[Funland] Thủ tục hành chính: hộ khẩu, căn cước, hộ chiếu

Gengine

Xe tăng
Hộ khẩu không ghi xã cụ ơi. Có ghi thì công an họ tự biết nam hay bắc rồi.
Thí dụ nhé , quê quán trong hộ khẩu ở xã Phú diễn, từ liêm.
Phường Phú diễn sẽ xác nhận ny nó thuộc Bắc TL.
Em đi làm CCCD có cần đâu nhỉ. Mình điền theo hộ khẩu còn sửa là do CA sửa.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khổ cái là em có 4-5 cái thẻ của mấy NH khác nhau
Cụ chọn 1-2 cái hay dùng rồi phi ra phòng giao dịch bẩu các em ý cập nhật lại.
Ngân hàng nào nhanh thì chỉ 10-15p thôi, còn lâu là 30p.
Trước sau cụ cũng phải làm lại căn cước thôi mà.

Fim

Xe điện
Em cũng cay cú mấy vụ này. Cmdd cũ còn, giờ đi đổi CCCD thì đi đâu làm j lại phải có cũ, mới kèm thêm tờ chứng thực hai cái là một người. Quá chán luôn. Từ đang dùng một bây giờ thành dùng 3
Mỗi lần đổi cái gì là lại 1 cái khổ với đủ thể loại liên quan.
Mấy cha mấy mẹ làm đăng kí giấy tờ thì sai lên sai xuống.
Hồi trước e đi làm cái giấy khai sinh cho F1 thôi mà cũng phải đi lui tới 3 lần, sửa 3 dạo mới đúng được.
Gõ lại theo cái giấy có sẵn mà làm cũng không được, nuôi tốn thuế của dân.
Cụ nào không check kỹ sau này khai báo giấy tờ thì xác định luôn.

JasonNghia

Xe điện
tiện thớt, ông nội em sinh ra và lớn lên ở nam định, sau ra HN lấy bà em, đẻ bố em, bố em đẻ em đều ở HN, giấy khai sinh em không ghi nguyên quán, hộ khẩu không ghi, hồi đầu tiên làm cmnd thì nguyên quán em là nam định, sau làm lại vui vui tay em sửa thành hà nội ( mẹ bạn em trước làm phòng cấp cmnd nên chẳng có khó khăn gì), giờ em mà đi đổi thành cccd thì có bị củ hành không nhỉ :-?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em cũng đang đau đầu với CMND đây, số bị mờ không nhìn được. Giờ mà đổi CCCD thì lại liên quan đến ngân hang phải khai báo lại
Em đổi sang căn cước, vẫn giữ lại CMT. Em cầm cả 2 ra bank nhờ các bạn ý cập nhật thông tin (em ko có cái giấy xác nhận 2 loại giấy trên là 1).

atti_vn

Xì hơi lốp
Công an hộ khẩu họ cần xác nhận quê em ở xã nào chứ họ không cần xác nhận địa điểm.
Khi làm CCCD CA chỉ cần sổ HK và giấy khai sinh bản gốc, GKS bản gốc của cụ phải có có quê quán chứ? nếu có cụ cầm HK và GKS bản gốc sang bên làm HK họ sẽ đính chính quê quán cho cụ trong sổ HK là được.
Còn việc chia tách nhập ở mình nhiều công an họ sẽ tự biết trc xã huyện nào thì bây giờ thành xã/phường quân/huyện nào, còn GKS gốc của cụ cũng không ghi quê cụ xã nào thì chắc cụ phải vào CA quận chỗ hộ khẩu hỏi để họ hướng dẫn làm mới đúng được.

Gengine

Xe tăng
Vâng, các giấy tờ đều chỉ ghi huyện thôi cụ ơi. Nếu GKS có ghi xã thì ok rồi.

Khi làm CCCD CA chỉ cần sổ HK và giấy khai sinh bản gốc, GKS bản gốc của cụ phải có có quê quán chứ? nếu có cụ cầm HK và GKS bản gốc sang bên làm HK họ sẽ đính chính quê quán cho cụ trong sổ HK là được.
Còn việc chia tách nhập ở mình nhiều công an họ sẽ tự biết trc xã huyện nào thì bây giờ thành xã/phường quân/huyện nào, còn GKS gốc của cụ cũng không ghi quê cụ xã nào thì chắc cụ phải vào CA quận chỗ hộ khẩu hỏi để họ hướng dẫn làm mới đúng được.

atti_vn

Xì hơi lốp
tiện thớt, ông nội em sinh ra và lớn lên ở nam định, sau ra HN lấy bà em, đẻ bố em, bố em đẻ em đều ở HN, giấy khai sinh em không ghi nguyên quán, hộ khẩu không ghi, hồi đầu tiên làm cmnd thì nguyên quán em là nam định, sau làm lại vui vui tay em sửa thành hà nội ( mẹ bạn em trước làm phòng cấp cmnd nên chẳng có khó khăn gì), giờ em mà đi đổi thành cccd thì có bị củ hành không nhỉ :-?
Thông tin tên, ngày tháng năm sinh, nơi sinh, quê quán, bố mẹ ... khi làm CCCD họ căn cứ vào giấy khai sinh bản gốc cụ nhé, mọi thông tin đều theo đó làm gốc, kể cả HK khẩu của cụ các thông tin không chuẩn/thiếu so với GKS bản gốc cũng phải xin điều chỉnh theo GKS bản gốc (nếu CA họ thấy cần thiết và yêu cầu).
Cái CMTDN cũ cụ cũng không cần trình ra khi làm CCCD lần đầu đâu, cụ bảo mất cũng không ai làm gì cụ cả.

Gengine

Xe tăng
Vâng cụ. Nhưng công an quản lý nhân khẩu cho mình họ k xác nhận cho ạ. Vô lý thật
Họ chỉ xác nhận việc mình có ở đó thôi. Còn nguyên quán thì họ không xác nhận. Mà nguyên quán là theo quê bố. Bố thì theo quê ông nội.

atti_vn

Xì hơi lốp
Vâng, các giấy tờ đều chỉ ghi huyện thôi cụ ơi. Nếu GKS có ghi xã thì ok rồi.
Thế cụ thì phải nhờ họ hàng ở quê ra CA nơi đó nhờ xác nhận thôi, còn cụ cũng không biết quê xã nào thì đúng là chịu.

JasonNghia

Xe điện
Thông tin tên, ngày tháng năm sinh, nơi sinh, quê quán, bố mẹ ... khi làm CCCD họ căn cứ vào giấy khai sinh bản gốc cụ nhé, mọi thông tin đều theo đó làm gốc, kể cả HK khẩu của cụ các thông tin không chuẩn/thiếu so với GKS bản gốc cũng phải xin điều chỉnh theo GKS bản gốc (nếu CA họ thấy cần thiết và yêu cầu).
Cái CMTDN cũ cụ cũng không cần trình ra khi làm CCCD lần đầu đâu, cụ bảo mất cũng không ai làm gì cụ cả.
thank cụ, trường hợp HK của em, ở mục quê quán bố em đang là NĐ, quê quán của em không ghi, thì họ có sửa quê quán em thành NĐ không ạ, Em sinh ra và lớn lên tại HN? nếu họ khăng khăng muốn sửa, thì có cách nào để e sửa thành HN?

fanmu1234

Xe container
Thủ tục hành chính rối quá các cụ tư vấn cho em phát:

Em cần đổi hộ chiếu mới do hộ chiếu cũ hết trang vẫn còn trong hạn.

Lên cơ quan XNC thì họ nói CMNN của em bị hỏng phải làm căn cước công dân mới cấp cho HC mới.

Lên công an làm căn cước thì họ nói quê quán của anh do tách nhập nay không còn tồn tại (từ liêm —> nam / bắc). Anh phải về CA Quận đính chính quê quán ghi trong hộ khẩu theo đơn vị hành chính mới sau tách

Lên CA Quận xin đính chính hộ khẩu họ nói họ không có cơ sở để xác nhận anh quê nam hay bắc từ liêm. Anh phải về quê (phường) xin xác nhận.

Có điều đến ông già em cũng không sinh ra ở quê vậy làm sao xác nhận? Cơ quan hành chính ở quê họ có biết em là ai đâu?

Cụ nào rành tư vấn em phát?
Trường hợp của cụ, nếu gấp thì phải tốn tiền. Nếu không gấp thì cứ từ từ mà làm.

Cụ đt lên các trang web tư vấn pháp luật của VP luật sư, họ sẽ trả lời các cơ sở pháp lý (3k/1 phút).

Sau đó cụ làm 1 đơn đề nghị, gửi thẳng Phòng quản lý hành chính về trật tự xã hội và hộ tịch , đề nghị xxx hướng dẫn công dân làm các thủ tục hành chính, xxx phải trả lời trong 2 tuần.

Sau đó, cứ theo văn bản trả lời mà làm, bọn quận sẽ không có cớ văn vẹo.

atti_vn

Xì hơi lốp
thank cụ, trường hợp HK của em, ở mục quê quán bố em đang là NĐ, quê quán của em không ghi, thì họ có sửa quê quán em thành NĐ không ạ, Em sinh ra và lớn lên tại HN? nếu họ khăng khăng muốn sửa, thì có cách nào để e sửa thành HN?
Như em biết căn cứ là GKS bản gốc nên thay đổi khác GKS gốc thì em không biết có làm được không. Hình như dữ liệu trên CCCD của bố con cha mẹ vợ chồng là có link với nhau nên khi khai có sai khác họ biết. Quê quán giờ không quan trọng nữa với công dân và cơ quan quản lý mà nơi sinh mới là quan trọng.
Khi cụ ra làm CCCD CA họ sẽ xem nếu thấy cần thiết họ sẽ yêu cầu cụ bổ sung thông tin vào HK và khi cụ khai bổ sung họ sẽ dối chiếu với GKS bản chính của cụ chứ không quan tâm tới quê quán của bố cụ ghi trong HK đâu. Vì trc đây thông tin khai trên hộ khẩu không chính xác hoặc thiếu phần nhiều do CA khi đổi sổ ghi tắt hoặc ghi nhầm hoặc bỏ bớt mà lúc đó ít người để ý.

deadlove

Xe điện
Khi nào thì CA hộ khẩu làm việc của họ được giao, em chỉ thắc mắc là tại sao mình phải tự đi xác minh lý lịch của mình trong khi việc đó là của CA hộ khẩu.

JasonNghia

Xe điện
Như em biết căn cứ là GKS bản gốc nên thay đổi khác GKS gốc thì em không biết có làm được không. Hình như dữ liệu trên CCCD của bố con cha mẹ vợ chồng là có link với nhau nên khi khai có sai khác họ biết. Quê quán giờ không quan trọng nữa với công dân và cơ quan quản lý mà nơi sinh mới là quan trọng.
Khi cụ ra làm CCCD CA họ sẽ xem nếu thấy cần thiết họ sẽ yêu cầu cụ bổ sung thông tin vào HK và khi cụ khai bổ sung họ sẽ dối chiếu với GKS bản chính của cụ chứ không quan tâm tới quê quán của bố cụ ghi trong HK đâu. Vì trc đây thông tin khai trên hộ khẩu không chính xác hoặc thiếu phần nhiều do CA khi đổi sổ ghi tắt hoặc ghi nhầm hoặc bỏ bớt mà lúc đó ít người để ý.
thank cụ, để hôm nào em thu xếp đi gặp chính quyền phát vậy

Ac080

Xe tăng
Nếu về Từ Liêm mà không giải quyết được thì cụ phải làm chuyến vào Nam Đàn, Nghệ An ạ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thủ tục hành chính rối quá các cụ tư vấn cho em phát:

Em cần đổi hộ chiếu mới do hộ chiếu cũ hết trang vẫn còn trong hạn.

Lên cơ quan XNC thì họ nói CMNN của em bị hỏng phải làm căn cước công dân mới cấp cho HC mới.

Lên công an làm căn cước thì họ nói quê quán của anh do tách nhập nay không còn tồn tại (từ liêm —> nam / bắc). Anh phải về CA Quận đính chính quê quán ghi trong hộ khẩu theo đơn vị hành chính mới sau tách

Lên CA Quận xin đính chính hộ khẩu họ nói họ không có cơ sở để xác nhận anh quê nam hay bắc từ liêm. Anh phải về quê (phường) xin xác nhận.

Có điều đến ông già em cũng không sinh ra ở quê vậy làm sao xác nhận? Cơ quan hành chính ở quê họ có biết em là ai đâu?

Cụ nào rành tư vấn em phát?
Tôi thì chả rành về Thủ tục.
Bác fanmu1234 đã chỉ dẫn ở trên.

Tôi thì thấy, Quê quán ta khai nhiều khi không thống nhất, cho con cái mình (của mình thì ông bà già khai => không thể sửa).

Tôi khai cả 2 đứa là Quê quán Hà Nội. Đỡ rách việc Nghệ An với Hà Tĩnh.

Hôm xưa, ông Bí thư có rủ tôi về Quê 1 em trong Văn phòng, để Xác minh nhân thân. Do em này sắp được kết nạp vào Đoàn.
Tất nhiên, về quê cháu này (Hà Tĩnh), đến ông nội cháu còn chả ai biết.
Kết quả xác minh là: Không xác minh được + 2 bữa nhậu + 1 bữa nghỉ trưa ở Xuân Thành.

Lúc nào các đồng chí ấy bỏ cái Quê Quán hay Nguyên quán hay Gì đó quán đi thì hay quá.

darthvader

Xe điện
Tôi thì chả rành về Thủ tục.
Bác fanmu1234 đã chỉ dẫn ở trên.

Tôi thì thấy, Quê quán ta khai nhiều khi không thống nhất, cho con cái mình (của mình thì ông bà già khai => không thể sửa).

Tôi khai cả 2 đứa là Quê quán Hà Nội. Đỡ rách việc Nghệ An với Hà Tĩnh.

Hôm xưa, ông Bí thư có rủ tôi về Quê 1 em trong Văn phòng, để Xác minh nhân thân. Do em này sắp được kết nạp vào Đoàn.
Tất nhiên, về quê cháu này (Hà Tĩnh), đến ông nội cháu còn chả ai biết.
Kết quả xác minh là: Không xác minh được + 2 bữa nhậu + 1 bữa nghỉ trưa ở Xuân Thành.

Lúc nào các đồng chí ấy bỏ cái Quê Quán hay Nguyên quán hay Gì đó quán đi thì hay quá.
Em nghĩ mình đẻ ở đâu thì cứ khai nguyên quán con mình ở đó cho tiện nhỉ.. chứ như em ở quê làm gì có tí giấy tờ nào xác nhận về em ở đấy đâu.

Đợt em đi làm cái CCCD cũng phải lên quận xin cái xác nhận ngày tháng năm sinh do trong hộ khẩu không ghi.. trong khi CMND mình có ghi , mà CMND do CA cấp chứ ai, nhưng vẫn phải đi lên CA quận xác nhận , chả hiểu thế nào, dữ liệu của CA cả check phát là ra sao phải vậy.