Thủ tục đổi bằng B2 khi chuyển hộ khẩu.

pence

Xe tải
Các cụ nào có kinh nghiệm giúp em vụ này: hộ khẩu của e trước ở tỉnh, e thi lấy bằng trên HN, sau đó e chuyển hộ khẩu về HN, và đổi cả CMT luôn.
Vậy bằng của e có còn hợp lệ ko? Nếu e phải đổi bằng (chẳng hạn sang năm đổi bằng nhựa gì đó) thì thủ tục thế nào?
Cảm ơn các cụ..

phananhhuy

Xe hơi
Cơ bản là bằng của bác do đâu quản lý, ở tỉnh hay Hà Nội, nếu ở tỉnh bác làm đơn chuyển về Hà Nội sau đó đổi bình thường.

pence

Xe tải
lúc lấy bằng,e có nhận được tờ giấy chuyển về tỉnh cụ ah. vậy chắc tỉnh đang quản lý nhỉ?

KIST

Xe tải
Các cụ nào có kinh nghiệm giúp em vụ này: hộ khẩu của e trước ở tỉnh, e thi lấy bằng trên HN, sau đó e chuyển hộ khẩu về HN, và đổi cả CMT luôn.
Vậy bằng của e có còn hợp lệ ko? Nếu e phải đổi bằng (chẳng hạn sang năm đổi bằng nhựa gì đó) thì thủ tục thế nào?
Cảm ơn các cụ..
Haha, trường hợp của bác giống của em rồi. Bằng bao giờ nó cũng đi liền hộ khẩu.

Bây giờ bác cầm cả bộ hồ sơ gốc về tỉnh (Hộ khẩu cũ của bác), tìm đến Sở GTVT của Tỉnh đó và xin form chuyển giấy phép lái xe. Ở đấy họ sẽ hướng dẫn bác cách làm. Sau khi hoàn tất, đến ngày hẹn thì quay lại lấy hồ sơ, giấy chuyển đến đơn vị quản lý mới (theo hộ khẩu mới là tp.HN). Bước tiếp theo là cầm nguyên cả bộ Hồ sơ và giấy chuyển đến Sở GTCC Hà Nội (ở Cao Bá Quát) để xin nhập.

Trường hợp của em đến ngày đổi bằng (vừa có Hộ khẩu ở HN) thì em cầm cả Hồ sơ + Bằng cũ + Hộ khẩu về Tỉnh xin đổi và chuyển luôn. Bằng mới của em phần "Nơi cư trú" được ghi theo Hộ khẩu HN nhưng con dấu vẫn của Sở GTVT của tỉnh (Hộ khẩu cũ). Sau đó đem Hồ sơ + Giấy chuyển đến Sở GTVT Hà Nội để xin "Nhập trạch". Như vậy sẽ tiện lợi hơn cho mình nhiều.

Good luck.

at2009

Xe tăng
Haha, trường hợp của bác giống của em rồi. Bằng bao giờ nó cũng đi liền hộ khẩu.

Bây giờ bác cầm cả bộ hồ sơ gốc về tỉnh (Hộ khẩu cũ của bác), tìm đến Sở GTVT của Tỉnh đó và xin form chuyển giấy phép lái xe. Ở đấy họ sẽ hướng dẫn bác cách làm. Sau khi hoàn tất, đến ngày hẹn thì quay lại lấy hồ sơ, giấy chuyển đến đơn vị quản lý mới (theo hộ khẩu mới là tp.HN). Bước tiếp theo là cầm nguyên cả bộ Hồ sơ và giấy chuyển đến Sở GTCC Hà Nội (ở Cao Bá Quát) để xin nhập.

Trường hợp của em đến ngày đổi bằng (vừa có Hộ khẩu ở HN) thì em cầm cả Hồ sơ + Bằng cũ + Hộ khẩu về Tỉnh xin đổi và chuyển luôn. Bằng mới của em phần "Nơi cư trú" được ghi theo Hộ khẩu HN nhưng con dấu vẫn của Sở GTVT của tỉnh (Hộ khẩu cũ). Sau đó đem Hồ sơ + Giấy chuyển đến Sở GTVT Hà Nội để xin "Nhập trạch". Như vậy sẽ tiện lợi hơn cho mình nhiều.

Good luck.

Bác nói chuẩn! Trường hợp của em cũng thế em cũng chờ gần đến ngày hết hạn bằng em về tỉnh làm thủ tục di chuyển nơi quản lý GPLX về HN, sau đó ra sở GTCC Hà Nội vừa di chuyển đến vừa đổi bằng luôn. Đỡ mất thời gian đi làm 2 lần.

KIST

Xe tải
Bác nói chuẩn! Trường hợp của em cũng thế em cũng chờ gần đến ngày hết hạn bằng em về tỉnh làm thủ tục di chuyển nơi quản lý GPLX về HN, sau đó ra sở GTCC Hà Nội vừa di chuyển đến vừa đổi bằng luôn. Đỡ mất thời gian đi làm 2 lần.
Nếu thấy chuẩn thì bác vote cho em với nhỉ. Bác chủ thớt cho em tí rượu nhạt nào. (b)

theanhanh

Xe đạp
:^) các cụ ơi cho em hỏi . nếu trong trường hợp của em là viết sai địa chỉ nơi ở đổi dễ ko vì nếu mà như em thì nó viết sai tên nơi cư chú ( nếu mà tìm số nhà thi số nhà đó ko tồn tại ) hic hic:77:

pence

Xe tải
Cảm ơn các bác, nhưng mà sang năm họ bắt đổi lấy bằng plastic thì chắc e cũng phải theo thôi nhỉ, dù bằng của e còn hạn đến 2013 (b)

vietran

Xe ba gác
Cứ kệ nó, hết hạn về tỉnh nhà chơi làm bằng luôn, nó không nói gì thì 5 năm sau lại về chơi làm bằng luôn. Còn bình thường nó sẽ viết cái giấy để chuyển về HN, nó viết chuyển đến đâu thì đem giấy ấy đến đó nộp, lần sau hết hạn làm bằng thì đem hồ sơ gốc đến chỗ ấy làm. Thế thôi, cứ chậm một nhịp nhiều khi đập bóng ăn điểm, không phải vội, thời gian ấy đi uống bia giết thời gian(b):21:

vietran

Xe ba gác
:^) các cụ ơi cho em hỏi . nếu trong trường hợp của em là viết sai địa chỉ nơi ở đổi dễ ko vì nếu mà như em thì nó viết sai tên nơi cư chú ( nếu mà tìm số nhà thi số nhà đó ko tồn tại ) hic hic:77:
Họ chỉ xem cụ ở tỉnh nào thôi, sở GT chứ có phải công an phường đâu mà.

pence

Xe tải
E vote bác rồi nhá. Tính khít khìn khịt như bác quả là đại tiện.

pence

Xe tải
Cứ kệ nó, hết hạn về tỉnh nhà chơi làm bằng luôn, nó không nói gì thì 5 năm sau lại về chơi làm bằng luôn. Còn bình thường nó sẽ viết cái giấy để chuyển về HN, nó viết chuyển đến đâu thì đem giấy ấy đến đó nộp, lần sau hết hạn làm bằng thì đem hồ sơ gốc đến chỗ ấy làm. Thế thôi, cứ chậm một nhịp nhiều khi đập bóng ăn điểm, không phải vội, thời gian ấy đi uống bia giết thời gian(b):21:
Dưng mà e sợ là đã chuyển khẩu đi rồi, thì về đổi bằng muộn nó lại hoạnh họe ấy chứ, nhỡ EXPIRED thì mệt.

daihatsuvn

Xe điện
Cảm ơn các bác, nhưng mà sang năm họ bắt đổi lấy bằng plastic thì chắc e cũng phải theo thôi nhỉ, dù bằng của e còn hạn đến 2013 (b)
Sao lại bắt đc ah cụ :^)
Đấy là áp dụng cho cấp mới và cấp đổi do hết thời hạn chứ cụ :77:

at2009

Xe tăng
Dưng mà e sợ là đã chuyển khẩu đi rồi, thì về đổi bằng muộn nó lại hoạnh họe ấy chứ, nhỡ EXPIRED thì mệt.
Bác yên tâm đi, nhiều người đã làm thế rồi mà. Có quy định nào bắt buộc chuyển hộ khẩu phải di chuyển nơi quản lý GPLX ngay đâu. Mình thích di chuyển lúc nào thì làm thôi.

KIST

Xe tải
Hì, bác cũng giống em nhỉ, đến 2013 mới là hạn đổi. Nhưng thôi, đến hẹn lại lên, phải đổi thôi.

Còn cái vụ đổi sang bằng plastic thì em nghĩ không bắt buộc đối với những bằng lái chưa đến hạn cần đổi đâu. Nếu thấy tiện, thích thì đổi thôi. Em thì đang xa nhà, không biết Tết này về có đổi được sang cái bằng plastic kia không chứ cầm cái bằng lái to tổ chảng này thấy ngứa tay lắm.

xà ích

Xe hơi
Đổi hộ khẩu cách nhách các cụ nhể. Em cũng đổi HK, bây giờ phải luôn mang 2 CMND. Nếu phải đổi HK 5 lần thì phải mang theo 5 CMND:77:. Em nghĩ tốt nhất nên vứt cái HK đi cho rồi.

9Dragon

Xe tăng
Ông anh Em cũng giống bác chủ thớt; trước đây ông ấy ở tỉnh và thi bằng lái ở tỉnh
Bây giờ mới nhập khẩu vào HN, mà đến tháng 1/2010 là hết hạn, phải đổi bằng
Vậy phải về tỉnh xin di chuyển nơi quản lý GPLX ah
Lách cách quá nhỉ; liệu xxx hoặc cò ở HN có làm được vụ này ko (ý là ko phải về tỉnh xin di chuyển nơi quản lý GPLX lên HN ý)
Bác nào có biết "cò" làm được chỉ giúp với ah, để em hướng dẫn ông anh em (b)

KIST

Xe tải
Đổi hộ khẩu cách nhách các cụ nhể. Em cũng đổi HK, bây giờ phải luôn mang 2 CMND. Nếu phải đổi HK 5 lần thì phải mang theo 5 CMND:77:. Em nghĩ tốt nhất nên vứt cái HK đi cho rồi.
Em thấy bất cập (nói thẳng ra là ngu dốt) nhất của thủ tục hành chính quản lý nhân sự của VN mình là cái ID (CMND) này. Ở nước ngoài, mỗi người chỉ có 01 ID duy nhất và gắn bó với người đó suốt cuộc đời. Ý em nói ở đây là cái ID No. Còn ở ta, thích là đổi, thích là cấp. Sau mỗi lần cấp mới (báo mất CMND, thay đổi hộ khẩu...) thì sẽ được 01 cái ID mới và tất nhiên là số cũng mới toanh luôn. Thế nên mới có chuyện trùng số CMND, số ma.:102::102::102:

Thôi, bác cứ giữ cái CMND cũ làm số ma đi làm mấy cái việc vớ vỉn. Còn cái CMND mới thì để làm mấy việc nhớn. Chúc bác may mắn.

9Dragon

Xe tăng
Em đã a nhô hỏi ở chỗ 16 Cao Bá Quát
Nếu trước đây thi ở tỉnh thì phải về tỉnh để làm thủ tục chuyển nơi quản lý GPLX từ tỉnh về HN sau đó mới làm thủ tục đổi GPLX ở HN được; thời gian làm thủ tục: 5 ngày kể từ ngày nhận đủ HS hợp lệ

TiP

Xe tải
Trường hợp của em lại lằng tà nhằng hơn, các bác giúp em với ạ
Khi em thi lấy bằng thì hộ khẩu của em vẫn ở tỉnh, nhưng em thi ở thủ đô, khi nhận bằng em đc nhận thêm cái giấy chuyển quản lý về tỉnh. Vấn đề nằm ở chỗ cái giấy này nó cho thời hạn di chuyển là 90 ngày mà em quên phéng mất, giờ đã hết hạn rồi. Bây giờ em cũng đã có hộ khẩu thủ đô, vậy có cách nào xử lý vụ này, mong các bác chỉ giáo
Em xin (c) bác nào giúp em qua vụ này ạ.