của em là ở Hà Nam con cũng ghi Hà Nam.

cairong_2011

Xe container
Nhưng em sinh ra và lớn lên 20 năm ở TN . Con em sinh ra ở HN , Giờ cccd của con em lại ghi quê quán Nam định !
Cụ sinh ra ở đâu ko quan trọng. Quê quán vẫn theo thông lệ là quê ông già. Do vậy quê Nam ĐỊnh là đúng. Trừ khi hồ sơ ông già cụ đổi quê thành TN.
Xác minh lý lịch bây giờ chủ yếu đến CQ ông bà già để hỏi chứ mấy ai đi tận về quê hỏi gốc gác trừ trường hợp đặc biệt

toimuondie

Xe container
Nhưng em sinh ra và lớn lên 20 năm ở TN . Con em sinh ra ở HN , Giờ cccd của con em lại ghi quê quán Nam định !
Theo luật hiện nay, bố mẹ khai quê quán ở đâu thì con cái khai quê quán ở đó.
Vì vậy cụ phải khai quê quán Nam Định, con cụ cũng phải khai quê quán Nam Định.

Căn cứ: Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP

Theo đó, quê quán trong mọi giấy tờ, hồ sơ cá nhân khác đều phải phù hợp với Giấy khai sinh.

Quê quán của người được đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 8 Điều 4 của Luật Hộ tịch. Do đó, quê quán của người được khai sinh sẽ xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

khoinguyen1010

Xe tải
Trước đây em nhớ có người giải thích là Nguyên quán là nơi sinh của ông/bà , Quê quán là nơi sinh của bố/mẹ .. tập quán khi ghi là cứ thấy bố cháu quê đâu thì ghi quê cháu ở đấy..
Giờ đọc luật hộ tịch em cũng thấy hơi rối, là nếu đúng luật thì thằng cháu em sẽ ghi quê quán ở đâu vì em đẻ ở HN con em cũng HN, nhưng phần quê quán của em là ở Hà Nam con cũng ghi Hà Nam.
cách đây mấy năm vợ em vào đảng phải đi xác minh lý lich mới khổ về quê của ông bà nội ở hà nam.quê ông bà ngoại ở nam định và hải dương mà giờ làm gì còn ai thật thân thích đâu phải đưa mẹ em đi cùng đẻ giới thiệu chứ họ có biết mình là ai đâu.tốt nhất khai ở hà nội cho đỡ lằng nhằng.

Thým Nở

Xe buýt
Nghe rối như tơ vò. Ù ù cạc cạc. Giờ em lại quay ra nghi ngờ ko biết nguyên quán em vẫn ghi như mọi khi có đúng ko 😂

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nghị định 123/2015/NĐ-CP QUY ĐỊNH CHI TIẾT MỘT SỐ ĐIỀU VÀ BIỆN PHÁP THI HÀNH LUẬT HỘ TỊCH
Khoản đ điều 4: Quê quán của người được đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 8 Điều 4 của Luật Hộ tịch.

Luật hộ tịch 2014
Khoản 8 điều 4: 8. Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

Đọc xong em cũng chưa thủng lắm..
Chết chết.
Dễ hiểu thế mà bác không hiểu à????
Thế thì dễ bị bác Mraaa chê là "chắc ngày xưa học cũng kém " lắm.

Mời bác Mraaa vô giải đáp cho nè!!!!!

Để tôi bẩu O Ngưn chỉ đạo mấy cậu ở trển sửa lại Nuật với Thong tu, bác nhá.

Thạc sỹ

Xe tăng
Nguyên Quán là nơi bố mẹ Cụ được sinh ra, như vậy ghi Nam Định là đúng rồi. Sau này đời cháu Nội Cụ nếu F1 nhà Cụ sinh ra ở HN thì có thể ghi là HN.
Nói như cụ thì mấy ông trẻ con gốc Việt Nam được sinh ra đời thứ 3 ở Châu Âu không cho ghi nguyên quán là Việt nam à?

ThanhLong69

Xe tăng
Nghị định 123/2015/NĐ-CP QUY ĐỊNH CHI TIẾT MỘT SỐ ĐIỀU VÀ BIỆN PHÁP THI HÀNH LUẬT HỘ TỊCH
Khoản đ điều 4: Quê quán của người được đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 8 Điều 4 của Luật Hộ tịch.

Luật hộ tịch 2014
Khoản 8 điều 4: 8. Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

Đọc xong em cũng chưa thủng lắm..
Đơn giản giấy khai sinh của cụ viết ở đâu thì về pháp luật ghi nhận quê cụ ở đấy.

lekimcuong

Xe tăng
Cụ nào trích quy định ghi Nguyên quán hộ em với.

toimuondie

Xe container
Cụ nào trích quy định ghi Nguyên quán hộ em với.
Theo điểm e khoản 2 Điều 7 Thông tư 36/2014/TT-BCA,
Mục “Nguyên quán”: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh.

Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại.

Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ.

Phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh. Trường hợp địa danh hành chính đã có thay đổi thì ghi theo địa danh hành chính hiện tại

darthvader

Xe điện
Giờ đang hoàn thiện cơ sở dữ liệu công dân, cụ nào làm ở BCA đề nghị cho thay hết nguyên quán, quê quán thành : Nơi sinh ông/bà ; Nơi sinh cha/mẹ đi cho dễ hiểu.. thời đại 4.0 đại đồng rồi phân biệt quê ở đâu làm gì nữa :)

h_mdc

Xe điện
Đọc báo em thấy lợi ích của CCCD gắn chíp có thể thay thế hộ khẩu, thẻ bảo hiểm, bằng lái xe ... quá tiện. Em đã có CCCD 12 số em có nên làm lại để bỏ bớt bằng lái xe, thẻ bảo hiểm cho đỡ chật ví?

butchikim

Xe ba gác
Làm được giống thế giới là tốt lắm rồi, đừng sáng tạo thêm ;))

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Bỏ sao được; Em méo tin bỏ được bằng lái xe với thẻ bảo hiểm...Ngan già nhà em có đủ: Hộ khẩu/ CMTND/ Hộ chiếu... ra làm CCCD mà họ bảo về làm lại giấy KS - mà ngan già nhà em sinh 196x ở miền heo hút - sau đó mới về HN để đi nhà trẻ từ đó đến giờ;

Mandalord

Xe điện
BCA đòi quản lý gplx có dc đâu c:)) nhưng mà CCCD có thông tin của Hộ chiếu, cmnd cũ hay gplx là hồng phúc của dân tộc :))
Khác nhau chứ cụ. Hiểu nôm na là cái CCCD mới, gắn chip sẽ có 1 danh sách dài các loại "giấy phép", được cái nào thì đánh dấu tích vào đó. BCA chỉ được cấp cái thẻ vật lý, tích sẵn dòng "chứng nhận công dân VN". Còn dòng "được lái xe hạng xxx" thì chỉ có bộ GT được tích vào.